:: gà ỉa phân xanh loãng 05/1/2012

• Thread starter quanghunggiatrang
  • Ngày gửi
sau vài hôm tiêm thuốc tilosin chữa bệnh khò khè ko thấy gì nữa. gà dc 12 tháng tuổi, nặng 4kg. đã tiêm phòng newcatson.
vừa chiều hôm qua em thấy gà (gà Đông Tảo) tự nhiên chui vào chuồng ko ra ăn, đến tối em kiểm tra thấy nó vẻ mệt mỏi và ỉa phân màu xanh lỏng lỏng. em ko biết gà bị bệnh gì nữa. sáng em đi làm đến tối mới về, các anh chị biết bệnh gì cho em lời khuyên để lát nữa em đi làm về em mua thuốc cho gà.
cảm ơn các anh chị

Last edited by a moderator:
đang rất cần 1 bài về Cơ chế Kháng nguyên - Kháng thể & Cách phòng bệnh bằng Vaccin mong anh bỏ chút thời gian để giúp đàn em đi sau hiểu rõ ràng và biết tường tận cách chăm sóc cho đàn vật nuôi. cám ơn anh trước
cùng suy nghĩ,
phải hiểu cơ chế thì chữa mới yên tâm :D
chỉ có điều là em hơi lạ, là khi tiêm phòng thì phải tiêm vào lúc khỏe, tiêm vi rút bệnh ở dạng yếu vào con vật con vật nó mới tạo ra kháng thể chống lại bệnh này... nhưng nếu con vật đang mắc bệnh mà lại đi tiêm thêm vi rút bệnh mặc dù vi rút này yêu vào người nó thì càng làm tăng độ bệnh lên chứ!!!!!!!! do đó em có nghi ngờ ông bác sĩ kia khi tư vấn cho em lúc gà nhà em bị bệnh chữa bằng cách tiêm kháng thể.
rắc rối quá :1^:

cùng suy nghĩ,
chỉ có điều là em hơi lạ, là khi tiêm phòng thì phải tiêm vào lúc khỏe, tiêm vi rút bệnh ở dạng yếu vào con vật con vật nó mới tạo ra kháng thể chống lại bệnh này... nhưng nếu con vật đang mắc bệnh mà lại đi tiêm thêm vi rút bệnh mặc dù vi rút này yêu vào người nó thì càng làm tăng độ bệnh lên chứ!!!!!!!! do đó em có nghi ngờ ông bác sĩ kia khi tư vấn cho em lúc gà nhà em bị bệnh chữa bằng cách tiêm kháng thể.

À thì ra vậy...bạn bị hiểu nhầm nhầm rồi...! Vì bạn thật lòng chưa hiểu nên tôi giải thích lại.
* Bạn nên hiểu lại cho kĩ nha:
_ Chủng ngừa bằng Vaccin người ta gọi đó là Kháng nguyên. Là tiêm hoặc cho uống con vi trùng hay virus nhược độc (mầm bịnh đã làm yếu đi không thể gây bịnh cho gia súc hoặc gia cầm). Nhưng được phép chủng vào lúc cân vật thật khỏe (không nhiễm bịnh), sau khi chủng qua 21 ngày thì cơ thể sẽ sản sinh ra Kháng thể đặc hiệu để chống lại mầm bịnh đã chủng.
Ví dụ chủng Newcastle thì sau 21 ngày con gà của bạn không còn mắc Newcastle nữa... Còn quy trình chủng như thế nào cho đúng mới là điều quan trọng, tôi hứa sẽ viết lên để chia sẻ cho các bạn...vì các bạn mắc quá nhiều lỗi trong cách chủng ngừa thành ra không tạo được Kháng thể đăc hiệu.

*** Kháng thể là do cơ thể sản sinh ra khi tiếp nhận một Kháng nguyên lạ.
Vió dụ: Bạn chủng ngừa Dịch tả, thì cơ thể sẽ sản sinh ra Kháng thể đặc hiệu để chống lại Kháng nguyên bạn tiêm vào...

+++ Như vậy cơ chế của chúng là sản sinh ra và tiêu diệt lẫn nhau. Tôi sẽ viết bài khác..!

**
** Nên khí gà của bạn đã nhiễm phải virus Newcastle thì không có thuốc nào điều trị cho hết bịnh cả..! Nên mới nhờ áp dụng vào Cơ chế Kháng nguyên & Kháng thể để triệt tiêu nhau.

Thú y nơi bạn đã bảo bạn mua Kháng thể gà ( Trong Kháng thể đó có cả 2 loại trong 1 lọ là Newcastle + Gum) về tiêm cho gà là đúng hoàn toàn..! Chỉ có Kháng thể mới tiêu diệt được mầm bịnh..!

+ Bạn đã nhầm giữa Kháng thể và Vaccine ( là Kháng nguyên) nên bạn bảo là: " Sao gà nó bị bịnh sắp chết, còn đi tiêm Vaccin vào làm gì cho nó nhanh chết thêm..!"
Đó là bạn nhầm, Kháng thể không phải là Vaccine, mà nó tiêu diệt mầm bịnh (trong đó nó tiêu diệt mầm bịnh dịch tả & Vaccine).

Ví dụ: người bị chó dại cắn gần tim hay vùng đầu, ta không thể chích ngừa Vaccine Dại ngay được vì sợ Virus Dại do chó dại truyền đi thẳng vào thần kinh nhanh hơn khi cơ thể chưa kịp sản sinh ra Kháng thể Dại (đặc hiệu).
Do vậy ta cần tiêm Kháng thể Dại trước để cơ thể chúng ta có Kháng thể Dại đặc hiệu trước, nó sẽ trung hòa và diệt mầm bịnh Dại của chó dại truyền qua con người bị cắn, sau đó ta tiếp tục chích Vaccin dại để cơ thể 1 lần nữa tạo ra kháng thể Dại đặc hiệu, nhằm mục đích diệt Virus Dại nếu còn.

** Vẫn còn 1 biện pháp nữa là " Lấy lửa để chữa cháy" nghĩa là dập tắt mầm bịnh bằng Vaccin, nhưng tôi sẽ bàn sau...nói nhiều quá đâm ra rối mù lên khó hiểu..!

++ Vậy bạn nên phân biệt sự khác nhau giừa Kháng thể và Vaccine vì 2 cái này đối lập và cơ chế tiêu diệt lẫn nhau..!

_ Mong ý kiến từ bạn.

--------

Cám ơn bạn.
Tôi sẽ viết bài: " Cơ chế Kháng nguyên-Kháng thể"

Để các bạn tránh được việc chủng ngừa trùng lập...dẫn đến chúng triệt tiêu nhau nên không tạo được Kháng thể đặc hiệu..!

ai nói gì thì nói chứ bản thân mình xài KTG có hiệu quả ở 2 bệnh Grum và Tả, mình ko cần mấy cái lý thuyết trên trời, mình thử với bầy gà lai của mình và có hiệu quả, nhưng ko cao như cái tên KHÁNG THỂ thôi.!

Nói thật với bạn Lotus64 chứ tôi cũng chán cái cảnh đi tư vấn không công này lắm bạn ạ, rảnh hới vác tù và hàng tổng..! Ơn huệ gì mấy chuyện này..!
Cám ơn bạn đã đóng góp ý kiến cho topic này..!

ai nói gì thì nói chứ bản thân mình xài KTG có hiệu quả ở 2 bệnh Grum và Tả, mình ko cần mấy cái lý thuyết trên trời, mình thử với bầy gà lai của mình và có hiệu quả, nhưng ko cao như cái tên KHÁNG THỂ thôi.!
lý thuyết k phải trên trời rớt xuống đâu bác. lý thuyết và thực tiễn không cách xa nhau lắm đâu. Nếu bác thấy cách bác làm hiệu quả thì bác cứ làm, có ai ép bác đâu, nhưng bác đừng nói câu đó. Bác Chí chỉ muốn giúp đỡ cho ACE thôi, bác tư vấn có ăn của ai đồng tiền nào đâu.

theo anh Chí thì đàn nhà em bị bệnh newcatson à?
(nhớ là hồi đó em mua 1 lọ pha vac xin với dung môi 100cc và tiêm cho mỗi con 10cc tiêm phòng rồi mà vẫn bị :1^:)

Hiện tượng bạn nêu trên đây đúng là Newcastle (dịch tả gà), muốn biết chính xác hơn thì mổ khám, nhưng chỉ có Bs Thú y đã làm lâu năm thì chẩn đoán đúng.
Thú y nơi bạn bảo mua kháng thể Dịch tả và Gum về chích 1 con 2ml (cc). Để nó trung hòa mầm bịnh (kháng nguyên gây bịnh). Là đúng rồi đó, vì dịch tả càng dùng kháng sinh thì càng chết vô tác dụng!!!! Virus gây bịnh là ko có thuốc chữa..!

*Vậy nên trên Agriviet.com này họ nên tuyuển 1 vài Bs Thú Y dày dạn kinh nghiệm để tư vấn & hướng dân cho người chăn nuôi thì tốt hơn, chứ nhiều người tư vấn theo hiểu biết và kinh nghiệm của riêng mình, mà không qua chuyên ngành thì biết tin ai bao giờ...! Đã tư vấn thì phải chuẩn, chứ như kiểu này thì giống như "Đẽo cày giữa đường"...gần giống như đem vật nuôi của mình ra làm thí nghiệm...chết hết là đúng rồi.
* Ngay cả chính bạn cũng ko tin là gà mình bị dịch tả..! Thú y nơi bạn đã đoán đúng.
Nhiều lúc bản thân tôi cũng hết nhiệt tình muốn "quy ẩn" vào để nghe mọi người thuyết với nhau là đủ rồi còn ai ra sao thì mặc, chen vào được gì..? Và tốn công sức...! Bạn muốn tư vấn trực tiếp thì gọi
ĐT: 0933525939 gặp tôi.
Thầy rất hay, em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của thầy, nhiều ng nhiều ý kiến, kiến thức chuyên ngành ko sâu nân dẫn tới thiệt hại, lượt qua hết các comment, đang quan tâm nhất chính là cái nàyThật ra tiêm phòng vaccin chỉ đáp ứng được 60% là tốt nhất, tùy từng nơi, dich tễ ở từng địa phương, các yếu tố và môi trường, giao mùa, độ ẩm không khí làm cho virus có cơ hội bộc phát.
Về phòng bệnh: tốt nhất là chủng ngừa 2 lần có nghĩa là: hôm nay bạn chủng ngừa ND, sau 3 tuần nữa lặp lại, cứ 3 tháng làm 1 lần, để duy trì khả năng miễn dịch trong cơ thể
về trị bệnh: dùng kháng thể KTG, tiêm dưới da, 2cc mỗi con, liên tục 3 ngày, sau đó tiến hành dập dịch bằng Vaccin với liều lượng gấp đôi.
Lưu ý: không đưa vaccin vào trước ngay khi phát hiện mà chỉ đưa vào sau khi đưa kháng thể
nếu dùng vaccin nội, thì vừa dùng chủng Lasota và M, nhỏ vào mắt mũi miệng và chích bắp
Nên điều trị căn nguyên kết hợp với triệu chứng. Gà bị ND thường có dịch chảy ra ở miệng, chướng hơi, thức ăn không tiêu. sử dụng Men tiêu hóa, Bromhexine (giãn khí quản, giảm tiết dịch nhờn) bổ sung C,B hạ sốt, phục hồi, nên cho ăn ít.
Đôi dòng góp ý, có gì sai sót, mong mọi người đóng góp cho mình rút kinh nghiệm

Hiện tượng bạn nêu trên đây đúng là Newcastle (dịch tả gà), muốn biết chính xác hơn thì mổ khám, nhưng chỉ có Bs Thú y đã làm lâu năm thì chẩn đoán đúng.
Thú y nơi bạn bảo mua kháng thể Dịch tả và Gum về chích 1 con 2ml (cc). Để nó trung hòa mầm bịnh (kháng nguyên gây bịnh). Là đúng rồi đó, vì dịch tả càng dùng kháng sinh thì càng chết vô tác dụng!!!! Virus gây bịnh là ko có thuốc chữa..!

*Vậy nên trên Agriviet.com này họ nên tuyuển 1 vài Bs Thú Y dày dạn kinh nghiệm để tư vấn & hướng dân cho người chăn nuôi thì tốt hơn, chứ nhiều người tư vấn theo hiểu biết và kinh nghiệm của riêng mình, mà không qua chuyên ngành thì biết tin ai bao giờ...! Đã tư vấn thì phải chuẩn, chứ như kiểu này thì giống như "Đẽo cày giữa đường"...gần giống như đem vật nuôi của mình ra làm thí nghiệm...chết hết là đúng rồi.
* Ngay cả chính bạn cũng ko tin là gà mình bị dịch tả..! Thú y nơi bạn đã đoán đúng.
Nhiều lúc bản thân tôi cũng hết nhiệt tình muốn "quy ẩn" vào để nghe mọi người thuyết với nhau là đủ rồi còn ai ra sao thì mặc, chen vào được gì..? Và tốn công sức...! Bạn muốn tư vấn trực tiếp thì gọi
ĐT: 0933525939 gặp tôi.
Ủng hộ.
Agriviêt nên tuyển vài bs thú y có chuyên môn và tâm huyết nhằm tư vấn giải đáp cjo bà con. Cũng để nâng cao hiệu quả và chất lượng của dd
Ps. Gởi lời nhắn đến BQT

Thầy rất hay, em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của thầy, nhiều ng nhiều ý kiến, kiến thức chuyên ngành ko sâu nân dẫn tới thiệt hại, lượt qua hết các comment, đang quan tâm nhất chính là cái nàyThật ra tiêm phòng vaccin chỉ đáp ứng được 60% là tốt nhất, tùy từng nơi, dich tễ ở từng địa phương, các yếu tố và môi trường, giao mùa, độ ẩm không khí làm cho virus có cơ hội bộc phát.
Về phòng bệnh: tốt nhất là chủng ngừa 2 lần có nghĩa là: hôm nay bạn chủng ngừa ND, sau 3 tuần nữa lặp lại, cứ 3 tháng làm 1 lần, để duy trì khả năng miễn dịch trong cơ thể
về trị bệnh: dùng kháng thể KTG, tiêm dưới da, 2cc mỗi con, liên tục 3 ngày, sau đó tiến hành dập dịch bằng Vaccin với liều lượng gấp đôi.
Lưu ý: không đưa vaccin vào trước ngay khi phát hiện mà chỉ đưa vào sau khi đưa kháng thể
nếu dùng vaccin nội, thì vừa dùng chủng Lasota và M, nhỏ vào mắt mũi miệng và chích bắp
Nên điều trị căn nguyên kết hợp với triệu chứng. Gà bị ND thường có dịch chảy ra ở miệng, chướng hơi, thức ăn không tiêu. sử dụng Men tiêu hóa, Bromhexine (giãn khí quản, giảm tiết dịch nhờn) bổ sung C,B hạ sốt, phục hồi, nên cho ăn ít.
Đôi dòng góp ý, có gì sai sót, mong mọi người đóng góp cho mình rút kinh nghiệm
Bạn nên đọc lại bài "Cơ chế Kháng nguyên - Kháng thể & cách tiêm ngừa" mà tôi đã viết trên diễn đàn thì bạn sẽ nắm rõ hơn...
http://agriviet.com/threads/co-che-ve-khang-nguyen-khang-the-cach-chung-ngua.126335/
Chúc ban chăn nuôi thành công.

Bạn nên đọc lại bài "Cơ chế Kháng nguyên - Kháng thể & cách tiêm ngừa" mà tôi đã viết trên diễn đàn thì bạn sẽ nắm rõ hơn...
http://agriviet.com/threads/co-che-ve-khang-nguyen-khang-the-cach-chung-ngua.126335/
Anh chí cho em hỏi.
Gà 5tháng tuổi đã làm vacxin ND 2lần 3 ngày và 21 ngày tuổi nhỏ mắt mủi. Ko chích lần 3 45ngày tuổi.
Giờ gà đã 5 tháng muốn chủng ngừa ND lại thì làm thế nào.
Chỉ cần chích new hệ M. Hay phải nhỏ lasota trước.
Và bệnh tụ huyết trùng thì mình nên chích hay ngừa bằng kháng sinh:)

Mình thì qua 2 tháng tức là 60 -70 ngày là tiêm New luôn , ko sao cả, còn THT thì nên tiêm ngày 45 - 50 đó bạn
Chú Chí cho cháu hỏi , gà cháu nó lâu lâu ọc ra 1 mớ đờm , rồi lại nuốt vào như người bị đờm, ăn cũng ko nhiều lắm, đôi khi nằm nghỉ 1 góc mặt tái mét, ko năng động , có phải là bị hô hấp ko chú, cháu ko đánh KS mà chỉ bổ sung nước tỏi và VTM thôi , thấy gà ko yếu đi nhưng vẫn còn hiện tượng đấy

Anh chí cho em hỏi.
Gà 5tháng tuổi đã làm vacxin ND 2lần 3 ngày và 21 ngày tuổi nhỏ mắt mủi. Ko chích lần 3 45ngày tuổi.
Gà ở 5 tháng tuổi bạn nên tiêm New chủng M thì tốt nhất...chỉ gà nhỏ hay là gà thả vườn số ít thì mới dùng Losota.
Nếu bạn nuôi gà đẻ số nhiều thì nên tiêm THT...còn ít thì thôi.
Anh chí cho em hỏi.
Gà ở 5 tháng tuổi bạn nên tiêm New chủng M thì tốt nhất...chỉ gà nhỏ hay là gà thả vườn số ít thì mới dùng Losota.
Nếu bạn nuôi gà đẻ số nhiều thì nên tiêm THT...còn ít thì thôi.
Mình thì qua 2 tháng tức là 60 -70 ngày là tiêm New luôn , ko sao cả, còn THT thì nên tiêm ngày 45 - 50 đó bạn
Chú Chí cho cháu hỏi , gà cháu nó lâu lâu ọc ra 1 mớ đờm , rồi lại nuốt vào như người bị đờm, ăn cũng ko nhiều lắm, đôi khi nằm nghỉ 1 góc mặt tái mét, ko năng động , có phải là bị hô hấp ko chú, cháu ko đánh KS mà chỉ bổ sung nước tỏi và VTM thôi , thấy gà ko yếu đi nhưng vẫn còn hiện tượng đấy
Cứ dùng tỏi cho uống và củ hành sống băm nhuyễn cho ăn thêm vài ngày nữa ...có khi hết bệnh, nhưng nó đi phân xanh loãng có nước nhầy, cuối bãi phân có vôi...thì là New ghép với hô hấp.
Gà rất khó đoán bệnh bạn ah...!

Thanks anh chí nha.
Minh thích nuôi gà giống bạn này nè.
Hạn chế sử dụng kháng sinh. Nuôi vậy lỡ gà có bị gì thì mình còn có miếng thịt. Chứ dùng ksinh rồi chẳng giám ăn nó đá nhau chết cũng nhịn thèm. Hihi
Ko biết anh ban nuôi vậy hiệu quả thế nào có thể chia sẻ dc ko.
Chứ không hiểu sao gà mình mà mổi lần ngừa ksinh nó nóng hay sao mà hăng lên cả đàn cắn nhau chí chóe. Có khi lồi lòng .

cùng suy nghĩ,
Nói thật là mình chỉ chăn nuôi khoảng 1 năm nay thôi, nhưng mình cũng có nuôi gà Đông tảo. Hiện tại bầy gà ĐT của mình cũng có một số bệnh. Số là có 2 con bị liệt ( một con thì chịnh đích, một con thì cấm đầu ) = không có con nào đi đứng vững vàng được. Hai chú gà trống thì ỉa phân lỏng và xanh tím màu trong vài giờ thì đã ra đi, còn đồng loạt những chú gà đi phân xanh và bỏ ăn (gà khoản 2.7kg). Trong lúc này mình có cảm giác là không còn hy vọng nữa, mặc dầu gà tiêm chủng đầy đủ. Mình chạy hỏi khắp nơi với những người nuôi gà lâu năm nhưng gì gà mình có giá trị cao nên người ta rất ngại cho lời khuyên. Hết cách rồi mình buồn bã và tìm đến cửa hàng thuốc thú y mua 4 lọ kháng thể gà (loai trị New và Gum) về tiêm. Bây giờ chúng ăn được nhưng vẫn còn đi phân xanh, chúng chạy nhảy bình thường nhưng vẫn luôn theo dõi. Đây là chuyện thực tại của mình luôn (à mình không dùng kháng sinh). Chuyện của mình không biết có ổn hay không nữa, nhưng củng mong có thể giúp ít được cho bạn.

Gà nhà e dc 40 ngày tuổi có một hai con hien tượng bỏ ăn người gầy gò hay đung yên một chỗ ỉa phân loãng màu xanh. E ko biết là bệnh gì và cách chữa ra sao mong các bác có ai biết mách e voi

Thì đó, newcatsơn, đi mua kháng thể ktg tiêm gà đi ỉa 1ml con,tách con khoẻ ra làm lasota theo hướng dẫn. Cho uống kháng sinh như doxycilin, amoxicilin liều phòng cùng ngày dùng kháng thể.
Theo dõi tới hôm sau, thấy gà bệnh đi lại được, tỉnh táo thì pha lasota đông khô liều 50 con với gum đông khô liều 100 con cho mỗi 30 gà uống.
Những gà vẫn có triệu chứng, yếu tiêm thêm 1ml kháng thể, tiêm tổng tối đa 3 ngày.
Lưu ý, cho uống vitamin b c, gluco, giải độc gan thận. K bắt buộc cho uống gum.
Xong lên đây nc tiếp!

Trường hợp của gà của bạn, mình nghi ngờ la rối loạn khuẩn đường ruột do sử dụng kháng sinh quá liều hay lâu ngày.căn cứ vào các yếu tố bạn nêu:- Bệnh xuất hiện ngay sau khi điề trị KSinh.- Gà mất nhiệt do ăn nhưng không hấp thụ được thức ăn ở ruột.Hướng điều trị như sau:- Giảm lượng thức, tránh cho ăn thừa, vệ sinh máng ăn máng uống nhằm tránh nhiễm khuẩn dẫn đến viêm ruột.- Bù đắp nước điện giải.- Bổ sung vi khuẩn có lợi ( rất quan trọng nhé )- Ngừng cấp KS ( nếu gà đã hết khò, còn khò thì vẫn sử dụng KS nhưng nhớ kèm trộn men tiêu hoá trong thứ ăn nước uống), giải độc gan.- Giữ ấm cho bầy gà nhé.Bác còn chưa hiểu hết thi call mình : 0919560956

Ban nói đúng rồi đó do khánh sinh quá liều

Back