gà em bị bệnh lạ .. mong các bạn tư vấn

• Thread starter mr.bi2013
  • Ngày gửi
Em nuôi 300 gà ta thả vườn. Hiên đã được 17 ngày tuổi. Em đã chủng vacxin new và gum lần 1 lúc 3 và 5 ngày tuổi. Cách đây 4 hôm gà có hiện tượng bị cầu trùng và bị gum.e đã sd thuốc cầu trung và chữa bệnh gum. Từ hôm đó đàn gà của em no cứ chết dần ( xót xa lắm các bác ạ). Hôm thì 1, hôm thì 2 em. Em mổ khám thì chỉ thấy gan sưng rất to, ko có biểu hiện hoại tử .hôm nay thì em fat hiên thêm có 2 con bị sưng mắt , nó cứ cúi đầu rúc xuống háng cứ như bị đông kinh ý. Phân gà nhà em thì có đủ loại : trắng như nước vôi, nâu như cafe sữa. Hôm nay có 1 con chết em còn thấy phân nhớt màu váng còn dính 1 ít ở hậu môn nữa. E toàn nuôi vịt .jo mới đụng vào gà lân đầu tiên nên ko bik j cả rất mong các anh em đi trước cho chut it kinh nghiệm để qua cơn hiểm nghuy này.
chuồng trại thì em vs sạch sẽ. Nhiệt độ um cung đạt dk. Em chi ăn thẳng cám vẩy cua conco. Em có sd thuốc cầu trùng của hungnguyen. Đang cho uống paracetamol + điện giả + giải độc gan thận để chữa bệnh gum. Chưa dam chung lần 2 vacxin lẫot vì đang bệnh này.
thiệt hại : gần 30 c rồi ạ
em ở phú thọ. B nào ở gần mà có lòng nhiệt tình đến tạ xá giúp e luôn càng tốt

em cần 1 lời khuyên lắm. Hic

Bị gum sao mua kháng thể gum về tiêm để phòng bệnh kế phát. Pất kẩn quá

Bị gum sao mua kháng thể gum về tiêm để phòng bệnh kế phát. Pất kẩn quá

em chữa theo mấy bác trong 4rum : praxetamol + điện giải + giải độc gan. Mà gà e bé vậy liệu có tiêm kháng thểdc ko? Có cho uống dc ko hả bác?

Theo như mô tả, có thể gà nhà bạn mắc bệnh ghép:bạch lỵ+crd+cầu trùng+gumboro.Bạn có thể liên lạc theo địa chỉ:bsty Phạm Khắc Hùng đt:0975527565 mình có thể gúp được bạn trong khả năng cho phép.

em chữa theo mấy bác trong 4rum : praxetamol + điện giải + giải độc gan. Mà gà e bé vậy liệu có tiêm kháng thểdc ko? Có cho uống dc ko hả bác?

có loại kháng thể cho uống nhưng phải sử dụng liều gấp đôi
gà của anh đang bị bệnh gếp vì vậy tốt nhất nên có đơn thuốc của bsty
Thân..........

Cám ơn các bác đã tư vấn. Sau nhiều ngày điều trị gà của em cũng đã có biểu hiện khá hơn .nhưng vẫn có hiện tượng xù lông và đi ỉa phân cafe sữa. Không bị chết và ăn uống cũng khoẻ lên ngieeuf. Ga e hiện tại được 18 ngày tuổi, e muốn hỏi bây giờ e chủng đậu và laxota có được không? .sau đó e vẫn kết hợp cho uống ks enroflocxacine và thuốc trị bệnh cầu trùng thì có ảnh hưởng j ko?.
nhờ các bác tư vấn giúp.

tiện đây b nao ở phú thọ biết chỗ nào bán giống gà ri và gà ta uy tín giới thiệu cho e với. Định nuôi nhiều mà ko tim được trại giống nào uy tín các b ạ.

chúc
toàn thể ace trên diễn đàn chăn nuôi thành công, it phải ra tiệm thuốc thú y !

Theo như mô tả, có thể gà nhà bạn mắc bệnh ghép:bạch lỵ+crd+cầu trùng+gumboro.Bạn có thể liên lạc theo địa chỉ:bsty Phạm Khắc Hùng đt:0975527565 mình có thể gúp được bạn trong khả năng cho phép.

bác có địa chỉ email ko ạ. bác cho em email đi được ko ạ. em có chút vấn đề về gà mong bác giúp đỡ.

Cám ơn các bác đã tư vấn. Sau nhiều ngày điều trị gà của em cũng đã có biểu hiện khá hơn .nhưng vẫn có hiện tượng xù lông và đi ỉa phân cafe sữa. Không bị chết và ăn uống cũng khoẻ lên ngieeuf. Ga e hiện tại được 18 ngày tuổi, e muốn hỏi bây giờ e chủng đậu và laxota có được không? .sau đó e vẫn kết hợp cho uống ks enroflocxacine và thuốc trị bệnh cầu trùng thì có ảnh hưởng j ko?.
nhờ các bác tư vấn giúp.

tiện đây b nao ở phú thọ biết chỗ nào bán giống gà ri và gà ta uy tín giới thiệu cho e với. Định nuôi nhiều mà ko tim được trại giống nào uy tín các b ạ.

chúc
toàn thể ace trên diễn đàn chăn nuôi thành công, it phải ra tiệm thuốc thú y !
vacxin theo mình thì nên sử dụng khi gà đang khỏe mạnh thì tốt nhất , đâu lasota thì để thêm vài ngày nữa cũng ko sao đâu giờ tốt nhất nên tăng thêm vitamin a,d,e,c sau 3 ngày ( tránh cho gà bị street ) chủng đậu cũng chưa muộn.
Thân......

Có bệnh vái tứ phương!

Nghe bác mô tả em hình dung đàng gà của bác như sau: Gà ủ rũ đứng co cụm thành từng cụm nhỏ (30 con/cụm). Không biết nhiệt độ ngoài đó thời điểm này thế nào nhưng nhìn thì thấy có vẻ lạnh (cảm quan). Chân hơi khô, diều hơi nhão (mềm) còn phân thì như bác mô tả. Chuồng gà của bác sẽ ẩm ướt do phân gà không khô.13 ngày tuổi gà bị gumboro thì bác chăm sóc kỹ quá đấy! (Câu này nói thật 100%, không hề có ý chê bác đâu). Trong nuôi gà ngoài những trận đại dịch ra thì người ta sợ nhất là gumboro vì tỉ lệ hao hụt khá cao và làm giảm đáng kể sức đề kháng của con gà.Tiện đây em xin chỉ điểm một kinh nghiệm phòng trị gumboro mà theo em thấy là cực kỳ hiệu quả. Cách này các bác mới nuôi cần chú ý kỹ vì đây là chuyện thật 100%.
1 Không nên làm vệ sinh chuồng trại lúc có gà ở độ tuổi từ 13 - 45 (Nghe rất vô lý đúng không? Nhưng làm vệ sinh chúng ta sẽ làm xáo trộn đáng kể bầy đàn. Làm tăng khả năng hoạt động của con gà (chất độn mới gà rất thích bới). Đây là 1 trong những nguyên nhân xuất hiện gumboro. Việc có người lạ hoặc tác động lạ làm xáo trộn bầy đàn cũng tương tự như làm vệ sinh (mức độ ít hơn nhưng cũng nguy hiểm))
2 Không đưa thức ăn lạ vào giai đoạn này (13-45 ngày tuổi). Kể cả rau xanh, cá,... nhất là lục bình.
3 Nhiệt tình + thiếu hiểu biết = PHÁ HOẠI: Nhiệt tình dọn vệ sinh + cắt rau cho gà ăn = GUMBORO chắt như đinh đóng cột.
4 Theo dõi đàn gà kỹ bằng việc quan sát nền chuồng và thức ăn giúp phát hiện sớm bệnh gumboro. Nếu sáng bạn bước ra chuồng gà thấy chuồng ẩm hơn mọi ngày thì có việc để làm rồi đó. Lượng thức ăn sẽ tăng theo từng ngày nên không lý do gì ngày hôm qua ăn hết từng ấy thức ăn mà hôm nay lại để thừa?. Bệnh chắt chắn luôn.
Chỉ cần thấy nền chuồng ẩm hoặc thức ăn thừa và cũng có cả 2 cái cùng xảy ra nữa. Cho uống thuốc gấp.
Gumboro dễ trị nếu phát hiện sớm (chưa có con nào nằm vẹp thì gần như không chết con nào).
Thuốc trị gumboro gồm 3 thành phần: Giảm đau hạ sốt, bù nước và trợ lực. Thành phần trong thuốc đặc trị gumboro cần có: Acetaminophen, Paracetamol, Bycomycin, Lactose, C,Sodium, Potasium và các Vitimine (càng nhiều càng tốt).
Đặc biệt chú ý gà bị gumboro không nên dùng kháng sinh (kể cả khi phát hiện có ghép). Vì ở giai đoạn này gà con thường dùng thuốc úm có đầy đủ thành phần trị bệnh nên rất ít khi gặp bệnh đại trà. Nếu phát hiện Gumboro ghép với gì đó thì cứ trị dứt gum xong rồi trị tới cái ghép.
Kinh nghiệm của bản thân (hơi phản khoa học một tý nhưng đảm bảo gà không bị gum luôn):
1 Không dùng vaccine trong giai đoạn này (chỉ chuẩn vacine new lúc 5 ngày và 10 ngày rồi thôi luôn) vì thật tế vacine dùng cho người mà còn sản xuất bảo quản không tốt (các sự cố về vacine có đầy) huống chi cho gà!Ai dám đảm bảo rằng vacine đó luôn được bảo quản ở điều kiện hợp lý? Từ lúc sản xuất đến khi đưa vào cơ thể con gà là không ổn. Ngoài ra việc quan trọng nhất đó chính là lúc làm vacine đàn gà bị xáo trộn rất nhiều. Dễ gum ghê lắm!!!!
2 Không thay đệm lót trong thời gian này ( đổ đệm dày 10cm thì ok luôn).
3 Hạn chế tối đa "khách" đến thăm trong giai đoạn này.
Quay lại trường hợp đàn gà của bác. Theo em thì nên dùng BM-THIAMPHENICOL10% của thú y Bình Minh. Ngoài ra có Therapy của Indonesia cũng rất tốt nhưng thuốc này nặng liều lắm. Không dùng cho gà con. Nếu em đoán đúng thì dùng xong ngày hôm sau gà ăn chơi bình thường "như chưa hề có cuộc chia li" xảy ra!!!!
Vài ý kiến rút ra từ kinh nghiệm, mong sẽ giúp ích được cho các bác.
Thiên Lý

Back