Gà bị viêm mắt

• Thread starter quocduy_ty
  • Ngày gửi
Gà nhà mình 5 ngày tuổi, một con mắt bị sưng, chảy dịch, trong mắt có 1 đốm vàng bằng nửa hạt đậu, 1000 bị 25 con. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ. mong ace chỉ giúp

Last edited by a moderator:
Gà nhà mình 5 ngày tuổi, một con mắt bị sưng, chảy dịch, trong mắt có 1 đốm vàng bằng nửa hạt đậu, 1000 bị 25 con. Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ. mong ace chỉ giúp

Nếu gà vẫn khỏe mạnh, ăn uống bình thường....thì đây chính là chuồng úm vệ sinh ko sạch.
Có thể bạn độn chuồng bằng trấu có nhiều hạt bụi nhỏ, trên nền chuồng đã nhiễm Kí sinh trùng (Những con đó quá nhỏ) muốn nhìn thấy bạn dùng kính lúp có độ phóng đại lên đến 200 lần thì thấy ngay..!
(Kí sinh trùng là những con vật kí sinh trên kí chủ có thể nhìn thấy bằng mắt thường, hoặc nhìn qua kính lúp thường..).
Nhốt gà lên cao cho thoáng khí..NH3 rất tác hại đến niêm mạc mắt...! Chảy nước mắt hay dụi mắt vào cánh...! (hơi ẩm quá cao...chuồng ướt)

Biện pháp:
_Dời chỗ nhốt.
_ Xịt thuốc diệt kí sinh lên toàn bộ đàn gà. (ướt lông). Thuốc diệt mạt, ve, bọ chét... nhớ về liều lượng phù hợp...!
_ Tiếp theo sau 1 ngày dùng thuốc sát trùng xịt toàn bộ đàn gà.
Dùng 1 vài loại Kháng sinh:
Ampicol (bột hòa nước cho uống):
Vì trong Ampicol thành phần có:
Ampicilin
Colistin
Dexa

Diệt khuẩn, chống viêm tốt.
Hòa 1 ít thuốc bổ (liều thấp) cho uống bổ sung sau khi cho uống kháng sinh.
Thân chào.

Last edited by a moderator:

ra tiệm thuốc tây, mua loại nào có Tobramycin về nhỏ,chai màu trắng loại 10ml/chai nhưng giá khoảng 100k. khó kiếm hàng này à. bảo đảm 3 ngày hết. không hết thì tìm tui tính sổ.

có thể là trùng hợp nhưng cũng có thể do mắt ướt tích tụ bụi bẩn từ trấu gây ra .
Nếu như thế chỉ cần nhỏ muối sinh lý 3 lần trong ngày là khỏi liền hà

gà nhà e đợt trước cũng bị vậy.em duy chuyễn gà vào chuồng sắt cheo lên cho an dẫn bình thường như mọi ngày nhưng nước uống em pha thêm vitamin 10% uống vậy mà hết.em nghi chuông nuôi của a bị nhiệm bệnh rồi. nên phun thuốc khử trùng chuồng.rải vôi.

gà nhà e đợt trước cũng bị vậy.em duy chuyễn gà vào chuồng sắt cheo lên cho an dẫn bình thường như mọi ngày nhưng nước uống em pha thêm vitamin 10% uống vậy mà hết.em nghi chuông nuôi của a bị nhiệm bệnh rồi. nên phun thuốc khử trùng chuồng.rải vôi.
Trước khi nhập gà về e đã xử lý bằng CuSO4 và phun thuốc sát trùng rùi, nên điều đó ko thể xảy ra.

Cám ơn cả nhà nha. Gà hôm nay 14 ngày tuổi và ko thấy triệu chứng đó xảy ra nữa, mà cắn mổ ghê quá, em nghe nói cho uống nước muối pha loãng thì hết cắn mổ phải ko cả nhà.

đi mua gấp gói khoáng cho gà về trộn gấp 5 6 lần liều lượng cho ăn liên tục
nới rộng chuồng úm ra cho nó chạy nhảy đồng thời tìm cách chống nóng cho gà vào buổi trưa
chỗ tớ nắng muốn chóng mặt lun huống chi là gà

Có 2 yếu tố đó bạn :
- 1 là thiếu khoáng, vitamin
- 2 là mật độ nuôi
mình rơi vào tình trạng thứ 2 , đât chật gà đông chỉ còn cách thả ra vườn sớm thôi :lol:

mình thì ko có phun thuốc sát trùng j cả, cũng chư có chuồng gà nào hết,,, toàn úm tron nhà, tối ngủ có cửa đóng cũng yên tâm, hôm trước tới giờ mình dời gà 3 chổ khác nhau trong nhà mình, keke

Gà nhà mính 15 ngày tuổi rồi cung bị vậy...xin cao nhân chỉ giúp cách diều trị.

mình mới tiêm chủng đâu gà được 4 ngày..chẳng lẽ bị đậu hĩ hix

Bác cho mỗi em bao nhiêu cc vậy có khi quá liều em nó dín đậu lun rồi!-_-, mà đậu gà nguy hiểm vãi nó lây cả qua đường muỗi chích....><~

Bác cho mỗi em bao nhiêu cc vậy có khi quá liều em nó dín đậu lun rồi!-_-, mà đậu gà nguy hiểm vãi nó lây cả qua đường muỗi chích....><~

huhuhu..thi lay kim...chit vao` màng mỏng canh thui...sao lai qua liều được nhỉ???

Có thể lắm. do chủng đậu quá liều hoặc gà bị yếu

Xạo. Đậu gà làm gì có dụ quá liều. Mà đậu gà làm sao mà dính ở ngày 15 được nhỉ.

Xạo. Đậu gà làm gì có dụ quá liều. Mà đậu gà làm sao mà dính ở ngày 15 được nhỉ.
Ai bít đc rủi bác ấy ko bít chủng đậu mua về dùng bơm bơm trực tiếp.... thì bó tay..com, mà nhìn con gà thấy phần lớn chắc là do thiếu vitamin a rồi..:blink: bác cứ thử cho nó bổ xung ADE dài hạn xem sao

Mình cũng có 2em gà chọi 1,3 kg bị nhu thế.trong mắt có một cục bằng nủa hạt đậu,màu vàng như bã đậu,gà nhắm mắt và chảy nước suốt ngày. Mình lấy nhíp lôi cục đó ra,va nhỏ thuốc đau mắt người,và hôm sau đỡ hẳn rồi khỏi luôn.

Mình cũng có 2em gà chọi 1,3 kg bị nhu thế.trong mắt có một cục bằng nủa hạt đậu,màu vàng như bã đậu,gà nhắm mắt và chảy nước suốt ngày. Mình lấy nhíp lôi cục đó ra,va nhỏ thuốc đau mắt người,và hôm sau đỡ hẳn rồi khỏi luôn.

Bác dùng loại thuốc trị đau mắt hột à bác, hay thuốc pha dòng ampicilin

Gà nhà mình thì cũng bị như thế.đau mắt.khò khè m ms cho ú thuốc hen cua nguoi nhung chua thay khoi nen phải nhốt cách ly?

Bạn ra hiệu thuốc mua terramycin-d đậu gà mụn loét ngoài da cho uống 1-2 dọt rồi bóp cho bã đậu màu trắng vàng ra nhớ phải làm sạch rồi nhỏ vào 2-3 ngày là ok

Back