gà xào lăn

• Thread starter xuannhu
  • Ngày gửi
X

xuannhu

Guest
hôm nay mình thèm ăn thịt gà mà chiên.kho.hầm.luộc.nấu cháo hoài ăn cũng ngán nên mình quyết định sẽ làm món xào lăn và lẩu gà
nguyên liệu chuẩn bị gồm

1 con gà.dừa khô nạo.sữa vinamilk.hành tỏi.hủ sả tế.ngò rí.xà lách.rau cải bẹ xanh.củ khoai môn.rau đắng.hủ chao.

gà mình rửa sạch chặt thành miếng nhỏ vừa ăn để ráo nước và ướp gia vị vào gồm:

hành tím.tỏi băm nhuyễn.cà ri.đường.bột ngọt.nước mắm ngon.muối.hủ sả tế...sau đó mình trộn điều cho gia vị thấm vào thịt và để khoảng 1 tiếng..trong khi chờ đợi thịt thắm gia vị mình làm lặt vặc kế tiếp nè

mình rửa rau sạch nè
mình vắt nước cốt dừa và cho lên bếp đun sôi rùi tắt bếp nè
rọt củ khoai môn và sắt thành cục nhỏ rùi đem chiên cho vàng nè.
pha nước chao với nước cốt dừa.đường.cho vừa ăn để chấm lẩu nè

khi thịt đã thấm mình bắt chảo lên cho nóng rùi cho tí xã vào và cho gà vào xào cho gần chín mình cho tiếp nước cốc dừa vào..xào đến khi chín mình cho 1 tí sữa vinamilk vào và tắt lửa..mình sắp dĩa cà chua với xà lách rùi cho món gà xào lăn lên dĩa và rắt vài lát ngò rì và ít đậu phộng nè..thế xong món xào lăn..

kế tiếp mình bắt nồi lên cho dầu ăn và hành tỏi vào phi thơm rùi bỏ gà còn lại vào xào cho săn lại tí..mình chế hết nước cốt dừa còn lại vào nồi và chế vào 6 bịt sửa vinamilk không đường vào nồi nấu cho chín mình nêm lại coi vừa ăn chưa nè..mình bỏ khoai môn chiên vào nè..món lẩu này ăn với rau đắng.cải bẹ xanh thêm bánh mì nữa sẽ rất ngon..chấm với nước chấm chao thêm tí xả tế vào chao cho cay cay..ngon..chẹp chẹp..mình nấu ở nhà ăn khen ngon..nói mình mở quán bán được à..hjhj mình nói mình nấu ăn dở lắm..hjhj..mình k bít sao nhé..mình nấu tự mình ăn thấy cũng bình thường..mà ngta lại khen ngon..lạ nhỉ..cả khách đến nhà chơi cũng hỏi ai nấu ăn vậy..ở nhà nói bé hằng nấu đó..họ khen ngon...hjhj..mình mà ăn món ăn ngta làm mình niếm thử sơ qua và về nhà nấu niêm niếm y chang vậy lun..hjhj..từ nhỏ đến lớn không ai dạy mình nấu ăn cả..tự mình tập nấu ko à..có khi nấu dở quá mình ăn k nỗi phải đem đỗ..rùi dần dần mình nấu từ từ thêm vào những gia vị như ngta vậy mà thành một món ăn hấp dẫn

Last edited by a moderator:

Back