Đừng quay lưng với con rắn

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi
Hiện nay phong trào nuôi rắn đã giảm rất nhiều, với nhiều lý do. Nhưng nghĩ cho kỹ xem con rắn nó vẫn còn hấp dẫn với người nuôi, hơn nhiều với những con vật khác. Bởi gì giá cả tăng cao rồi hạ xuống quá đột ngột, nên người ta buôn con rắn ra không nuôi nửa. Thật chất ra, khi tôi bắt đầu nuôi, thì rắn cũng tầm giá như hiện bây giờ thôi, chứ có cao gì đâu.
- Nguyên do không nuôi rắn.
- Giá đang cao hạ xuống đột ngột người nuôi nản
- Thức ăn ngày càng hiếm đi, khó mua, giá thành cao ( Đây là nguyên do tôi nghĩ nuôi).
Nói về con rắn được nuôi thông dụng là rắn hổ hèo và rắn ri voi. Xét cho kỹ ra giá rắn ri voi hiện nay tầm 300 ngàn -500 ngàn 1 kg , có khi cao hơn. Rắn hổ hèo giá từ 400 ngàn đến 500 ngàn 1 kg. So với các con vật khác giá rắn vẫn còn cao hơn nhiều. Tại sao con L..... giá thấp hơn rắn, mà hiện nay lại được bùng phát lên. Đó là do phong trào, do nghe lời ngon ngọt của chỗ bán giống chăng? Con L giá trên 100 ngàn 1 kg, thức ăn, nước nôi, chuồng trại, hồ nuôi ... cầu kỳ hơn rắn. Giá lại thấp tại sao hơn con rắn, vẫn có người nuôi, có phải họ quên đi con số giá trị, của con rắn chăng,
Về tỷ số thức ăn cũng ngang nhau từ 5-7kg thức cho ra 1 kg con thương phẩm.
Về môi trường nuôi nhốt cũng tương đương có khi con rắn lại dễ tính hơn.
Về giá thành sản phẩm con rắn cao hơn nhiều gấp 3-4 lần.
Về bệnh dịch con nào cũng có, có khi con Khác còn nhiều hơn, thế thì rủi ro tương đương.
Về con giống, rắn ri voi, và hổ hèo, nuôi 1 năm, là đã tự nhân được con giống không cần mua. Và thậm chí còn bán được con giống nửa. Với Khác thì con giống lại càng mù tịt
Tại sao quên con rắn , tại gì giá rắn vừa ngã ngựa nên người nuôi bị sốc, mới bỏ qua con rắn. Hãy tính kỹ lại đi con vật gì bán giá hơi từ 300 ngàn đến 500 ngàn 1 kg đâu. Chỉ có con rắn và 1 vài con khác thôi.
Không phải ai ai cũng nuôi rắn có lời hết. Có người nuôi lời, có người không.
Người nên nuôi rắn;
- Là nơi ở của họ có mồi dễ tim, dễ mua, mua giá rẻ... Những nơi này nên nuôi rắn.
- Phảỉ tìm hiểu kỹ về cách nuôi, thật ra con rắn cũng rất dẽ nuôi, ( ri voi và hổ hèo)
Người không nên nuôi:
- Chỗ họ con mồi giá cao , khó mua, .... Đây là tình cảnh mà tôi đã phải chia tay với con rắn.

Với thời gian vừa qua tôi không còn nuôi rắn với số nhiều nửa, nhưng vẫn còn nuôi ít, vẫn có bán con giống và con thương phẩm. Nuôi cho đỡ nhớ nghề, và tìm hiểu con rắn.
- Rắn ri voi thích ăn cá da trơn là 1 điều không chối cãi. Nhưng thật ra rắn ri voi còn ăn cá có vẫy, như cá chép, cá mè, cá sặc, những con cá nhỏ vẫy mềm là ri voi ăn tốt.
Còn về cá da trơn, cho ri voi ăn đơn thuần và ăn nhiều cũng không tốt cho rắn.
- Rắn ráo trâu ăn chim chuột, gà vịt, cóc ếch là chính, nhưng hổ hèo còn ăn thịt, cá da trơn. Nhưng đối với cá, rắn hổ hèo ăn chuyên là không tốt chỉ ăn dậm mà thôi.
Với đôi điều suy nghĩ gởi đến ai có sở thích chăn nuôi, nhất là con vật mới.

like mạnh cho bác xuân vũ. chả hiểu ý nghĩ và hành động quái quỷ, kỳ cục kẹo , kỳ vật của TQ nửa

Lắm chiêu nhiều thức lắm, toàn mưu kế hiểm độc không hà

Tôi rất mai , đã bán trước đó 2 tháng. Bán toàn bộ, nào là trứng mới, trứng đang ấp, khẻ mỏ, con con, con bố mẹ và cả con rắn chửa sắp đẻ. Hú hồn vì mình hên quá. trong lúc bán tôi có kêu gọi anh em nuôi rắn nên bán, một số người bán và 1 số người không bán. Vì giá rắn mỗi ngày giá mỗi lên, nên họ chờ. Hú hồn cho mình và quá mai
Rồi từ đó chỉ nuôi chục con cho đở nhớ nghề thôi

Mới đọc bài này thấy rắn sao thảm vậy ?http://kenh13.info/trung-quoc-ngung-mua-nong-dan-mien-tay-lao-dao-vi-ran.html
nhớ 2 năm trước có tìm hiểu nuôi rắn ráo trâu, gọi cho bác xuân vũ bác làm 1 câu giờ này ai còn tìm hiểu nuôi rắn nữa, làm em cụt hứng luôn tới giờ
Lúc đó là lúc rắn hạ nhiệt, tột dốc đó bạn. Và sau này nó mới thắng gấp đứng lại . Hiện nay bạn vào nuôi cũng không muộn mà. Lúc đó tôi kêu gọi những người thân của tôi bán ngay , có người bán có người không.
Nếu bạn đầu tư vào lúc đó thì gí cả còn hạ, bạn có thể bị lỗ nặng. Bây giờ thì đã đứng lại đầu tư vào rất tốt.

Lúc đó là lúc rắn hạ nhiệt, tột dốc đó bạn. Và sau này nó mới thắng gấp đứng lại . Hiện nay bạn vào nuôi cũng không muộn mà. Lúc đó tôi kêu gọi những người thân của tôi bán ngay , có người bán có người không.
Nếu bạn đầu tư vào lúc đó thì gí cả còn hạ, bạn có thể bị lỗ nặng. Bây giờ thì đã đứng lại đầu tư vào rất tốt.
Vậy là số em vẫn hên, gọi đúng gặp bác tư vấn, chứ k đâu tư vừa mất công vừa mất của, các bác cho hỏi giờ này con giống rắn ráo trâu giống tốt trung bình là bao nhiêu 1 con

Hiện nay chưa có con giống ráo trâu, đến mùa chênh lệnh từ 50k-100k/1con tùy nơi, tùy người, tùy con giống.

[QoảngTE="khangcoi, post: 708136, member: 43064"]bạn ơi cho hỏi khoảng bao nhiêu kg mồi thì được 1 kg rắn thương phẩm vậy. Thanks[/QUOTE]
Khoảng 6-7kg mồi,tùy vào mồi

Hiện nay chưa có con giống ráo trâu, đến mùa chênh lệnh từ 50k-100k/1con tùy nơi, tùy người, tùy con giống.
Anh Vũ ơi rắn của em được 2 tháng 10 ngày rồi bắt đúng đợt lạnh nhưng giờ nhiều ton to lắm nhiều con nhỏ xíu à con nhỏ ăn kém lắm làm sao bây giờ. Chỉ em với cám ơn anh (em tách 2 chuồng một chuông to 1 chuồng nhỏ)
[QoảngTE="khangcoi, post: 708136, member: 43064"]bạn ơi cho hỏi khoảng bao nhiêu kg mồi thì được 1 kg rắn thương phẩm vậy. Thanks
Khoảng 6-7kg mồi,tùy vào mồi[/QUOTE]
cám ơn nha hiện tại mình chủ yếu cho ăn gà vịt con vì chỗ mình xin được không mất tiền đến khi xạ lúa thì xin được chuột vì dân đi bắt nộp cho xã thì xã mang lại cho mình còn hiện tại đang cho ăn ếch nhái

Chào cả nhà! Mình nghe cả nhà bàn luận rất hay, nên mình muốn cả nhà chia sẽ cho mình hỏi có phải rắn Long Thừa là rắn hổ hèo ko các bác? ở quê mình có loài rắn hổ mối, nhìn giống con hổ mang nhưng dưới bụng nó đoạn gần đầu có ba vệt đen, trên lưng có màu xám trắng như cục đất gò mối, rất độc, lỡ bị nó cắn là đi ko được 3 bướt ! cả nhà có biết nó còn gọi là rắn gì ko ?

Anh Vũ ơi rắn của em được 2 tháng 10 ngày rồi bắt đúng đợt lạnh nhưng giờ nhiều ton to lắm nhiều con nhỏ xíu à con nhỏ ăn kém lắm làm sao bây giờ. Chỉ em với cám ơn anh (em tách 2 chuồng một chuông to 1 chuồng nhỏ)

Khoảng 6-7kg mồi,tùy vào mồi
cám ơn nha hiện tại mình chủ yếu cho ăn gà vịt con vì chỗ mình xin được không mất tiền đến khi xạ lúa thì xin được chuột vì dân đi bắt nộp cho xã thì xã mang lại cho mình còn hiện tại đang cho ăn ếch nhái[/QUOTE]
Ngọc Anh à, rắn nuôi ít khi nào lớn đồng đều lắm. Vì thế mình nên tách những con nhỏ, ăn yếu ra nuôi riêng, khi nào thấy lớn rồi mới cho vào chung 1 đàn.
Rắn cho ăn chuột là tốt nhất, nhưng đã ăn chuột rồi khó tập lại ăn ếch. Vẫn tập được nhưng hơi khó thôi. Nếu kỹ thì nên lột da chuột , rồi mới cho ăn. Nếu cho ăn chuột đã lột da, sau này ăn ếch, gà , vịt... đều dễ tập
Chào cả nhà! Mình nghe cả nhà bàn luận rất hay, nên mình muốn cả nhà chia sẽ cho mình hỏi có phải rắn Long Thừa là rắn hổ hèo ko các bác? ở quê mình có loài rắn hổ mối, nhìn giống con hổ mang nhưng dưới bụng nó đoạn gần đầu có ba vệt đen, trên lưng có màu xám trắng như cục đất gò mối, rất độc, lỡ bị nó cắn là đi ko được 3 bướt ! cả nhà có biết nó còn gọi là rắn gì ko ?
Rắn long thừa là rắn hổ hèo, ráo trâu.... đó bạn. Còn nói rắn hổ mối, có nơi gọi là hổ mèo... màu của xám hơi xanh lạt, loài rắn này phun nọc bay xa 2-3 mét tùy theo con lớn nhỏ. Thường sống trong gò mối, rắn này cũng độc lắm đó. Nọc phun ra nếu trúng vào mắt đối phương sẽ làm mù mắt ngay đó bạn

cám ơn nha hiện tại mình chủ yếu cho ăn gà vịt con vì chỗ mình xin được không mất tiền đến khi xạ lúa thì xin được chuột vì dân đi bắt nộp cho xã thì xã mang lại cho mình còn hiện tại đang cho ăn ếch nhái
Ngọc Anh à, rắn nuôi ít khi nào lớn đồng đều lắm. Vì thế mình nên tách những con nhỏ, ăn yếu ra nuôi riêng, khi nào thấy lớn rồi mới cho vào chung 1 đàn.
Rắn cho ăn chuột là tốt nhất, nhưng đã ăn chuột rồi khó tập lại ăn ếch. Vẫn tập được nhưng hơi khó thôi. Nếu kỹ thì nên lột da chuột , rồi mới cho ăn. Nếu cho ăn chuột đã lột da, sau này ăn ếch, gà , vịt... đều dễ tập

Rắn long thừa là rắn hổ hèo, ráo trâu.... đó bạn. Còn nói rắn hổ mối, có nơi gọi là hổ mèo... màu của xám hơi xanh lạt, loài rắn này phun nọc bay xa 2-3 mét tùy theo con lớn nhỏ. Thường sống trong gò mối, rắn này cũng độc lắm đó. Nọc phun ra nếu trúng vào mắt đối phương sẽ làm mù mắt ngay đó bạn[/QUOTE]
cám ơn anh Vũ mùa này chưa bắt được chuột mà em cung chưa cho ăn chuột lần nào lúc nó lớn và đến mùa thì chuột nhiều lắm mỗi thôn nó bắt hàng ngàn con em báo với UBNN xã mang hết về cho em mấy chú em trong UB nó ngoan lắm anh à nói cần gì nó có là cho ngay. còn gà vịt con thì qua tết họ ấp nhiều đến xin là họ cho ngay không mất tiền. Hiện tại em đang cho ăn nhái và ếch thôi. Nguồn thức ăn như vậy thì nuôi không bao giờ lỗ nhưng em nuôi để anh em nhậu là chính hihi

Bác Vũ ơi em ở miền bắc mà muốn nuôi thì liệu có khả quan không ạ?( Vì miền Bắc có mùa đông) Và nên vào giống ở thời điểm nào hả bác?

Back