Em xin hỏi về nui Rết.....

• Thread starter NongDanAmatuer
  • Ngày gửi
Các Bác, các chú, anh, chị....làm ơn cho em hỏi về vấn đề nuôi con Rết với. Cho em xin hỏi rằng mấy ngày thì mình cho Rết ăn 1 lần là hợp lý ạ. Em thường cho nó ăn dế, cào cào.... Cám ơn các Bác nhìu lắm ạ.:huh::huh::huh:

Thức ăn của rến là cào cào, dế, thịt, cá , trùn, và các loại côn trùng , đông vật nhỏ ....
Nuôi rết trong hồ bể xây
Bể nuôi kích thước hợp lý nhất là 1m2/chuồng (KT 1x1x0,5) Thành bể nên dán gạch men hoặc dùng xi tinh (hồ dầu) đánh bóng để rết không bò ra ngoài được. Mỗi chuồng nuôi từ 70 đến 100 con
Trong bể ta bỏ vỏ trái dừa tươi đã uống nước rồi, luôn cả phần gáo xấp cho đầy bể và thả rết vào,(có thể làm bằng các ống cống bằng xi măng tự làm đường kính 10-15cm) làm chổ ẩn nấp và sinh sản sau này, ngoài ra vỏ dừa mục sẽ hóa ra những con côn trùng, bọ cánh cứng.... và cũng là thức ăn cho rết
Một điều lưu ý
Bể nuôi rết không để trong nhà, che mát, che mưa nắng, xong cũng phải thiết kế đáy bể có độ dốc để thoát nước tốt
Rết mua ngoài hoang dã nên lựa con không thương tích, để riêng từng con 1, nếu để chung chúng cắn nhau gây thương tích nuôi hao hụt cao
Cứ thế thả rết vào bể cho ăn dế, trùn, ....Rết trưởng thành đẻ 150trứng/1 lần đẻ, trứng tự nở trong bể và sinh sôi tăng dần

các bác cho em hỏi... Mình nuôi rết là nuôi loại rết nhỏ nhỏ ... hay là nuôi con Ngô Công loại to mà dài ... Em nghe nói là có bài thuốc dùng rết ngâm rượu chữa trị u nhọt , ghẽ cũng tốt lắm .. Mà không biết nuôi theo môi trường nhân tạo thì nọc độc rết có còn tác dụng như ngoài thiên nhiện nữa không ?

hôm qua có người bán rết trên mạng có báo giá cho em là 100k một con ngô công ... theo em vây rết có giá quá ta

hôm qua có người bán rết trên mạng có báo giá cho em là 100k một con ngô công ... theo em vây rết có giá quá ta

ở hà nội thỉnh thoảng người ta bán rết rừng chỉ có vài chục nghìn 1 con thôi,100 nghìn đắt quá bạn ạ

Ngô công là tiếng Tàu, dịch âm ra âm Hán Việt, nghĩa là Con Rết.
Không phải Ngô Công là con rồng, mà Rết là con rắn đâu.
Cũng như tiếng Tàu thì Quả Mai, còn tiếng ta thì là Trái Mơ.
Ai thích nói Quả thì nói tiếng Tàu, còn Trái thì là tiếng Ta.
Con Công Kê gọi bằng tiếng Tàu, thì đó là con Gà Trống,
còn Mẫu Kê thì là con Gà Mái.
Điều đó không có nghĩa Gà Mái và Gà Trống bán 1 đồng 1 kí,
nhưng Công Kê và Mẫu kê thì bán 100 đồng 1 kí đâu.
Chúng ta cũng đã bàn con Chồn Nhung thì bán 100 lần đắt hơn
con Chuột Đen rồi. Đừng vì cái tên mà bán rẻ mua đắt nhé .
Tôi thì thích mua rẻ bán đắt, còn tên thì muốn gọi sao cũng được.
*

Back