gà bị bệnh

• Thread starter d32a1994
  • Ngày gửi
gà bị bệnh
tôi có đàn gà ta nho nhỏ,mấy hôm nay thấy có 2 con gà 1 trống(2.5 kg) và 1 mái (1,6kg) bị khò khè khó thở,hay vẩy mỏ,thở khọt khẹt,phải há mỏ để thở,nghe như có dịch đờm trong cổ,nhưng vạch mỏ ra nhìn sâu vào lại không thấy gì,áp tai nghe gần tiếng gà thở rất nặng,còn lại thì không có triệu chứng gì đặc biệt,ăn uống đi đứng vẫn rất linh hoạt,thậm chí con gà trống còn đạp mái,mặt mũi mỏ gà vẫn bình thường.chỉ có phân thải ra thấy có nhiều nước trong và nhờn lẫn với phân như thông thường.tôi nghi là nó bị bệnh hen gà CRD nhưng không biết có phải không? nếu phải thì tôi nên cho uống loại kháng sinh hay thuốc gì và tôi có thể pha chung điện giải+vitamin c,k +kháng sinh vào cùng trong một thau nước cho gà uống cả ngày được không ạ? tôi nghe nói trong thời gian cho uống kháng sinh phải cho uống kèm vitamin và điện giải vậy nếu không pha chung được tất cả với nhau thì phải cho gà uống bằng cách nào để đầy đủ nhất.
Xin chân thành cảm ơn và mong các bác giúp đỡ.

Link : http://agriviet.com/home/threads/127838-ga-bi-benh#ixzz2JL9ODhf9

mình cũng nuôi gà đá và cũng bị như vậy hoài nè. miệng gà của bạn bị nhớt nhiều lắm phải k nè?
bạn ra cửa hàng thuốc thú y mua chay thuốc .... Enzol (mình k nhớ rõ cái tên của tên thuốc, 80k/lọ 100cc) về cho nó uống 1 ngày 2 lần, 1 lần 1cc với gà lớn( rồi pha 1 lít nước 1cc cho hết đàn gà uống lun)
chúc gà bạn nhanh khỏi bệnh.

Bạn tiêm Tiloxin cho chúng, ngày 2 lần theo liều lượng ghi trên vỏ chai thuốc. Tiên 3 ngày là khỏi thôi.

gà mình miệng không có chút nhớt nào cả,vạch ra xem soi đèn pin vào cũng không thấy.

hôm nay lại có thêm 1 con gà nòi nhỏ bị bệnh,bắt đầu thấy miệng nó có nhớt rồi,chỉ thấy riêng con này mới bắt đầu bệnh mà đã có nhớt,còn mấy con gà kiến lớn bị bệnh hổm rày thì không thấy chút nhớt nào,thấy nguy hiểm quá liền ra thú y mua mấy gói thuốc như thế này anh em tham khảo xem co chữa tốt được không nhé:
người bán họ đưa cho CEPHACIN đặc trị bệnh ho thở khò khè hen suyển ( nói loại này chỉ dành cho những con đã bị mắc bênh pha nước cho uống ngày hai lần)
và ACOTIN 3315 trị tiêu chảy phân xanh,phân trắng khec mũi vit(ghi nguyên văn trên bao bì nhé).
người bán nói để phòng bệnh cho những con còn lại thì pha ACOTIN với CEPHACIN hoà nước cho cả đàn uống để phòng bệnh.
cũng mới mua thôi cho nên không biết hiệu quả thế nào,lát cho uống thử,các bác xem thử 2 loại này trị có đúng bệnh không nhé,người bán nghe triệu chứng rồi nói với em là gà bị bệnh viêm đường hô hấp.nếu cho uống 2 loại này rồi thì có cần cho uống thêm gì nữa không (vitamin hay điện giải?) và liều dùng trên bao bì hay cho nhiều hơn.
Thân!

Back