Em biết trồng gì đây

• Thread starter t60k750i
  • Ngày gửi
Chào các bác!
Em mới giải phóng mặt bằng được 3,5 ha bằng phẳng ở Lộc Ninh. Đất feralit trên nền phù sa cổ (dân hay nói là cát pha). Hiện ở chỗ em chưa có điện, chưa có giếng nước gì hết.
Em đang phân vân giờ không biết trồng cây gì.
Một số người xem đất nói trồng quýt, bưởi phù hợp nhưng em thấy vốn nặng quá, với lại đang ái ngại vụ tưới tắm vì chưa biết khắc phục thế nào.
Em tính xuống giống đỡ 1 mùa mì thì giờ đã gần sang tháng 6 rồi, biết trồng có kịp không? Hơn nữa, em đọc thông tin giống KM94 giờ bệnh quá, mà giờ có mua thì toàn giống dạt.
Các bác cho em lời khuyên với. Em rất không muốn bỏ phí đất 1 năm đâu.

Nếu sợ mất 1 năm đầu bạn tìm hiểu để gieo mè xem sao - Đất đó gieo được đấy !

Đất không có điện,không có giếng mà bạn bảo người ta trồng sầu riêng đi,bạn cho tui hỏi bạn đang góp ý chân tình hay đang châm biếm hay nói cách khác là bạn đang hại người ta vậy,có sao nói vậy bạn đừng buồn.

Chào các bác!...
Em tính xuống giống đỡ 1 mùa mì thì giờ đã gần sang tháng 6 rồi, biết trồng có kịp không? Hơn nữa, em đọc thông tin giống KM94 giờ bệnh quá, mà giờ có mua thì toàn giống dạt.
Các bác cho em lời khuyên với. Em rất không muốn bỏ phí đất 1 năm đâu.
Mình thì chưa thấy cây gì để nói cho bạn, nhưng mình khuyên bạn không nên trồng khoai mỳ, rất hại đất do đọc tố Cyanua cây mỳ tiết vào đất.
Bạn vào diễn đàn trồng trọt đọc thử đi, do còn tuy thuộc vào chiến lược của bạn.
http://agriviet.com/threads/giai-phap-cho-manh-dat-1500m2-the-mo-man.51899/ Topic này rất hay đó bạn.
Nếu đất pha cát có thể là măng tre Điền trúc đó bạn!

Mình thì chưa thấy cây gì để nói cho bạn, nhưng mình khuyên bạn không nên trồng khoai mỳ, rất hại đất do đọc tố Cyanua cây mỳ tiết vào đất.
Bạn vào diễn đàn trồng trọt đọc thử đi, do còn tuy thuộc vào chiến lược của bạn.
http://agriviet.com/threads/giai-phap-cho-manh-dat-1500m2-the-mo-man.51899/ Topic này rất hay đó bạn.
Nếu đất pha cát có thể là măng tre Điền trúc đó bạn!
Cảm ơn bác, măng tre (măng tây) trước nhà em trồng thử 100 bụi nhưng mà không hiệu quả - có thể tại khâu chăm bón không tốt vì các bụi tre cứ lụi tàn đi trong khi le thì phun thuốc hoài không chết .:(
Em có ý định trồng đỡ mỳ vì được cái lợi là e không phải chăm sóc nhiều. Liệu e bỏ phân theo quy trình thì có đỡ hại đất không các bác nhỉ? Nhiều người khuyên em không nên trồng cũng vì lý do này. Nhưng so với trồng ngô, trồng đậu thì khoai mì hiện nay lãi hơn nhiều.

bạn thử tìm hiểu cây chuối xem sao. Mình thấy trồng chuối lãi cao vốn ít và đỡ công chăm sóc hơn cả. chuối cũng rất thích hợp với đất cát pha.

không có điện nước ko theo tôi bạn trồng cây lâm nghiệp là hay nhất

nếu có ý định lập vườn thì không nên trồng cây mỳ.đất vừa sang mặt bằng tầng đất mặt vừa đảo trộn có chổ tốt có chổ xấu toàn cát chay không có mùn trong đất, nếu trồng mỳ đất sẻ cạn kiệt nguổn dinh dưởng. cây mỳ nhanh làm cho đất bạc màu. nếu bạn sợ phí thì nên trồng các loại đậu đổ.(đậu nành đậu phụng)...vừa có thu nhập vừa có nguồn đạm bổ sung cho đất được tơi xốp ,màu mở, chuân bị cho cây lâu năm,
lợi dụng mùa mưa bạn xuống luôn cây ăn trái mà bạn chọn một công đôi việc

nếu có ý định lập vườn thì không nên trồng cây mỳ.đất vừa sang mặt bằng tầng đất mặt vừa đảo trộn có chổ tốt có chổ xấu toàn cát chay không có mùn trong đất, nếu trồng mỳ đất sẻ cạn kiệt nguổn dinh dưởng. cây mỳ nhanh làm cho đất bạc màu. nếu bạn sợ phí thì nên trồng các loại đậu đổ.(đậu nành đậu phụng)...vừa có thu nhập vừa có nguồn đạm bổ sung cho đất được tơi xốp ,màu mở, chuân bị cho cây lâu năm,
lợi dụng mùa mưa bạn xuống luôn cây ăn trái mà bạn chọn một công đôi việc
Vô tê phương án này. Theo e cũng chỉ đậu tương đậu xanh, đậu đen...Cái nào cũng giá trị và dễ chăm sóc + chi phí hok lớn lắm. Sang năm đến đầu mùa mưa thì bác trồng cây gì đó phù hợp hơn.

Cảm ơn các bác! E đã quyét định trồng bưởi da xanh các bác ạ. Em sẽ xuống giống vào khoảng 15/6 này. Em tính cho người ta mướn đất trồng dưa. Nếu không có người mướn, chắc e xuống giống đậu kiếm vài đồng phụ tiền công chăm bưởi. Các bác có ai gthieu e với nhé! Em xin giao lưu đa tạ. SĐT e là 09778OO986.

Back