Hỏi đáp Em có khoản 1ha đất muốn làm gì đó để thoát nghèo

• Thread starter Nguyen Quoc Nam
  • Ngày gửi
Hiện tại em đang có 1ha đất vườn cho người khác thuê, mỗi tháng chỉ có 2tr thôi. Giờ em muốn lấy lại để chăn nuôi hay trồng trọt cái gì đó. Nhưng trước giờ em chưa từng làm qua mấy cái này nên cũng ko biết rủi ro các thứ thế nào. Đất em là đất vườn, có trồng nhiều loại cây lâu năm, ngoài ra còn có một cái ao rộng khoản 2.000m2 nữa. Hôm nay lên đây nhờ các anh chị đi trước tư vấn giúp em một con đường để em cải thiện cuộc sống thoát khỏi cảnh nghèo khó. Em xin chân thành cảm ơn ạ !

bạn đưa ra câu hỏi quá chung chung, nên cũng chưa biết trả lời bạn thế nào.
thứ nhất: bạn nên tìm hiểu loại đất của bạn là loại đất gì? độ phì nhiêu, ph, .... khí hậu nơi đó phù hợp với những cây trồng vật nuôi nào? (đk tự nhiên) (mình ko biết bạn ở đâu, nên hơi khó hỗ trợ bạn).
thứ 2: bạn cân nhắc lại nguồn vốn mình có để đầu tư là bao nhiêu? từ đó mới biết nên trồng trọt hay chăn nuôi....
thứ 3: nhân công lao động bao nhiêu, như sao?
bạn phải xác định được ba yếu tố trên thì mới hỗ trợ cho bạn đc..

Muốn nhanh gọn, lẹ thì bán đi lấy tiền làm mấy con vớ vẩn thành 70 cái vườn như thế như chơi! 70 cái là giầu rồi muốn giầu nữa thì làm phát thành 700 là ok

Bạn ở tỉnh nào vậy, nếu gần mình thì mình xuống khảo sát, dc thì mình hợp tác làm, lời lãi ăn chia. Để lại số fone hoặc gọi 012.84.625.887 nhé

Last edited by a moderator:
Hiện tại em đang có 1ha đất vườn cho người khác thuê, mỗi tháng chỉ có 2tr thôi. Giờ em muốn lấy lại để chăn nuôi hay trồng trọt cái gì đó. Nhưng trước giờ em chưa từng làm qua mấy cái này nên cũng ko biết rủi ro các thứ thế nào. Đất em là đất vườn, có trồng nhiều loại cây lâu năm, ngoài ra còn có một cái ao rộng khoản 2.000m2 nữa. Hôm nay lên đây nhờ các anh chị đi trước tư vấn giúp em một con đường để em cải thiện cuộc sống thoát khỏi cảnh nghèo khó. Em xin chân thành cảm ơn ạ !

Đất của em ở đâu? nếu ở Miền Nam thì Anh có thể tư vấn , em có thể cho Anh số điện thoại để liên lạc cho tiện, hoạc có thể liên lạc : 0984161160

Bạn có 2000 m2 cao có thể nuôi con cá Trình hoa bạn ạ.
Cá trình khỏe dễ nuôi tuy nhiên vốn đầu tư hơi cao cho con cá giống.

cảm ơn anh/chị đã quan tâm. Vừa rồi e ko online diễn đàn nên ko đọc được tin nhắn của mọi người.

Em có thể nghiên cứu trồng giống tre ngọt. Tre cho măng rất năng suất và chất lượng cao
giống tre ngọt 5.jpg

TRE NÀY ĐÃ CÓ AI TRỒNG CHƯA, TRỒNG Ở VÙNG NÀO, NĂNG SUẤT BAO NHIU KÝ MĂNG/HA, GIÁ CÂY GIỐNG THẾ NÀO? HÌNH NHƯ TRE BẠN LÀ TRE BÁT ĐỘ PHẢI KG?
Không phải bát độ bạn nhé. Tre này măng ăn sống rất ngon. Năng suất cao hơn tre bát độ, vụ măng kéo dài 10 tháng/năm.

thứ nhất là bạn đổ nền làm xưởng sản xuất gì đó, thứ hai là làm mô hình nông nghiệp, ngoài ra bạn có thể cho thuê hoặc bán

Quan trọng nhất là phải có kiến thức về nông nghiệp và vốn đầu tư ban đầu. 1ha đất cũng khá đấy, bây giờ hãy đăng ký đi học nghề về nông nghiệp, nếu định trồng cây thì đi học nghề trồng trọt, nếu chăn nuôi thì đi học nghề chăn nuôi sau đó hãy tính làm như thế nào, không có kiến thức mà đầu tư thì rủi ro cao lắm, làm nông nghiệp rất nhiều rủi ro, hãy chậm và chắc.

Back