dùng nước lá ổi sua đuổi rầy chổng cánh hại cây có múi?

• Thread starter HTX VƯỜN XANH
  • Ngày gửi
Em đọc rất nhiều thông tin trên mạng về việc trồng ổi xen trong vườn cây có múi nhằm sua đuổi rầy chổng cánh,tác nhân truyền vi khuẩn gây nên bệnh vàng lá gân xanh trên cây có múi.
Theo em nghĩ nếu ổi có tác dụng sua đuổi tốt như thế, thì những vườn hiện không có ổi trồng xen,có thể dùng lá ổi xanh,vò lấy nước xit chung với thuốc sâu,thuốc nấm cũng sẽ có tác dụng tương tự.
Hiện em đang thực hiện thí điểm,có bác nào đã từng làm giống em? Xin cùng trao đổi.
Chúc các bác ngày mới tốt đẹp!

Nước lá ổi sau bao lâu thì phân hủy ?

Các mầm bệnh ở trong lá ổi có nguy cơ truyền qua cây có múi của bạn không ?

Trồng vài cây ổi trong vườn so với việc đi bức lá ổi về xay ra, hòa với nước, xịt lên cây thì cái nào chi phí thấp hơn và lâu dài hơn ?

Cuối cùng: bạn dám phá vỡ các kinh nghiệm và rất sáng tạo trong công việc, tôi thích những người như bạn !

Bác chê khéo em làm em xấu hổ wá....
Thành thật cảm ơn ý kiến của bác!
Thường là phải trồng ổi trc khi tròng quýt vài tháng. Nhưng điều kiện ko cho phép nên h em mới trồng ổi. Ổi còn bé nên nghĩ cách khắc phục tạm thời. Em có chọn lọc những cây ổi tốt...nhưng cũng ko dám bảo đảm sự nhiễm chéo của nấm bệnh. Còn về việc nước lá ổi sau bao lâu phân hủy thì phải thí điểm và kiểm chứng thôi bác ạ.

Back