Em muốn làm nông dân, xin được chỉ dẩn ạ!

• Thread starter con én nhỏ
  • Ngày gửi
Em Kính chào các bác trên diễn dàn ạ!
Thưa các Bác, từ lâu em đã có ý thích muốn lập nghiệp từ nghề nông. Tuy nhiên em đây từ nhỏ đến giờ chưa biết gì về trồng trọt và chăn nuôi cả, tay chân chưa từng dín bùn đất, em lớn lên và đang sinh sống tại thị xã nên về nông nghiệp em chẳng biết gì . Do đam mê cảnh ruộng vườn nên em định mua vài công đất ruộng về mở trại chăn nôi theo mô hình VAC và về đấy lập nghiệp.
Với hoàn cảnh của em như vậy , xin các bác tư vấn giúp em có thể làm gì với khoảng 4.000m2 đất ruộng (em định mua lại của người chú bà con bên vợ)
Xin được lời khuyên chân thành từ các bác , Em chân thành cám ơn các bác ạ!

Em chào các bác! lần nữa em xin cám ơn tất cả những ý kiến của các bác đã góp ý giúp em.
Có người khuyên em không nên vướn vào nông nghiệp và cũng có người ủng hộ em, dù thế nào em củng rất cảm kích các bác.
Thật ra em muốn làm nông nghiêp là do mình thấy thích cuộc sống ở thôn quê, tuy nhiên em biết sẽ rất cực khổ vì mình chưa từng biết gì về nông nghiệp cả . Nhưng vời quyết tâm em nghĩ mình sẽ có thể vượt qua khó khăn để thích nghi dần với nghề nông , em chỉ cần đủ lo cho gia đình con cái , có` cái ăn cái mặc là tốt rồi. Hiện tại công việc tại thị xã của em cũng tạm ổn , tuy không giàu có gì nhưng củng tạm cho là đủ. Chỉ tại cuộc sống bon chen , ồn ào, lừa lọc nơi thị thành em cảm thấy không thích hợp với mình nên mới dự tính về quê cho nó thanh bình.
Sau khi có kế hoạch cụ thể em sẽ đưa lên đây nhờ các bác chia sẽ.
Rất mong những lời bộc bạch này sẽ giúp em quen thêm được những người chú, người anh, người bạn chân thành, cùng giúp nhau phát triển kinh tế . Trân trọng kính chào!
so oood ok men

Chào các bạn.

Có bạn nào như mình, vẫn đang làm việc tại Tp.HCM nhưng vẫn đam mê với nghề nông?
Bạn vẫn muốn làm việc của mình nhưng khi rãnh cuối tuần hoặc lễ, bạn có thể xuống trang trại và trồng cây mình yêu thích?
Vậy bạn hãy tham gia dự án tình nguyện phi lợi nhuận Vườn Ươm Xanh cùng với mình nhé.

Để rõ hơn bạn có thể vào địa chỉ fb:https://www.facebook.com/phuong.nhi.986227

Hoặc email: rongbien28@yahoo.com.vn

Tại đó chúng ta có thể trao đổi nhiều hơn về mục đích của dự án và niềm yêu thích chung làm nông.

Em xin chào cả nhà, thấy chủ đề này xôn xao nhộn nhịp nên em xin 1 ghế mong chú bác đừng giận.
Theo như bác chủ top thì bác ấy chắc chắn sẽ nhờ người có kinh nghiệm làm cố vấn , không ai dại dột 1thân 1mình chưa biết gì về nông nghiệp, trang trại mà lại lao vào làm. 1mình làm 4.000m theo mô hình vac thì thật chua cay. Em cũng dân bình dương, ước mơ làm trang trại thấm trog máu từ hồi bé cơ, do hoàn cảnh nên khi lớn lên em không tiếp xúc với nôg nghiệp, hiện tại em vẫn theo giấc mơ đó nhưng làm từ cơ bản, em nuôi gà, bồ câu, trồng cây ăn trái, mõi thứ 1ít để tích lấy kinh nghjệm, bồ câu thì gjờ đã ổn, gà thì mới thử 50con , chỉ 50con thôi mà phải đau cả đầu rồi, cây ăn quả thì em đã có kinh nghjệm sẵn về cơ bản, tổng diện tích canh tác thử nghiệm chỉ 350m vuôg mà đã khiến em đau đầu mất ngủ, gà thì cứ chết dần, con nào sốg thì còi cọc, cây ăn quả thì bị gà hàng xóm bới tung cả gốc, ôi thôi đủ thứ chuyện. Đôi lời chia sẻ cùng chủ thớt, chúc bác thực hiện được ứơc mơ của mình.

Em chào các bác! lần nữa em xin cám ơn tất cả những ý kiến của các bác đã góp ý giúp em.
Có người khuyên em không nên vướn vào nông nghiệp và cũng có người ủng hộ em, dù thế nào em củng rất cảm kích các bác.
Thật ra em muốn làm nông nghiêp là do mình thấy thích cuộc sống ở thôn quê, tuy nhiên em biết sẽ rất cực khổ vì mình chưa từng biết gì về nông nghiệp cả . Nhưng vời quyết tâm em nghĩ mình sẽ có thể vượt qua khó khăn để thích nghi dần với nghề nông , em chỉ cần đủ lo cho gia đình con cái , có` cái ăn cái mặc là tốt rồi. Hiện tại công việc tại thị xã của em cũng tạm ổn , tuy không giàu có gì nhưng củng tạm cho là đủ. Chỉ tại cuộc sống bon chen , ồn ào, lừa lọc nơi thị thành em cảm thấy không thích hợp với mình nên mới dự tính về quê cho nó thanh bình.
Sau khi có kế hoạch cụ thể em sẽ đưa lên đây nhờ các bác chia sẽ.
Rất mong những lời bộc bạch này sẽ giúp em quen thêm được những người chú, người anh, người bạn chân thành, cùng giúp nhau phát triển kinh tế . Trân trọng kính chào!

Rất thông cảm với bạn! Mình cũng đi làm nhà nước nhưng thấy nản vì cách cư xử của những người đạo đức giả đội lớp tri thức lắm, cũng muốn về vườn làm nông cho rồi nhưng phải tính toán kỹ lại bạn à!
- Nghỉ việc: bạn sẽ mất một khoảng thu nhập đủ để trang trải cho sinh hoạt của gđ, nhưng bạn có nhiều thời gian làm nông hơn.
- Làm nông: rất vất vả, bấp bênh, thương lái ép giá...nhưng mà bạn rất thích và thấy thoải mái lắm đấy.
Vậy tại sao bạn không kết hợp 2 ý trên lại: Vẫn đi làm kiếm tiền nuôi gđ, vừa làm nông. Tuy cực nhưng an toàn, có thua lổ còn có lương mà sống. Nếu ko có tg nhiều bạn nên thuê người làm những công việc bạn ko làm được ( thuê theo ngày những người nhàn rỗi ở quê). Rảnh lúc nào bạn làm lúc đó.
Khi đó bạn nên chọn giống cây trồng, vật nuôi phù hợp, nhờ bố mẹ chăm coi dùm bạn.
*Trồng cây ăn trái: mình chủ động được tg chăm sóc ( tưới nước tự động, chỉ bón phân, làm cỏ, xịt thuốc. khi nào rảnh bạn hãy làm mấy việc này)
*Trồng thêm một số rau ăn lá, đu đủ, chuối.. cung cấp cho gđ bạn, an toàn mà ko tốn tiền mua, mấy cài này đâu có chăm sóc gì nhiều.
* Chăn nuôi: nuôi heo thịt, cho ăn và uống nước tự động luôn, sáng bỏ thức ăn cho nó ăn tới chiều về xem hết thì bỏ thêm, uống thì tự động rồi. bạn chỉ nhờ ai đó xem nó có biểu hiện gì của bệnh ko để bạn mua thuốc hoặc kêu thú y. cái này đầu tư hơi nhiều tiền à nha! còn muốn làm theưo kiểu vừa giải trí vừa kiếm thêm thì nuôi gà chọi, heo rừng, bồ câu.... bạn ở thị xã dễ tìm đầu ra mà.
Những chia sẻ này cũng là kế hoạch của mình đó. Khi nào gom đủ số vốn mua khoảng 10.000m2 trồng cây ăn trái xong, có thu nhập rồi thì nghỉ việc vẫn chưa muộn. Lúc đó giang sơn một cõi tha hồ hưởng thú vui điền viên mà vẫn có thu nhập lo cho con cài ...
Mong ngày ấy vô cùng!
suy nghĩ kỹ nha bạn

Rất thông cảm với bạn! Mình cũng đi làm nhà nước nhưng thấy nản vì cách cư xử của những người đạo đức giả đội lớp tri thức lắm, cũng muốn về vườn làm nông cho rồi nhưng phải tính toán kỹ lại bạn à!
- Nghỉ việc: bạn sẽ mất một khoảng thu nhập đủ để trang trải cho sinh hoạt của gđ, nhưng bạn có nhiều thời gian làm nông hơn.
- Làm nông: rất vất vả, bấp bênh, thương lái ép giá...nhưng mà bạn rất thích và thấy thoải mái lắm đấy.
Vậy tại sao bạn không kết hợp 2 ý trên lại: Vẫn đi làm kiếm tiền nuôi gđ, vừa làm nông. Tuy cực nhưng an toàn, có thua lổ còn có lương mà sống. Nếu ko có tg nhiều bạn nên thuê người làm những công việc bạn ko làm được ( thuê theo ngày những người nhàn rỗi ở quê). Rảnh lúc nào bạn làm lúc đó.
Khi đó bạn nên chọn giống cây trồng, vật nuôi phù hợp, nhờ bố mẹ chăm coi dùm bạn.
*Trồng cây ăn trái: mình chủ động được tg chăm sóc ( tưới nước tự động, chỉ bón phân, làm cỏ, xịt thuốc. khi nào rảnh bạn hãy làm mấy việc này)
*Trồng thêm một số rau ăn lá, đu đủ, chuối.. cung cấp cho gđ bạn, an toàn mà ko tốn tiền mua, mấy cài này đâu có chăm sóc gì nhiều.
* Chăn nuôi: nuôi heo thịt, cho ăn và uống nước tự động luôn, sáng bỏ thức ăn cho nó ăn tới chiều về xem hết thì bỏ thêm, uống thì tự động rồi. bạn chỉ nhờ ai đó xem nó có biểu hiện gì của bệnh ko để bạn mua thuốc hoặc kêu thú y. cái này đầu tư hơi nhiều tiền à nha! còn muốn làm theưo kiểu vừa giải trí vừa kiếm thêm thì nuôi gà chọi, heo rừng, bồ câu.... bạn ở thị xã dễ tìm đầu ra mà.
Những chia sẻ này cũng là kế hoạch của mình đó. Khi nào gom đủ số vốn mua khoảng 10.000m2 trồng cây ăn trái xong, có thu nhập rồi thì nghỉ việc vẫn chưa muộn. Lúc đó giang sơn một cõi tha hồ hưởng thú vui điền viên mà vẫn có thu nhập lo cho con cài ...
Mong ngày ấy vô cùng!
suy nghĩ kỹ nha bạn

Cám ơn những chia sẽ rất chân tình từ bạn! Hiên tại mình cũng dự tính kế hoạch thế thôi , chứ cũng chư bõ hẳn công việc đang làm. Mình cũng đang nuôi bồ câu pháp , khoản vài trăm con thôi, thấy củng vui lắm , hi vọng phát triển thêm. Bạn channuoi ở Bến tre à? vậy củng gần trà vinh, có dịp qua trà vinh mời bạn cà phê nhé! ĐT của mình:0915.764479

Nhà ba chồng của mình ở Khu vực Đức Hòa cũng có khoảng nửa công đất để trống. Mình cũng muốn lên liếp trồng Bưởi da xanh cho ba kiếm tiền cafe cà pháo, hoặc có thể thì kiếm tiền chợ càng tốt. Tuy nhiên, ý tưởng của mình vừa đưa ra đã gặp khó khăn rồi: vì bản thân vợ chồng mình không sống ở Đức Hòa, mà là sống ở Tp.HCM nên không tìm được nhân công lên liếp. Các bạn trong diễn đàn này có ai biết nhân công lên liếp khu vực Hậu Nghĩa chỉ cho mình với ạh! Hoặc có thể cho biết giá thuê nhân công bao nhiêu 1 ngày để mình tìm kiến nhân công, thực hiện kế hoạch này với. cảm ơn các bạn rất nhiều. có thể alo hoặc để lại tin nhắn, mình sẽ gọi lại theo số dt: 0919 964 954. Mình tên Thu.

Trước tiên, em xin chân thành cám ơn các bác đã giành thời gian xem và góp ý cho em ạ!
Thật ra em cũng "xấu hỗ" lắm, khi nói cho các bác biết rằng em chưa từng biết gì về nông nghiệp, tay chân chưa từng dín bùn đất (do hoàn cảnh lớn lên của em) mà lại học đòi làm nông.
Tuy nhiên ,em xin các bác đưng cười em , không phải em muốn làm giàu từ nghề nông, nhưng vì thích cảnh đồng ruộng xóm làng, lũy tre bến nước, con đò... Em chỉ cần đủ ăn đủ mặc, chiều
chiều ngồi cạnh bờ ao , ngắm đàn cá bơi lội, ngắm ruộng đồng mênh mông, nghe bản nhạc đồng quê êm ã, chỉ bấy nhiêu thôi là em thấy vui lắm rồi.
Hi vọng, được các bác, các anh các chú... quan tâm ũng hộ em về mặt tinh thần, để em có thêm nghị lực mà bước vào con đường đầy ch... mà em cho là thiên đường đó ạ.
khi nào giấc mộng thành, em sẽ mời các bác ghé thăm tệ xá của em , để em được đáp nghĩa đáp tình. Chúc toàn thể c1c Bác trên diẽn đàn này Thật nhiều sức khỏe và thành đạt!:6^:

Bạn vẽ cái viễn cảnh an bình ai thấy cũng đẹp,cũng ham...
Duy có điều này bạn đã nghĩ đến chưa? Bạn chỉ mơ đến phút giây yên bình,ko nghĩ đến lúc sóng gió. Vợ ốm,con đau,học phí con cái... cuộc sống vốn dĩ nó thế,ai cũng mong thư thả,nhưng ko có sự vững vàng lấy đâu ra sự thư thái hả bạn?

Cai nay theo y kien cua toi la moi thu deu nam o ban than ban ma thoi , phai xac dinh la dam me thuc su hay la do cam xuc nhat thoi , viec con lai chi la thu yeu.

Con Én Nhỏ ơi,
Quá trình làm nông dân đến đâu rồi bạn?
Sorry, Mình móc bài cũ quá nhưng mình thích đọc những thể loại như vậy để có thêm kiến thức, kinh nghiệm và cũng cố tình yêu nông nghiệp.
Have fun.

Back