Em muốn trồng Lan cắt cành! Mong các anh chị tư vấn!

• Thread starter huynh_tan_truyen
  • Ngày gửi
Thân chào các anh chị trên diễn đàn!!!
<!--[if gte mso 9]><xml> <w:WordDocument> <w:View>Normal</w:View> <w:Zoom>0</w:Zoom> <w:punctuationKerning/> <w:ValidateAgainstSchemas/> <w:SaveIfXMLInvalid>false</w:SaveIfXMLInvalid> <w:IgnoreMixedContent>false</w:IgnoreMixedContent> <w:AlwaysShowPlaceholderText>false</w:AlwaysShowPlaceholderText> <w:Compatibility> <w:BreakWrappedTables/> <w:SnapToGridInCell/> <w:WrapTextWithPunct/> <w:UseAsianBreakRules/> <w:DontGrowAutofit/> </w:Compatibility> <w:BrowserLevel>MicrosoftInternetExplorer4</w:BrowserLevel> </w:WordDocument> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 9]><xml> <w:LatentStyles DefLockedState="false" LatentStyleCount="156"> </w:LatentStyles> </xml><![endif]--><!--[if gte mso 10]> <style> /* Style Definitions */ table.MsoNormalTable {mso-style-name:"Table Normal"; mso-tstyle-rowband-size:0; mso-tstyle-colband-size:0; mso-style-noshow:yes; mso-style-parent:""; mso-padding-alt:0cm 5.4pt 0cm 5.4pt; mso-para-margin:0cm; mso-para-margin-bottom:.0001pt; mso-pagination:widow-orphan; font-size:10.0pt; font-family:"Times New Roman"; mso-ansi-language:#0400; mso-fareast-language:#0400; mso-bidi-language:#0400;} </style> <![endif]--> E ở Long An, nhà e có 1 mảnh vườn khoảng 200 m<sup>2</sup>, lúc trước e có chăn nuôi gà thả vườn nhưng giá cả ko ổn định nên e muốn đổi qua mô hình trồng lan cắt cành.
E nhờ a chị có kinh nghiệm tư vấn dùm e với diện tích của vườn e như vậy thì chi phí đầu tư khoảng bao nhiêu? Kỹ thuật làm giàn như thế nào? E nên trồng giống lan nào và mua giống ở đâu? Các a chị cho e vài địa chỉ trồng lan hiệu quả để e tới tham khảo thì càng tốt.
E cám ơn các a chị nhiều lắm.

Trồng Mokara trên lưới :
- Ít tốn vật tư, kinh phí thấp, ít bệnh, ..... nhưng : độ ẩm thấp, tưới nhiều, hoa không sắc, không bền, tốn điện, ...

Trồng trên luống :
- Cây mập mạp, tươi tốt hơn, độ ẩm cao, hoa dài và tươi hơn, ..... nhưng : chi phí xây dựng cao, tốn vỏ đậu phụng, hằng năm phải bổ sung

Trong 2 cách, mình sẽ chọn trồng luống dưới đất. Nhưng mình sẽ không xây bằng gạch, mà làm bằng ngói tây. Ngói thì mình đi tìm thanh lý ngói cũ các nơi, giá rẻ. Kinh phí thấp, vẫn thoát nước tốt, ít chiếm diện tích.

Cám ơn các bạn nhiều.
Lần đầu tiên tôi thấy trồng bông ở ViệtNam hiện đại thế.
Tôi tự nhiên bật lên câu hỏi:
Lợi ích xây luống xây đường đi như thế nào đối với cây trồng?
Nếu vốn ít, có thể cứ để kệ nền đất mà không lát nền, năng
suất và phẩm chất cây và bông có kém không?
Còn chuyện vỏ đậu phụng và vỏ cà phê, đã làm ăn thì phải đầu
tư, xoay cho bằng được chứ.

giải đáp

Cám ơn các bạn nhiều.
Lần đầu tiên tôi thấy trồng bông ở ViệtNam hiện đại thế.
Tôi tự nhiên bật lên câu hỏi:
Lợi ích xây luống xây đường đi như thế nào đối với cây trồng?
Nếu vốn ít, có thể cứ để kệ nền đất mà không lát nền, năng
suất và phẩm chất cây và bông có kém không?
Còn chuyện vỏ đậu phụng và vỏ cà phê, đã làm ăn thì phải đầu
tư, xoay cho bằng được chứ.
Xây luống là điều tất nhiên phải làm rồi bạn àhh.vì không có luống thì bạn làm sao tạo hàng cho cây được ,và chỗ bỏ giá thể như là vỏ đậu phộng hay vỏ cà phê rồi vỏ chấu ,mùn cưa ở đâu không lẽ cứ đổ tràn lan ra như làm ruộng? nếu bạn muốn tiết kiệm về phần kinh phí thì bạn có thể áp dụng theo cách kiếm ngói cũ hay tôn để dựng luống cũng được, như một số hình ảnh tôi đã cung cấp ở phần trên .
Thttp://vuonlanquynhnhu.tk rong các loại giá thể dùng để trồng lan loại này ,một số chủ vườn cũng đã áp dụng các phương pháp hết rồi nhưng phổ biến và hiệu quả nhất vẫn là vỏ đậu phộng vì vỏ đậu phộng cũng có giàu chất dinh dưỡng để cung cho lan. như các bạn cũng biết người ta dùng bánh dầu được ép từ hạt đậu phộng để phun tưới cho cây vừa tốt vừa có màu sắc đẹp nên vỏ đậu phộng cũng vậy bạn àhh.Còn về đường đi thì cũng góp một phần không nhỏ cho việc giữ vệ sinh sạch sẽ và ngan ngừa bệnh co lan.lan là một loài thường ưa vùng nhiệt đới và độ ẩm cao nên nền đất lúc nào cũng ẩm ướt nên việc chúng ta đi lại hàng ngày để chăm sóc lan sẽ làn cho đường đi lầy lội nếu không lót đường đi

chúc bạn vui!!!

Sẳn đang nói về chủ đề Mokara cho em hỏi ở khu vực TP HCM và các vùng lân cận nơi nào cung cấp giống bảo đảm, giá hiện tại là bao nhiêu. Cảm ơn các anh, chị nhiều.

Sẳn đang nói về chủ đề Mokara cho em hỏi ở khu vực TP HCM và các vùng lân cận nơi nào cung cấp giống bảo đảm, giá hiện tại là bao nhiêu. Cảm ơn các anh, chị nhiều.

Nếu là nguời mới bắt đầu thì nên tới những nơi có uy tín, tuyệt đối không qua trung gian, qua cò lái. Khi đã nắm bắt được thị hiếu, nhu cầu thị trường cần loại hoa nào, loại nào siêng bông thì có thể trực tiếp nhập từ Thailand.

Tại khu vực tp.hcm, bạn đến phonglannguyenthanh.com để tham khảo giá và giống cây. Giá cũng được, không mắc, không rẻ.

Về giá cả cây giống, thì không thể nói ở đây được vì :
- Tùy từng loại giống.
- Tùy kích thước cây giống

Và dĩ nhiên tại thời điểm này giá có thể rẻ nhất.

Bác caremvn ơi!
Em hiện đang tìm hiểu làm phương án mô hình lan cắt cành mokara, nhưng nghe trong tp HCM có cty Anh Đào sản xuất lan cắt cành lớn lắm, đang lo lắng nếu mình trồng có bán được không nữa. Bác cho em ý kiến nhé!
Chúc bác và mọi người 1 tuần mới làm việc hiệu quả!!!

em cũng muốn kinh doanh hoa kiểng và lan mà ngặt chưa nắm được nhiều kĩ thuật, giờ muốn học để sau về quê làm mà không biết địa chỉ để học hỏi kinh ngiệm cả, mong mấy anh chị giúp em với, giờ em đang ở tp hcm a. cảm ơn mọi người trước ngen!!

em cũng muốn kinh doanh hoa kiểng và lan mà ngặt chưa nắm được nhiều kĩ thuật, giờ muốn học để sau về quê làm mà không biết địa chỉ để học hỏi kinh ngiệm cả, mong mấy anh chị giúp em với, giờ em đang ở tp hcm a. cảm ơn mọi người trước ngen!!
Bạn xem thông tin khóa học sắp mở tại đây:
http://agriviet.com/home/showthread.php?t=39058

Bác caremvn ơi!
Em hiện đang tìm hiểu làm phương án mô hình lan cắt cành mokara, nhưng nghe trong tp HCM có cty Anh Đào sản xuất lan cắt cành lớn lắm, đang lo lắng nếu mình trồng có bán được không nữa. Bác cho em ý kiến nhé!
Chúc bác và mọi người 1 tuần mới làm việc hiệu quả!!!
mình có đến công ty anh đào nhưng sao chỉ thấy trồng toàn trong chậu thôi .mà mình thấy trồng trong chậu rồi bán , giá cao với dể tiêu thụ hơn chứ

mình có đến công ty anh đào nhưng sao chỉ thấy trồng toàn trong chậu thôi .mà mình thấy trồng trong chậu rồi bán , giá cao với dể tiêu thụ hơn chứ

Trồng trong chậu rồi bán được giá cao nhưng tiêu thụ chậm không được số luọng nhiều thị trường cho loại này không lớn lắm so với lan cắt cành.Loại hình này thông thường vào dịp lễ têt mới tiêu thụ được nhiều. Theo mình được biết thì thị trường trong nước cho cây lan còn rất lớn .

cám ơn bac duchuy đa cho em ý kiến, giúp em thêm tự tin vào việc này. Bác hay bác nào có phương án mẫu về mô hình lan cắt cành này không cho e mượn tham khảo với!!
Mong được sự trợ giúp từ mọi người!

kk

Theo tôi thấy điều quan trọng nhất là đầu ra sản phẩm. Nếu trồng nhỏ lẻ khó tìm được hợp đồng nên phải bán lẻ hoặc giao cho các vườn lan lớn. Tuy vậy, giao dịch cũng khá bấp bênh vì những nơi này chỉ thu vào khi họ bị thiếu, những lúc họ không thu thì mình phải tự bơi.
Trăm nghe không bằng một thấy (mà phải thấy thấu ruột gan thì mới chắc). Cẩn thận không bao giờ thừa. Chúc bạn thành công!

Bac Dinh Hoang đã đầu tư trồng lan cắt cành chưa vậy? Nếu rồi thông tin em tới tham quan với, em ở gần nhà bác đây, chứ vào tphcm xa quá, ko có đk.

các bác cho em hỏi trồng thì mình bán như thế nào ạ? có thể bán cho công ty nào đứng ra thu mua ạ?

Mình cũng đang nghiên cứu cách trồng hoa lan cắt cành, đang có dự định đầu tháng 3 này xuống thử 1000 gốc. Hy vọng nhận được nhiều sự giúp đở của những bác đi trước:6^:

Giá bán hoa cắt cành

Chào các anh chị,

Tôi cũng đang ngâm cứu lập vườn, mong được trao đổi học hỏi với các anh chị. Theo tôi tìm hiểu, nếu trồng mokara bằng vỏ đậu thì cây tốt, hoa to, nhưng dễ sâu bệnh, đặc biệt có anh chị còn khẳng định trồng bằng vỏ đậu sau hai ba năm khi vỏ đậu hoai mục sẽ gây chết cây hàng loạt. Tôi không biết nói như vậy có đúng hay không. Để kết luận trồng bằng vỏ đậu hay trồng trên giàn kinh tế hơn chắc cần phải so sánh cụ thể nhiều yếu tố, tôi xin liệt kê một số yếu tố, mong các anh chị đóng góp thêm:

1. Chất lượng hoa: Trồng bằng vỏ đậu tốt hơn hẳn (nhiều người thừa nhận, nhưng tôi không rõ điều này ảnh hưởng trực tiếp đến giá bán hoa như thế nào, ví dụ hoa trồng bằng vỏ đậu bán được giá cao hơn bao nhiêu?)

2. Sâu bệnh: trồng trên lưới ít sâu bệnh hơn -> ít phải phun thuốc sâu -> tiết kiệm chi phí thuốc, công chăm sóc -> con số cụ thể bao nhiệu tôi không tính được vì chưa có kinh nghiệm :)

3. Dinh dưỡng: trồng vỏ đậu cây hấp thu dinh dưỡng tốt hơn, rễ giữ độ ẩm tốt hơn -> có thể giảm lượng phân bón, giảm lượng nước tưới -> tiết kiệm chi phí phân bón, điện, nước

4. Chi phí đầu tư: nhiều anh chị có ý kiến xây luống trồng vỏ đậu chi phí cao hơn nhưng tôi thấy trồng trên lưới cũng phải xây trụ, cũng phải có cây sắt để đỡ cây

5. Chi phí giá thể: trồng bằng vỏ đậu tốn chi phí mua vỏ đậu, trồng trên lưới thì không cần.

Để kết luận trồng kiểu gì kinh tế hơn chúng ta phải ước lượng các con số ở trên. Tôi chưa trồng bao giờ nên chưa có câu trả lời

--------

Còn một vấn đề nữa cần xem xét là đầu ra liệu có còn ổn định như chúng ta nghĩ hay không? Bằng chứng là trong một hai năm nay, giá denro cắt cành không tăng trong khi tất cả các chi phí đều lên (giá lưới, vật tư, giá thể xơ dừa, than..., cây giống) từ 20-30%. Trong khi đó hoa càng ngày càng to đẹp hơn do các nhà vườn hoàn thiện kỹ thuật. Hiện tại vườn chị bạn tôi bán denro trắng tím cắt cành giá 500đ/bông (một cành khoảng 8 bông, hoa to đẹp)

Last edited by a moderator:
Chào các anh chị,

Tôi cũng đang ngâm cứu lập vườn, mong được trao đổi học hỏi với các anh chị. Theo tôi tìm hiểu, nếu trồng mokara bằng vỏ đậu thì cây tốt, hoa to, nhưng dễ sâu bệnh, đặc biệt có anh chị còn khẳng định trồng bằng vỏ đậu sau hai ba năm khi vỏ đậu hoai mục sẽ gây chết cây hàng loạt. Tôi không biết nói như vậy có đúng hay không. Để kết luận trồng bằng vỏ đậu hay trồng trên giàn kinh tế hơn chắc cần phải so sánh cụ thể nhiều yếu tố, tôi xin liệt kê một số yếu tố, mong các anh chị đóng góp thêm:

1. Chất lượng hoa: Trồng bằng vỏ đậu tốt hơn hẳn (nhiều người thừa nhận, nhưng tôi không rõ điều này ảnh hưởng trực tiếp đến giá bán hoa như thế nào, ví dụ hoa trồng bằng vỏ đậu bán được giá cao hơn bao nhiêu?)

2. Sâu bệnh: trồng trên lưới ít sâu bệnh hơn -> ít phải phun thuốc sâu -> tiết kiệm chi phí thuốc, công chăm sóc -> con số cụ thể bao nhiệu tôi không tính được vì chưa có kinh nghiệm :)

3. Dinh dưỡng: trồng vỏ đậu cây hấp thu dinh dưỡng tốt hơn, rễ giữ độ ẩm tốt hơn -> có thể giảm lượng phân bón, giảm lượng nước tưới -> tiết kiệm chi phí phân bón, điện, nước

4. Chi phí đầu tư: nhiều anh chị có ý kiến xây luống trồng vỏ đậu chi phí cao hơn nhưng tôi thấy trồng trên lưới cũng phải xây trụ, cũng phải có cây sắt để đỡ cây

5. Chi phí giá thể: trồng bằng vỏ đậu tốn chi phí mua vỏ đậu, trồng trên lưới thì không cần.

Để kết luận trồng kiểu gì kinh tế hơn chúng ta phải ước lượng các con số ở trên. Tôi chưa trồng bao giờ nên chưa có câu trả lời

--------

Còn một vấn đề nữa cần xem xét là đầu ra liệu có còn ổn định như chúng ta nghĩ hay không? Bằng chứng là trong một hai năm nay, giá denro cắt cành không tăng trong khi tất cả các chi phí đều lên (giá lưới, vật tư, giá thể xơ dừa, than..., cây giống) từ 20-30%. Trong khi đó hoa càng ngày càng to đẹp hơn do các nhà vườn hoàn thiện kỹ thuật. Hiện tại vườn chị bạn tôi bán denro trắng tím cắt cành giá 500đ/bông (một cành khoảng 8 bông, hoa to đẹp)

Chào bạn, vấn đề bạn đang cần tìm hiểu là gì? Bạn nêu rõ ra ... may ra mọi người giúp anh sẽ dễ hơn ...

mình tìm hiểu những vấn đề như bác này đã đặt ra đó bác.

hi mình đang tích lũy kinh nghiệm + vốn đã, mới ra trường nên tay trắng hii, mak bác ở đâu vậy hi có j mới về lĩnh vực này hok.
ak mak ll qua yahoo cho dễ nói đ : tinhnguoi_vn của mình đó.

Back