Gà con chết một cách khó hiểu........!

• Thread starter tungvd.ovic
  • Ngày gửi
Hiện tại e đang úm đàn 400 con chia làm 2 lồng úm x 2m vuông! mỗi lồng úm sử dụng 1 bóng úm 250W. che chắn kín gió. Hôm nay là được 8 ngày tuổi
.. Nhưng sáng hôm qua chết một con, đến chiều chết 1 con, và sang nay nữa cũng chết 1 con.
Đặc biệt cứ con nào to khỏe nhất đàn thì lại chết, em có kiểm tra nhưng ko thấy hiện tượng gì khác lạ cả.
-------------------------
Mong được sự giúp đỡ.

Chào bạn, úm gà là giai đoạn quan trọng nhất trong quá trình nuôi vì lúc này gà con phải "chống chọi" với mọi điều kiện ngoại cảnh bên ngoài. Do đó, chăm sóc nuôi dưỡng cần đặc biệt chú ý về nhiệt độ, độ thông thoáng...
....................................................................................................
Bạn đang cho uống kháng sinh gì để úm?
Bạn có thường xuyên sử dụng loại này không? (ghi thành phần nghen!).
Bạn cho gà con ăn bao nhiêu lần trong ngày? (Điều này ảnh hưởng đến những con lớn trong đàn)?
Gà con có hiện tượng "phân dính hậu môn" không?.
....................................................................................................
Mình sẽ online thường xuyên để giúp bạn.

Last edited:
1/ Hình như bạn úm quá nhiều trong một chuồng,theo mình được biết thì 2m2 úm có 100 con à, bạn úm 200 con trong một chuồng có thể chật quá đè nhau chết
2/ Mình chưa úm 1 bóng nhiệt độ cao như vậy nên mình cũng không rành nhưng theo mình nghĩ úm 2 bóng 100 w nhiệt sẽ đều chuồng
3/ Giai đoạn úm gà chết 1 vài con là chuyện thường đừng lo quá

Theo mình thấy nha đã làm và thấy rất tốt.đó là khi úm được 2 tuần ta nên cho gà phơi nắng, Mình làm là cho ra một chổ đã quay sẵng sáng kéo bạt ra cho gà tắm nắng, tối kéo bạt lại, che chắn gió kỹ và bật đèn úm, mình thấy gà khỏe và mau lớn lắm. Tốt gà mà tiết kiệm điện
Đó là những ý kiến thiển cận của mình, mong các bác tư vấn nhẹ nhàng hơn

Chào bạn, úm gà là giai đoạn quan trọng nhất trong quá trình nuôi vì lúc này gà con phải "chống chọi" với mọi điều kiện ngoại cảnh bên ngoài. Do đó, chăm sóc nuôi dưỡng cần đặc biệt chú ý về nhiệt độ, độ thông thoáng...
Bạn đang cho uống kháng sinh gì để úm?
Bạn có thường xuyên sử dụng loại này không? (ghi thành phần nghen!).
Bạn cho gà con ăn bao nhiêu lần trong ngày? (Điều này ảnh hưởng đến những con lớn trong đàn)?
Gà con có hiện tượng "phân dính hậu môn" không?.
Mình sẽ online thường xuyên để giúp bạn.
Thuốc úm: - kháng sinh ampi.coli+Enzim tổng hợp gồm điện giải, men sống,... + antil.CRD
Vì thời gian úm nên e cho ăn liên tục.
Gà ko bị ỉa dính hậu môn

thành phần thuốc
vd là thuốc CRD của mình có thành phần là Tiamulin fumarat acid + Doxycyclin, hyclat
nếu thuốc bạn có thành phần trên khuyến cáo 7 ngày trước và 7 ngày sau không sử dụng sản phẩm chứa Salinomycin,monensin,maduramicin,narasin

Hiện tại e đang úm đàn 400 con chia làm 2 lồng úm x 2m vuông! mỗi lồng úm sử dụng 1 bóng úm 250W. che chắn kín gió. Hôm nay là được 8 ngày tuổi
.. Nhưng sáng hôm qua chết một con, đến chiều chết 1 con, và sang nay nữa cũng chết 1 con.
Đặc biệt cứ con nào to khỏe nhất đàn thì lại chết, em có kiểm tra nhưng ko thấy hiện tượng gì khác lạ cả.
-------------------------
Mong được sự giúp đỡ.
giai đoạn úm gà rất quan trọng. nhiệt độ nước uống kín gió. gà của bạn chết có khô chân kô? nếu khô chân thì bổ sung Bcomplex + C. gà con thì bạn phòng viêm rốn, đường ruột, thương hàn,
ví dụ: Doxycyclin 20%.đó là kháng khuẩn phổ rộng. tốt nhất bạn trộn vào thức ăn.tính theo thể trọng nha.

bạn có để ý nhiệt độ trong lồng úm không? có thấy biểu hiện gà thở nhiều hay lè lưỡi ra không? nếu vậy là nhiệt độ quá nóng, nên giảm bớt nhiệt độ lại. chúc gà con bạn mau lớn.

Thuốc úm: - kháng sinh ampi.coli+Enzim tổng hợp gồm điện giải, men sống,... + antil.CRD Vì thời gian úm nên e cho ăn liên tục.Gà ko bị ỉa dính hậu môn

Bạn nên xem liều dùng kháng sinh cho chính xác đó.
Việc gà con trong giai đoạn này chết một vài con cũng không phải là vấn đề lớn (thường 1-2%) ..như mr_dangnguyen nói trên.
Kháng nên cho uống riêng với thuốc bổ hay men vì có thể ảnh hưởng đến kháng sinh và cả men nữa.
Một số nguyên nhân gây chết có thể do viêm rốn --> lòng đỏ không tiêu --> nhiễm E.Coli hay Salmonella.
Kháng sinh sử dụng uống thì hiệu quả không tuyệt đối vì có tỷ lệ những con không uống được hay không đủ liều điều trị. (do đó người nông dân thường pha gấp 2-3 lần để có hiêụ quả tốt nhất).
Nên chuẩn bị một thành phần kháng sinh khác Colistine, Ampiciline thay thế để tránh hiện tượng "lờn thuốc".
Chúc bạn nuôi thành công.
à thuốc CRD của mình có thành phần là Tiamulin fumarat acid + Doxycyclin, hyclat

Chào mr_dangnguyen! Thuốc này của hảng nào vậy bạn? (chia sẽ mình với) Thấy thị trường cũng ít,...
Buổi tối vui vẻ nghen!

Bạn nên xem liều dùng kháng sinh cho chính xác đó.
Việc gà con trong giai đoạn này chết một vài con cũng không phải là vấn đề lớn (thường 1-2%) ..như mr_dangnguyen nói trên.
Kháng nên cho uống riêng với thuốc bổ hay men vì có thể ảnh hưởng đến kháng sinh và cả men nữa.
Một số nguyên nhân gây chết có thể do viêm rốn --> lòng đỏ không tiêu --> nhiễm E.Coli hay Salmonella.
Kháng sinh sử dụng uống thì hiệu quả không tuyệt đối vì có tỷ lệ những con không uống được hay không đủ liều điều trị. (do đó người nông dân thường pha gấp 2-3 lần để có hiêụ quả tốt nhất).
Nên chuẩn bị một thành phần kháng sinh khác Colistine, Ampiciline thay thế để tránh hiện tượng "lờn thuốc".
Chúc bạn nuôi thành công.

Chào mr_dangnguyen! Thuốc này của hảng nào vậy bạn? (chia sẽ mình với) Thấy thị trường cũng ít,...
Buổi tối vui vẻ nghen!
thuốc mình sử dụng của hảng Pharmavet
tên thuốc là CRD Pharm

theo mình giai đoạn úm có rất nhiều vấn đề quan trọng mà nhiều người chăn cuôi chưa biết ví dụ như là nhiệt độ chế độ ăn tự do lền chuồng luôn phải sạch và khô ráo ,mỗi tuần lên ra phân một lần độ, thông thoáng phù hợp
lếu để gà bị lạnh và đói trong một thời gian dài gà rât hay bị bệnh nhất là salmonella và cầu trùng chú ý lếu gà bị lạnh hay bị gió lùa một thời gian dài thì gà rất hay bị bệnh CRD
chăn nuôi gà trong giai đoạn này lên phòng cẩn thận vì núc này sức đề kháng của gà rất kém rất hay bị bệnh

vậy bạn xem lại kỹ nha rốn có sưng đỏ ko, dùng tay để lên nền chuồng xem có ẩm quá ko nếu ẩm thì coi chừng nhiệt độ úm quá cao gà uống nhìu nước và đi phân nước đó, dùng nhiệt kế đo nhiệt độ chuồng úm lại xem có quá cao ko nha 2m2 mà xài bóng 250w thì hơi bị nhìu đó.
thân chào bạn

Hôm nay lại tèo 1 em các bác ợ! tỷ lệ chết giờ là 7/400 con!
E thu trấu thì thấy bên dưới nền có hơi ẩm, có lẽ e phải xem lại nhiệt độ. Hôm qua lại thấy 1 em có biểu hiện crd em cho nó đi gặp ông vải luôn, lồng úm cực kỳ kin gió rồi các bác ạ...! úm thời tiết lạnh cũng khó thật.

Gà chết ko bị khô chân, thể trọng gà rất lặng, cầm chắc tay.
Nhiệt độ quá cao có dẫn đến bệnh CRD ko!?
Nhiệt độ gà 8 ngày tuổi bao nhiêu là đủ!?

Thank các bác nhé.........!

Last edited by a moderator:
thành phần thuốc
vd là thuốc CRD của mình có thành phần là Tiamulin fumarat acid + Doxycyclin, hyclat
nếu thuốc bạn có thành phần trên khuyến cáo 7 ngày trước và 7 ngày sau không sử dụng sản phẩm chứa Salinomycin,monensin,maduramicin,narasin
nếu là CRD thì Doxycyclin thì cũng tốt rồi. nếu ban kết hợp với Bromhenxin. thì sẽ tăng gấp đôi hiệu quả. chỉ dùng 3 ngày là ok.
gà của boy bị CRD thì boy dùng thuốc tây.củng rất hiẹu quả mà lại nhẹ tiền thuốc nữa. tetracyline + cloramphenicol.

Hôm nay lại tèo 1 em các bác ợ! tỷ lệ chết giờ là 7/400 con!
E thu trấu thì thấy bên dưới nền có hơi ẩm, có lẽ e phải xem lại nhiệt độ. Hôm qua lại thấy 1 em có biểu hiện crd em cho nó đi gặp ông vải luôn, lồng úm cực kỳ kin gió rồi các bác ạ...! úm thời tiết lạnh cũng khó thật.

Gà chết ko bị khô chân, thể trọng gà rất lặng, cầm chắc tay.
Nhiệt độ quá cao có dẫn đến bệnh CRD ko!?
Nhiệt độ gà 8 ngày tuổi bao nhiêu là đủ!?

nhiệt đô 2 tuần tuổi là 32-34 là ok, hiện giờ thời tiết rất lạnh, độ ẩm cao có thể dẫn tới bị CRD.. tuấnn đầu tiên chết vài con là bình thường thôi bạn ơi.bạn theo dõi phân gà có dính đít không? phân màu gì ? có khác thường gì không? bụng to không? lòng đỏ tiêu chưa?

Back