Đừng quay lưng với con rắn

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Hiện nay phong trào nuôi rắn đã giảm rất nhiều, với nhiều lý do. Nhưng nghĩ cho kỹ xem con rắn nó vẫn còn hấp dẫn với người nuôi, hơn nhiều với những con vật khác. Bởi gì giá cả tăng cao rồi hạ xuống quá đột ngột, nên người ta buôn con rắn ra không nuôi nửa. Thật chất ra, khi tôi bắt đầu nuôi, thì rắn cũng tầm giá như hiện bây giờ thôi, chứ có cao gì đâu.
- Nguyên do không nuôi rắn.
- Giá đang cao hạ xuống đột ngột người nuôi nản
- Thức ăn ngày càng hiếm đi, khó mua, giá thành cao ( Đây là nguyên do tôi nghĩ nuôi).
Nói về con rắn được nuôi thông dụng là rắn hổ hèo và rắn ri voi. Xét cho kỹ ra giá rắn ri voi hiện nay tầm 300 ngàn -500 ngàn 1 kg , có khi cao hơn. Rắn hổ hèo giá từ 400 ngàn đến 500 ngàn 1 kg. So với các con vật khác giá rắn vẫn còn cao hơn nhiều. Tại sao con L..... giá thấp hơn rắn, mà hiện nay lại được bùng phát lên. Đó là do phong trào, do nghe lời ngon ngọt của chỗ bán giống chăng? Con L giá trên 100 ngàn 1 kg, thức ăn, nước nôi, chuồng trại, hồ nuôi ... cầu kỳ hơn rắn. Giá lại thấp tại sao hơn con rắn, vẫn có người nuôi, có phải họ quên đi con số giá trị, của con rắn chăng,
Về tỷ số thức ăn cũng ngang nhau từ 5-7kg thức cho ra 1 kg con thương phẩm.
Về môi trường nuôi nhốt cũng tương đương có khi con rắn lại dễ tính hơn.
Về giá thành sản phẩm con rắn cao hơn nhiều gấp 3-4 lần.
Về bệnh dịch con nào cũng có, có khi con Khác còn nhiều hơn, thế thì rủi ro tương đương.
Về con giống, rắn ri voi, và hổ hèo, nuôi 1 năm, là đã tự nhân được con giống không cần mua. Và thậm chí còn bán được con giống nửa. Với Khác thì con giống lại càng mù tịt
Tại sao quên con rắn , tại gì giá rắn vừa ngã ngựa nên người nuôi bị sốc, mới bỏ qua con rắn. Hãy tính kỹ lại đi con vật gì bán giá hơi từ 300 ngàn đến 500 ngàn 1 kg đâu. Chỉ có con rắn và 1 vài con khác thôi.
Không phải ai ai cũng nuôi rắn có lời hết. Có người nuôi lời, có người không.
Người nên nuôi rắn;
- Là nơi ở của họ có mồi dễ tim, dễ mua, mua giá rẻ... Những nơi này nên nuôi rắn.
- Phảỉ tìm hiểu kỹ về cách nuôi, thật ra con rắn cũng rất dẽ nuôi, ( ri voi và hổ hèo)
Người không nên nuôi:
- Chỗ họ con mồi giá cao , khó mua, .... Đây là tình cảnh mà tôi đã phải chia tay với con rắn.

Với thời gian vừa qua tôi không còn nuôi rắn với số nhiều nửa, nhưng vẫn còn nuôi ít, vẫn có bán con giống và con thương phẩm. Nuôi cho đỡ nhớ nghề, và tìm hiểu con rắn.
- Rắn ri voi thích ăn cá da trơn là 1 điều không chối cãi. Nhưng thật ra rắn ri voi còn ăn cá có vẫy, như cá chép, cá mè, cá sặc, những con cá nhỏ vẫy mềm là ri voi ăn tốt.
Còn về cá da trơn, cho ri voi ăn đơn thuần và ăn nhiều cũng không tốt cho rắn.
- Rắn ráo trâu ăn chim chuột, gà vịt, cóc ếch là chính, nhưng hổ hèo còn ăn thịt, cá da trơn. Nhưng đối với cá, rắn hổ hèo ăn chuyên là không tốt chỉ ăn dậm mà thôi.
Với đôi điều suy nghĩ gởi đến ai có sở thích chăn nuôi, nhất là con vật mới.

chao a VU.a cho em hoi,em dang nuoi ran ho heo va em cho ran an ga conn dong lanh(ga cong nghiep,nguoi ta dong lanh ban cho tran an) nhu the co anh huong den ran khg vay a VU .cam on a.mong a tra loi giup em.chuc a thanh cong

chao a VU.a cho em hoi,em dang nuoi ran ho heo va em cho ran an ga conn dong lanh(ga cong nghiep,nguoi ta dong lanh ban cho tran an) nhu the co anh huong den ran khg vay a VU .cam on a.mong a tra loi giup em.chuc a thanh cong
Gà ddông lạnh về xả đông cho nguội , kỷ nửa thì rửa qua nước nóng thì ăn ok bạn ơi, mình cho ăn vậy nay cả năm , nhưng mình trộn thêm men tiêu hoá. Quên nửa bóp hết ruột trong bụng ra,

mình thấy rắn vẫn là vật nuôi tốt đó thôi, về thức ăn đâu hải nhất thiết là con ếch, con cóc, có tể thay thế nhiều loại mà gà, vịt, cúc,.. kể cả thịt heo, miễn sao loại này lợi nhuận hơn loại kia là được, còn về ph biệt đực cái thì các bạn nuôi rồi thì không phải nói chỉ nhìn là biết rồi, còn những bạn chưa nuôi thì chịu khó nhìn kỹ tí là được, rắn lớn hay mới nở đều như vậy cả, rắn đực thì phần đuôi sau hậu môn to gần bằng với phần trước, còn rắn cái thì nhỏ hơn y như nó thắt nhỏ lại vậy nhìn là thấy khác với rắn đực liền, đuôi rắn đực thì dài còn rắn cái thì ngắn hơn chút.

p/s: đây là ý kiến của cá nhân mình, mình nói theo cách mình đang làm.

Bác xuân vũ cho con hỏi , lý do vì sao rắn hổ hèo bị đẹn trong miệng , và có cách nào trị đc bệnh này ko bác, bệnh này lây lan nhanh rắn bỏ ăn và chết nhiều. Mong bác giúp , cảm ơn bác.
Theo tôi rắn ráo trâu , rắn ri voi, rắn ri cá ... Và nhiều loài rắn khác chưa thấy bệnh đẹn bao giờ. Nên tôi chưa có điều kiện được biết và được trị bệnh đẹn cho rắn
Thức ăn đông lạnh phải xã lạnh cho kỹ, nếu không sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe con vật ăn nó. Nếu xã hết lạnh , cho ăn rất tốt

Nhà cháu cho ăn để tủ đông mà. Ngâm nước cho zã đông hết lạnh thì cho ăn. Kô lưu tủ đông thì làm gì có mồi liên tục đc ạ

Cho ăn mồi đông lạnh thì phải rã đông bằng cách ngâm vào nước lạnh cho tan hết lạnh, bóp bụng con mồi thấy không còn cứng, sau đó chế nước sôi vào ngâm khoảng 10 phút. Sau 10 phút vớt con moi ra rổ cho ráo nước và kiểm tra khi nào con mồi còn vừa âm ấm thì trộn men tiêu hóa cho đều rồi đem cho ăn là OK.
Vài lời góp ý nhỏ nhoi, chúc các bác chăn nuôi thành công.

Cho ăn mồi đông lạnh thì phải rã đông bằng cách ngâm vào nước lạnh cho tan hết lạnh, bóp bụng con mồi thấy không còn cứng, sau đó chế nước sôi vào ngâm khoảng 10 phút. Sau 10 phút vớt con moi ra rổ cho ráo nước và kiểm tra khi nào con mồi còn vừa âm ấm thì trộn men tiêu hóa cho đều rồi đem cho ăn là OK.
Thầy thuần rắn hoang dã đây phải không hi hi

Theo tôi rắn ráo trâu , rắn ri voi, rắn ri cá ... Và nhiều loài rắn khác chưa thấy bệnh đẹn bao giờ. Nên tôi chưa có điều kiện được biết và được trị bệnh đẹn cho rắn

Thức ăn đông lạnh phải xã lạnh cho kỹ, nếu không sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe con vật ăn nó. Nếu xã hết lạnh , cho ăn rất tốt
Mới đầu thì như là bị sưng hàm đó bác, và bỏ ăn rồi sao đó thì mở miệng rắn ra và thấy bị lở bên trong miệng ở hàm trên và có những bợn màu vàng xung quanh trong miệng và khoảng hơn 1 tháng thì chết.

Mới đầu thì như là bị sưng hàm đó bác, và bỏ ăn rồi sao đó thì mở miệng rắn ra và thấy bị lở bên trong miệng ở hàm trên và có những bợn màu vàng xung quanh trong miệng và khoảng hơn 1 tháng thì chết.

Cám ơn bạn bệnh đó không phải bệnh đẹn đâu bạn
- Nếu là bịnh đẹn thì không chết mau đâu, bệnh đẹn chết là do rắn khó ăn, ăn ít, và nặng mới ngưng ăn. Thời gian dài rắn gầy ốm rồi mới chết. Là do bị lở loét ở miệng không bắt mồi được

đúng quá, tôi cũng làm như thế nhưng có đều là đông ở ngăn đá tủ lạnh, lấy ra xả đông, bớt cho hết nước và mồi ở nhiệt độ bình thường, tới giờ rắn vẫn bình thường và ăn mồi mạnh

Thầy thuần rắn hoang dã đây phải không hi hi
Bác cứ ghẹo con hoài, con còn nhiều điều chưa biết cần phải học hỏi ở bác và mọi người nữa hihi

Bác cứ ghẹo con hoài, con còn nhiều điều chưa biết cần phải học hỏi ở bác và mọi người nữa hihi
Cố gắng sẽ có thành công đến với mình,. Nếu rắn đợt trước mua 2,7kg/con, sau đẻ ốm đi và bây giờ trở lại bằng lúc mua, là chưa chửa. Nếu nặng hơn 1 tí nửa là chắc đã có trứng rồi.

Trời 11111111111111111111111111111
Rắn mai gầm mà sao sống dưới nước được , viễn tưởng .
Rắn mai gầm ăn như rắn hổ hèo, thích sống như rắn hổ hành, nhưng không quá ẩm như hổ hành. Sinh hoạt, bắt mồi vào ban đêm.
Những nơi không có rắn này giá rất cao, nhưng tìm được người mua cũng rất khó, tìm được người bán càng khó hơn, vì nó không thông dụng.
Thích nhất là chuột nhỏ và nhái, động vật nhỏ, thỉnh thoảng cũng ăn côn trùng.
Nuôi là hay đấy , nhưng hiện nay chưa có rắn thuần.
bác Vũ ơi, cho e xin lại sdt của bác, vì dt của e bị rớt dưới ao rùi. cám ơn bác!

Mồi đông lạnh nếu là con mồi có da mỏng, dể bị mềm nhảo. Xã lạnh bằng nước lạnh, rồi trụng qua nước nóng, quậy cho đều, và xã lại bằng nước lạnh, để cho da con mồi săn lại không bị rời ra. Còn con mồi da thịt chắc thì khỏi cần làm như vậy.
Về cóc đông lạnh cũng xã như trên, lúc xã nước nóng phải quậy cho đều , làm tan bớt chất nhờn trên da cóc, sau đó rửa lại nước lạnh.

Mồi đông lạnh nếu là con mồi có da mỏng, dể bị mềm nhảo. Xã lạnh bằng nước lạnh, rồi trụng qua nước nóng, quậy cho đều, và xã lại bằng nước lạnh, để cho da con mồi săn lại không bị rời ra. Còn con mồi da thịt chắc thì khỏi cần làm như vậy.
Về cóc đông lạnh cũng xã như trên, lúc xã nước nóng phải quậy cho đều , làm tan bớt chất nhờn trên da cóc, sau đó rửa lại nước lạnh.
Chào bác Vũ...mong bác đừng chán nản vi nhưng lời phản động của những ngừơi chỉ biết ngong cổ lên mà cải,mà chán nản,mà bỏ wên những đứa trẻ luôn lắng nghe ý kiến và kinh ngiêm của bác...chúng cháu rât cần những bí kíp của bác để xây dựng tương lai đấy bác,..cháu chúc bác dồi dao sức khỏe,gia đình ấm no,sung túc và hạnh phuc...!!!

Làm gì cái thằng Ba Tàu nuôi rắn hơn mình. Nếu nó hơn mình thì đâu có nhập bên mình qua chứ. Nhưng nó hay cái là nó dùng thuốc không ngại ngùn gì cả, bất chấp rủi ro , miễn là đạt được mục đích mà thôi. Dù cho thiệt hại cho người thế nào đi nữa nó cũng chơi.

Làm gì cái thằng Ba Tàu nuôi rắn hơn mình. Nếu nó hơn mình thì đâu có nhập bên mình qua chứ. Nhưng nó hay cái là nó dùng thuốc không ngại ngùn gì cả, bất chấp rủi ro , miễn là đạt được mục đích mà thôi. Dù cho thiệt hại cho người thế nào đi nữa nó cũng chơi.
like mạnh cho bác xuân vũ. chả hiểu ý nghĩ và hành động quái quỷ, kỳ cục kẹo , kỳ vật của TQ nửa

Back