Em cần giúp về mô hình gà thả vườn ...kết hợp .

• Thread starter VuLoi
  • Ngày gửi
Hiện tại em mới tậu được 2 lô đất tại Bình Phước ,giờ em muốn đầu tư nhỏ nhỏ vào 1 lô tại đây ,lô đất có 50 m mặt đường sâu vào 300 m hiện có 500 gốc cao su chồng được 3 năm và 400 gốc tiêu đang cho thu hoạch ,điện nước đầy đủ ,đất sổ đỏ ,và có 200 m thổ cư ,đây là hiện trạng cây cối ah .do ko có người chăm sóc em có cảm giác như nó hơi càn cỗi thì phải vì họ trồng xen canh điều giờ mới chặt đều đi .{lô đất nhờ anh và bạn mua hộ }
mail

Em muốn hỏi chút lô đất này em mua 450 tr liệu có đắt quá ko ah ?
Em muốn vây lưới B 40 hết bao khung đổ cọc bê tông lưới cao 2m để nuôi gà thả vườn và nuôi chim bồ câu tại đây ,và dựng căn nhà cấp 4 tại đây .hiện tại em ko ở nhà ,tất cả mọi việc giao cho gai đình hết ,xin các anh chị và bạn cho biết với số vốn 600 tr thì liệu có làm được ko ?và nếu làm được các bác cho em biết nên làm thế nào để giảm tối đa chi phí ah ,xin trân thành cảm ơn tất cả anh chị và các bạn .

Hiện tại em mới tậu được 2 lô đất tại Bình Phước ,giờ em muốn đầu tư nhỏ nhỏ vào 1 lô tại đây ,lô đất có 50 m mặt đường sâu vào 300 m hiện có 500 gốc cao su chồng được 3 năm và 400 gốc tiêu đang cho thu hoạch ,điện nước đầy đủ ,đất sổ đỏ ,và có 200 m thổ cư ,đây là hiện trạng cây cối ah .do ko có người chăm sóc em có cảm giác như nó hơi càn cỗi thì phải vì họ trồng xen canh điều giờ mới chặt đều đi .{lô đất nhờ anh và bạn mua hộ }
mail

Em muốn hỏi chút lô đất này em mua 450 tr liệu có đắt quá ko ah ?
Em muốn vây lưới B 40 hết bao khung đổ cọc bê tông lưới cao 2m để nuôi gà thả vườn và nuôi chim bồ câu tại đây ,và dựng căn nhà cấp 4 tại đây .hiện tại em ko ở nhà ,tất cả mọi việc giao cho gai đình hết ,xin các anh chị và bạn cho biết với số vốn 600 tr thì liệu có làm được ko ?và nếu làm được các bác cho em biết nên làm thế nào để giảm tối đa chi phí ah ,xin trân thành cảm ơn tất cả anh chị và các bạn .
Bác giàu quá nhỉ ... Hiện nuôi gà là theo tôi thấy tốt nhất .. dể nuôi đầu ra dễ dàng ... còn cho ăn cái gì để tiết kiệm chi phí thì tùy bác thôi.

Bác giàu quá nhỉ ... Hiện nuôi gà là theo tôi thấy tốt nhất .. dể nuôi đầu ra dễ dàng ... còn cho ăn cái gì để tiết kiệm chi phí thì tùy bác thôi.
Cảm ơn bác em cũng đang tập tành thôi .Vì chưa biết kinh nghiệm kỹ thuật như thế nào nên muốn hỏi anh em tư vấn giúp .

Có lẽ trước mắt em nên dựng căn nhà cấp 4 tại đây để có nơi ở và chăm sóc vườn cây trước đã ,và thỏa thuận với hàng xóm họ hỗ trợ phần nào phần vây lưới bao khung thì tốt, còn việc nuôi gà chắc chỉ nuôi cải thiện bao giờ em về nước mới thăm quan học hỏi kinh nghiệm thực tế mới bắt tay làm được .vì càng tìm hiểu em càng thấy nó không đơn giản như mình nghĩ.

Nên em cũng muốn hỏi anh em biết trước được cái gì hay cái đấy chuẩn bị về vật chất ,tinh thần kinh nghiệm ,.chứ giờ em mù mịt về chăn nuôi lắm .

.........xin các anh chị và bạn cho biết với số vốn 600 tr thì liệu có làm được ko ?và nếu làm được các bác cho em biết nên làm thế nào để giảm tối đa chi phí ah ,xin trân thành cảm ơn tất cả anh chị và các bạn .

Trước đây mình bắt đầu là trang trại với số vốn ít hơn bạn rất nhiều. Với 600tr mà bác chỉ nuôi gà thôi thì em nghĩ, bác có làm đến quy mô hơn 10.000 con đấy bác ạ. Nhưng theo em thì bác cứ nuôi ít thôi khoảng 500-1000 con lấy kinh nghiệm, chứ cứ đỗ vào hết thì kẽo tiền vốn và gà nó rũ nhau đi chơi đấy. Với số vốn ban đầu như bác thì là đại gia rồi.
Chúc bác thành công!

chào bác rất vui được làm quen nhưng mình nghĩ an cư rồi mới lập nghiệp là tốt nhất. chúc bác thành công

Thú vị thật! Diễn đàn Agriviet không chỉ thu hút sự quan tâm của các bác nông dân, những người quan tâm tới nông nghiệp tới giao lưu trao đổi, mà còn được cả các bác Việt kiều chú ý tới. Thế mới biết, thời đại internet, sức lan tỏa quả ghê gớm. Theo em thì hiện bác ở nước ngoài, có thể xem xét thị trường bên đó cần gì hay sản phẩm nào có tiềm năng, nghiên cứu, xem xét đầu ra, sau đó về VN mình sản xuất rồi xuất khẩu sang đó. Chưa tính tới các yếu tố khác, chỉ cần nhìn vào chi phí sản xuất ở VN rẻ hơn bên đó là đã thấy có lợi nhuận rồi. Nuôi con gì, trông cây gì, không phải là vấn đề dễ hay khó, mà cái chính là tự bản thân mình có thể tìm đầu ra cho nó hay không. Ý kiến của em thiển cận, mong bác đừng chê cười.

Nếu về thương mại thì nên nhập nông sản của nước mình qua bên nước ngoài để bán lại là tốt nhất (tốt cho cả mình và bà con nông dân mình nữa)!
Mình được biết thị trường nước ngoài tương đối thích trái cây nhiệt đới của Việt Nam mình đó! Nếu có người quen bên nước ngoài mình sẽ tìm hiểu thêm để thực hiện điều này!
Còn về trang trại thì thời gian này bạn nên tìm hiểu về kỹ thuật chăn nuôi những con vật mà bạn định nuôi trước đi rồi sẽ tính tiếp bài toán đầu tư!

Cảm ơn ý kiến tất cả các bác em sẽ cố gắng tìm ra một hướng đi và cách làm phụ hợp với đk của mình .
Em cũng giật gấu vá vai thôi ,vốn có khi có ai đó đầu tư cùng hay em đi vay ấy chứ hiiiii còn làm kinh tế em nghĩ .Thể thao việt nam đi thi đấu quốc tế có huy chương là rất khó ,kinh tế cũng ko ngoại lệ thể thao thì luật sòng phẳng hơn nhiều kinh tế thì ta bị áp đặt nhiều điều rất khó và bất lợi cho nước nhỏ chúng ta .với trình độ mình có hạn và bây giờ hàng hóa liêu thông cái gì thế giới có vn cũng ko phải là hiếm và ngược lại.
Nên em cũng muốn làm trang trại nhỏ cho riêng mình ,làm đủ ăn đủ tiêu bữa cơm có nồi canh cua ,bát cà pháo ,hay đĩa cá kho dưa hiiiiiii vậy là được rồi .

Như thế thì làm kinh tế trang trại là hợp lý rồi!

Tìm hiểu về kỹ thuật chăn nuôi và theo dõi tham khảo thêm về topic Trang trại bền vững của tuongsinh để có thể học tập và phát triển theo hướng đó nhé!

Thanks tất cả ACE em biết trên diễn đàn có những người rất giỏi ,tài sản ko phải là nhũng gì ta có thể nhìn thấy hoạc hình dung ra được mà nó thay đổi từng phút giây ,chỉ 1 lệnh phát đi 1 đốm sáng trên màn hình ,1 ra hiệu 1 cái gật đầu của người mua giới tiền đã chảy vào tải khoản họ hoạc ....họ thu gom tính toán cân nhắc và lướt trên những con sóng rất nhanh người nông dân thì đợi hết mùa hết vụ nhưng cái gì có cái hay của nó .Em là 1 nông dân thích kinh tế và nghệ thuật ,vào đây quan sát và học hỏi ACE .Em đã lập ra 1 kế hoạch cho mình nhưng có thể em sẽ bán chúng đi khi mà chúng ko lớn hoạc lớn chậm .

Thưa bạn,
Tui cố hết sức để hiểu bạn, hầu có thể chia sẻ với bạn niềm đam-mê "nuôi trồng" của tui với bạn. Theo thiển-ý, bạn muốn về nước kinh-doanh. Bạn chọn kinh-doanh qua nông-nghiệp, và điều-hành cơ-sở là sẽ do người được bạn giao-phó.

Nhưng nếu bạn là người thật sự yêu thích Ngành Nông, thì bạn sẽ chính bạn trực-tiếp sống hạnh-phúc với hết cả "vui buồn sướng khổ" đặc-thù của Ngành Nuôi Trồng.
Vậy xin bạn định rõ, bạn là ai? Một nhà kinh-doanh thương-nghiệp/nông-nghiệp, hay (sẽ) là môt Nhà Nông yêu nghề?
Thân.

Thưa bạn,
Tui cố hết sức để hiểu bạn, hầu có thể chia sẻ với bạn niềm đam-mê "nuôi trồng" của tui với bạn. Theo thiển-ý, bạn muốn về nước kinh-doanh. Bạn chọn kinh-doanh qua nông-nghiệp, và điều-hành cơ-sở là sẽ do người được bạn giao-phó.

Nhưng nếu bạn là người thật sự yêu thích Ngành Nông, thì bạn sẽ chính bạn trực-tiếp sống hạnh-phúc với hết cả "vui buồn sướng khổ" đặc-thù của Ngành Nuôi Trồng.
Vậy xin bạn định rõ, bạn là ai? Một nhà kinh-doanh thương-nghiệp/nông-nghiệp, hay (sẽ) là môt Nhà Nông yêu nghề?
Thân.
Bác í mún làm...đại gia nông dân như mọi người bác TC nhỉ.khà khà
Em là 1 nông dân thích kinh tế và nghệ thuật

Back