Hỏi đáp gà 14 ngày tuổi bị bại liệt .nhờ các bác cấp cứu

• Thread starter binh tho
  • Ngày gửi
đàn gà ri lai 220con 14 ngày .nay tự dưng bị liệt 2 chân,đầu run lắc. nằm 1 chỗ. thỉnh thoảng dẫy đành đạch. mới bị 2em. nhờ các bác chỉ giúp gà e bị bệnh j và cách khắc phục.e xin chân thành cảm ơn

có thể gà bác bị new caxt sơn rùi nhé , mua vacxin new caxt sơn hoặc lasota về nhỏ kết hợp vitamin c và cho uống 1 it ampicilin nhé

có thể gà bác bị new caxt sơn rùi nhé , mua vacxin new caxt sơn hoặc lasota về nhỏ kết hợp vitamin c và cho uống 1 it ampicilin nhé
Vậy còn gà 35 ngày tuổi đã làm vacxin NIB và lasota lần 2 rồi mà vẫn bị tình trạng như trên là bị sao bác. Cách cữa trị như thế naào. Thank bác trước

Đó giờ mình ít gặp tình trạng này, thuờng thuờng mình nuôi vài k gà, mới bị có 1,2 con, mà chủ yếu là do tụi nó dẫm đạp nhau. Có lần mình để đèn buổi tối, rồi mình tắt, nó loạn xạ lên, dẫm đạp nhau, mỡ đèn thì thấy 2 con bị què cha nó rồi, còn tự dưng bị liệt thì cũng có 1 vài con, nhưng sl quá ít, ko quan tâm lắm. Có thể do quá trình ấp ko dc hoàn hảo, và trong môi truờng nuôi úm, bị thiếu Vitamin hay khoáng chất dẫn đến suy nhuợc và liệt luôn. Nên cách của mình là cách ngừa, chọn nơi cung cấp giống ổn định, có chất luợng, và khi nuôi úm phải bổ sung đầy đủ dinh duỡng cho gà con là hạn chế đến mức tối thiểu tình trạng này xảy ra.

đàn gà ri lai 220con 14 ngày .nay tự dưng bị liệt 2 chân,đầu run lắc. nằm 1 chỗ. thỉnh thoảng dẫy đành đạch. mới bị 2em. nhờ các bác chỉ giúp gà e bị bệnh j và cách khắc phục.e xin chân thành cảm ơn
dự đoán là bạch lỵ !!!!
Vậy còn gà 35 ngày tuổi đã làm vacxin NIB và lasota lần 2 rồi mà vẫn bị tình trạng như trên là bị sao bác. Cách cữa trị như thế naào. Thank bác trước
cái này pác phải xem lại xem chất lượng vacxin , kỹ thuật làm vacxin , trước và sau làm vacxin có cho uống kháng sinh k ( nếu trước và sau khi làm vacxin vài ngày mà cho uống kháng sinh thì " thôi rồi diễm ơi " )

dự đoán là bạch lỵ !!!!

cái này pác phải xem lại xem chất lượng vacxin , kỹ thuật làm vacxin , trước và sau làm vacxin có cho uống kháng sinh k ( nếu trước và sau khi làm vacxin vài ngày mà cho uống kháng sinh thì " thôi rồi diễm ơi " )
Nhảm, làm vacxin thì dùng ksinh là chuyện thường. Kháng sinh mà diệt được vi rút thì mấy cái vacxin new gum đó ai thèm dùng , để khi nào có bệnh trị bằng ksinh cho rồi.

Nhảm, làm vacxin thì dùng ksinh là chuyện thường. Kháng sinh mà diệt được vi rút thì mấy cái vacxin new gum đó ai thèm dùng , để khi nào có bệnh trị bằng ksinh cho rồi.
bác nhảm thì có , bác nên tìm hiểu xem cơ chế vacxin đi , nhiều người làm vacxin hẳn hoi nhưng vẫn bị dính bệnh đó !!! đó là nguyên nhân xuất phát từ việc đối lập giữa vacxin và kháng sinh đó !!!! nên tìm hiểu kỹ lại trước khi nói ngta " nhảm " nhé !!!

Minh không biết gà bạn ntn nhưng nếu gà bạn bắt ở những lò ấp lẽ kỹ thuật ấp chưa cao hoặc giống bố mẹ không đảm bảo thì bị vài con như vậy là chuyện thường, vài ngày đầu bắt về gà vẫn sống bình thường nhưng những con này do khi ấp không đảm bảo nhiệt nở ra gà bị viêm rốn dẫn đến nhiễm trùng khô chân nằm liệt và chết dần, trường hợp cũng do vận chuyển không đúng cách gây ngạt cho gà dẫn đến gà bị thần kinh và viêm phổi những bệnh này không chữa được.
Mà nuôi 220 con có chết vài con cũng dc thôi có gì mà lo giữ vậy
bác nhảm thì có , bác nên tìm hiểu xem cơ chế vacxin đi , nhiều người làm vacxin hẳn hoi nhưng vẫn bị dính bệnh đó !!! đó là nguyên nhân xuất phát từ việc đối lập giữa vacxin và kháng sinh đó !!!! nên tìm hiểu kỹ lại trước khi nói ngta " nhảm " nhé !!!
Đừng nghe những bác sĩ thú đó nói bậy mà hoang mang nhé bạn.
Tranh cãi cũng chẳng lợi cho cả 2.
Nói gì cũng phải có căn cứ.
Bệnh do vi rút thì phải trị bằng kháng thể và ngừa bằng văc xin .
Còn bệnh do vi trùng khì kháng sinh có thể diệt được.
Một vì dụ là để phân biệt bệnh hô hấp ở gà do vi rút hay vi trùng dễ nhầm lẫn nhiều chủng loại như crd, coriza, hay bệnh đậu .. thì một tiến sĩ đã dùng cách lấy nước dãi của con gà có mầm bệnh hòa với kháng sinh rồi đem chocon gà lành uống nếu lây bệnh thì là bệnh do vi rút còn không lây là do vi trùng.

Minh không biết gà bạn ntn nhưng nếu gà bạn bắt ở những lò ấp lẽ kỹ thuật ấp chưa cao hoặc giống bố mẹ không đảm bảo thì bị vài con như vậy là chuyện thường, vài ngày đầu bắt về gà vẫn sống bình thường nhưng những con này do khi ấp không đảm bảo nhiệt nở ra gà bị viêm rốn dẫn đến nhiễm trùng khô chân nằm liệt và chết dần, trường hợp cũng do vận chuyển không đúng cách gây ngạt cho gà dẫn đến gà bị thần kinh và viêm phổi những bệnh này không chữa được.
Mà nuôi 220 con có chết vài con cũng dc thôi có gì mà lo giữ vậy

Đừng nghe những bác sĩ thú đó nói bậy mà hoang mang nhé bạn.
Tranh cãi cũng chẳng lợi cho cả 2.
Nói gì cũng phải có căn cứ.
Bệnh do vi rút thì phải trị bằng kháng thể và ngừa bằng văc xin .
Còn bệnh do vi trùng khì kháng sinh có thể diệt được.
Một vì dụ là để phân biệt bệnh hô hấp ở gà do vi rút hay vi trùng dễ nhầm lẫn nhiều chủng loại như crd, coriza, hay bệnh đậu .. thì một tiến sĩ đã dùng cách lấy nước dãi của con gà có mầm bệnh hòa với kháng sinh rồi đem chocon gà lành uống nếu lây bệnh thì là bệnh do vi rút còn không lây là do vi trùng.
cái này mình nghe ngta phản ánh rằng làm vacxin mà gà vẫn bị bệnh trước khi đọc bài của bác sĩ thú y , sau khi đọc bài đó mới thấm bạn ak , tùy bạn , mỗi ng 1 ý bình loạn mà phải k !

cái này mình nghe ngta phản ánh rằng làm vacxin mà gà vẫn bị bệnh trước khi đọc bài của bác sĩ thú y , sau khi đọc bài đó mới thấm bạn ak , tùy bạn , mỗi ng 1 ý bình loạn mà phải k !
Hhihi. Đúng là chuyện này cũng không rõ ràng. Tuy có người làm vacsxin rồi vẫn bệnh mà người ko làm lại ko bệnh.
Nếu ae trên dd ai có tài liệu nào rõ ràng hơn có thể giải dc khuất mắc này thì hãy chia sẽ cho bà con. Mình cũng sẽ lắng nghe và học hỏi thôi.

Hhihi. Đúng là chuyện này cũng không rõ ràng. Tuy có người làm vacsxin rồi vẫn bệnh mà người ko làm lại ko bệnh.
Nếu ae trên dd ai có tài liệu nào rõ ràng hơn có thể giải dc khuất mắc này thì hãy chia sẽ cho bà con. Mình cũng sẽ lắng nghe và học hỏi thôi.
bản thân mình nuôi gà cũng rất lâu và chưa biết vacxin là gì ( vì nghe nhiều ng nói làm vacxin mà gà vẫn bị bệnh nên mình k tốn tgian và tiền bạc làm gì ) , nhưng nó vẫn sống khỏe mạnh , k hề bị dịch bệnh hay bất cứ thứ gì .
Rồi 1 ngày gần đây nó lăn đùn ra chết , mình mới bắt đầu học hỏi , ngẫm ngĩ lại , sở dĩ làm vacxin mà vẫn bị thì là 1 trong những nguyên nhân sau ( cái này chỉ là kn của mình , mong ae bổ sung ) :

1. vacxin không đảm bảo chất lượng ( do khâu vận chuyển k đảm bảo - có ai đảm bảo rằng vacxin đảm bảo từ lúc sx đến khi sử dụng là 2-8 độ C và k bị va đập k ? giơ tay lên cái coi !!!! keke

2.làm vacxin không đúng cách ( dụng cụ tiệt trùng chưa ? gà lúc làm vacxin có đang khỏe mạnh để tiếp nhận vacxin để tạo ra kháng thể k ? trước và sau khi vacxin ngta cho uống kháng sinh liều lượng cao sẽ ảnh hưởng đến vacxin )

3.giai đoạn làm vacxin không đúng ( ae làm vacxin mà chưa hiểu bệnh đó thường xảy ra ở độ tuổi nào , xảy ra mùa nào ? và tái chủng vacxin chưa đủ tgian tái chủng )

4. khâu quan trọng nhất vẫn là vệ sinh ăn uống và chuồng trai , đừng quên bổ sung đây đủ chất dd cho gà

5..... ae tự điền !!!! :p

Last edited:

Back