Gắn kết bạn bè làm giàu bằng trồng trọt.

Chào anh em trên diễn đàn, chào anh em nhà vườn.
Qua theo dõi diễn đàn, tôi thấy rất nhiều anh em quan tâm tới trồng cây gì, khởi nghiệp như thế nào, tôi có thể gợi ý chia sẻ với anh em một ít theo hiểu biết của tôi.
Tôi tự giới thiệu, tôi làm nghề kỹ thuật nông nghiệp, đã đi nhiều vùng đất ở Miền Nam, đi nhiều đồng ruộng. Và tôi biết nhiều loại cây làm giàu mức lợi nhuận 400 - 1 tỷ - trên 1 tỷ 1 ha/ 1 năm.
Kết hợp sách vở, thực tế, lắng nghe cách canh tác của anh em nhà vườn mà cho đến nay, tôi có thể nói là biết tương đối kha khá về kỹ thuật trồng trọt các loại cây đó.
Những cây đó là gần gũi, rất đời thường, rất dân dã, không xa lạ mà trong công việc của tôi tiếp xúc được tôi có thể liệt kê dưới đây:
1/ Số 1 theo tôi là cam xoàng có lợi nhuận trên 1 tỷ/ 1 năm.
2/ Kế tới là quýt đường có lợi nhuận thấp hơn nhưng cũng tầm mức hàng tỷ.
3/ Càm sành thấp hơn nhưng cũng có mức lợi nhuận thuộc hàng trên 700 đến cá biệt hàng tỷ.
3/ Chanh các loại bao gồm lim ca, chanh giấy cũng có mức 4 - 5 trăm triệu. Tài liệt kỹ thuật có nói limca có thể đạt năng suất 80 tấn/ 1 ha/ 1 năm; nếu thu vào tháng 3 giá tầm 40 thì sẽ là 2,4 tỷ doanh thu. Nhưng tôi chưa chứng kiến được năng suất đó.
4/ Tiêu Chư Sê.
5/ Vài loại rau màu khác thì phải biết "lướt sóng" cũng có mức lợi nhuận rất cao.
Ngoài ra, còn có một số loại cây khác cũng có giá trị kinh tế cao, nhưng tôi không đi sâu nghiên cứu đặc điểm thực vật học của từng loại nên tôi không nêu ra.
Cùng là cây có múi, nguyên lý chung thì giống nhau, nhưng mỗi cây sẽ có mỗi khác. Việc ra bông cam xoàn khác ra bông quýt đường. Rồi việc ra bông chanh khác việc ra bông cam sành. Ngay kỹ thuật ra bông chanh linca cũng khác chanh giấy.
Tuy nhiên, ngay chính các nhà nông chính hiệu đang trồng những cây trên cũng đa ca bài ca "được mùa rớt giá". Và chính các nông dân đang trồng các cây trên hiện tại nhà đang không có gạo ăn, không có tiền chi tiêu cũng là bình thường.
Nguyên nhân của nó là toàn miền nam có 1 mùa mưa, mà mùa mưa thì cây ăn trái chỉ ra đọt không ra hoa; vào đầu tháng 10 âl lịch, toàn miền nam có một đợt thời tiết giá lạnh, cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng, bước qua thời kỳ sinh trưởng sinh sản, và ra hoa đồng loạt khi thời tiết nắng ấm trở lại vào tháng 11 - 12 âm lịch thì lẽ tất nhiên trái cây dư thừa, dội chợ, giá rẻ là đương nhiên.
Vấn đề muốn có lợi nhuận là phải biết làm trái nghịch vụ.
Nghịch vụ có nghĩa là gì? là trái với tự nhiên: khi thời tiết mưa dầm tháng 7 - 8 âm lịch, khi cây đang "xung, phát đọt" thì lại bắt nói ngừng ra đọt, suy yếu để chuyển sang ra hoa. Khi vào mùa đông, về mặt tự nhiên cây ngừng sinh trưởng dinh dưỡng thì lại bắt nó "xung" để nuôi trái đã ra nghịch mùa và không được "ngừng sinh trưởng dinh dưỡng" để không được ra hoa.
Để giúp anh em rút ngắn khoảng thời gian tìm hiểu tôi chỉ ra rằng, cơ sở lý luận của nó là:
1/ "Giáo trình ra hoa cây ăn trái - tác giả Trần Văn Hâu - ĐH Cần Thơ". Khi đọc cuốn này bạn sẽ lý giải được vì sao cây ra hoa và vì sao cây không ra hoa để điều khiển cây ra hoa theo ý muốn và không ra hoa theo ý muốn.
2/ "Cẩm nang giám định bệnh cây". Khi đọc cuốn này bạn sẽ biết được cây của mình đang bị bệnh gì.
3/ "Giáo trình Hóa bảo vệ thực vật": khi đọc cuốn này bạn sẽ biết cách điều trị bệnh cho cây của mình.
Đó là những "hằng đẳng thức đáng nhớ" trong canh tác cây ăn trái.
Các bạn thân mến, tôi nghĩ các bạn ở diễn đàn này đều có kiến thức, các bạn khát khao lập nghiệp, các bạn hãy nghĩ thêm đi. Ở Lai Vung - Đồng Tháp; Trà Ôn - Vĩnh Long, đất của 1 nhà vườn chỉ khoảng vài ngàn m2. Ấy thế mà họ lập nên kỳ danh nhà vườn thực thụ, với thu nhập rất vững vàng.
Có những nông dân mà mình thật khâm phục, ví như có 1 lần gặp 1 nông dân tên Ngoan ở Cai Lậy, anh ấy ghi chép và nắm rất rõ đọt cây sầu riêng mon thon bao nhiều ngày thì già lá, 8 ri bao nhiêu ngày ngày già lá, khổ qua bao nhiêu ngày già lá để tác động paclo ngày thứ mấy thì có hiệu quả nhất.
Hoặc cách đây 4 năm, mình có gặp 1 nông dân tên Bưu ở Lai Vung, khi ấy anh ấy rất nghèo, nhà lá lụp xụp, cả gia đình chỉ nhìn vào 1.000 m2 quýt đường. Lý do mình tiếp xúc với anh ấy là đại lý chỉ mình vào khắc phục 1.000 m2 quýt đó đang ngủ ngày và mất trắng. Mình tìm ra lý do, đơn giản là pH quá thấp, dưới 2 nên rễ bị hư hết, sau khi đánh CaO cây phục hồi ngay. Thế năm đó anh ấy thu được gần 200 tr ở công quýt đó và đủ vốn làm 5 công huệ... năm ngoái đây anh ấy nhớ mình và đt mời mình xuống ăn tân gia, mình bận không xuống được, mới hôm rồi mình xuống ghé thăm, thì ra anh ấy cất nhà hơn 1 tỷ, trên một miếng đất mới mua cũng gầy 1 tỷ.
Vậy thì các bạn, những người có tri thức, biết đọc hiểu, biết hỏi, các bạn hãy cố gắng lên nhé.
Đối với những anh em nhà vườn đang canh tác cây ăn trái nói riêng, cây trồng cạn nói chung, nếu gặp vấn đề cứ alo cho mình nhé, mình sẽ lý giải và giải đáp tận tình hiện tượng trên vườn của bạn trong phạm vi có thể. Số ĐT của mình là 0903.081.036 mình tên Việt.
Những anh em nhà vườn ở xa chỗ mình, biết lý thuyết và đã làm bông nghịch vụ những năm qua nhưng chưa được mỹ mãn, cứ gọi đt cho mình, chúng ta cùng thảo luận trao đổi để đưa ra giải pháp tối ưu nhất.
Những anh em nhà vườn đã làm trái nghịch vụ 2014 xong, nếu thấy dấu hiệu trái lọt kích cỡ khi thu hoạch, hãy mạnh dạn gọi đt cho mình, mình tin rằng mình sẽ thảo luận cùng anh em để xử lý thành công.
Đối với những anh em nhà vườn ở gần chỗ mình (Lê Minh Xuân - Bính Chánh) có trồng cây có múi mà chưa yên tâm về biện pháp canh tác của mình, thì hãy đến thăm vườn của mình (Thạnh Lợi - Bến Lức - Long An) cho cụ thể rồi mình sẽ đưa ra giải pháp khắc phục.
Mình có đọc qua diễn đàn, thấy có một số anh em đang làm nghành nghề khác tại TP HCM muốn chuyển sang nghề trồng trọt, mình sẽ giúp các bạn lựa chọn đất đai, cây trồng ở gần TP HCM với số vốn đầu tư ban đầu (kể cả tiền thuê đất không quá 30 tr/1 Ha) và vốn chăm sóc không quá 100 tr/ 1 Ha để có lợi nhuận 300 - 600 tr nhé.
Năm nay, ở vùng gần chỗ mình, người trồng mía lỗ rất nặng, giá thuê đất trống sẽ rất rẻ; giá bán đất cũng sẽ rất rẻ (vì phải bán đất để trả nợ mà). Anh em nào ở SG yêu nghề vườn mà có chút vốn cứ nhờ cò đất đi tìm đất mía mà mua, họ bắt đầu kêu bán đất rồi đó.
Mình tin rằng, qua diễn đàn này, qua thời gian giao lưu, chúng ta sẽ có những gắn kết tình bạn chặt chẽ thông qua công việc.

Last edited:
Anh sắp xếp được cho em biết. Em ghé thăm vườn nha. Cảm ơn anh Việt!

Ok.
Cảm ơn em vừa phản hồi, và anh cũng đã seach web xem tài liệu, tất cả các tài liệu đều nêu như em nói, đổ đồng vào vôi, tuyệt đối không làm ngược lại. Kể cả giao trình công nghệ cũng nêu như vậy, và đều nói rõ "tuyệt đối không làm ngược lại".
Anh cũng vừa thí nghiệm xong. Như vậy, việc đổ đồng vào vôi là chính xác. Anh em làm theo cách đổ đồng vào vôi nhé.
Dưới góc độ khám phá thêm, mình tìm hiểu tiếp và có sự phân tích thêm, và dưới đây là hình ảnh kết quả thí nghiệm:
(Ko dán hình được, dán lại sau nhé)

Ly bên trái là kết quả đổ đồng vào vôi, ly bên phải là kết quả đổ vôi vào đồng.
Giải thích phản ứng:
(úp được hình sẽ viết tiếp nhé).

Uh.
Ở Dalat có nhiều và rất nhiều "nông dân" thuê kỹ sư CNSH, Nông học, hóa phân tích... về làm việc rồi đấy em ạ. Hoạt động sản xuất - kinh doanh của họ luôn gắn liền với các viện nghiên cứu, các chuyên gia thực vật - vi sinh; lợi nhuận của họ không tính trên ha, mà là tính trên 1 m2. Đó là các nông dân trồng hoa chỉ để xuất khẩu chứ không phải "hoa cúc bán ngoài chợ" đâu.
Còn ở Long Xuyên đã có 1 nhà máy xay xát nhập khẩu tất cả các thiết bị chế biến gạo từ nước ngoài về với tổng số vốn trên 1.000 tỷ, nhà máy này gắp từng hạt gạo, lựa chọn từng gạt gạo để xuất khẩu gạo qua Anh với giá 50.000 đ/ 1 Kg.
Cánh đồng mẫu lớn 10.000 ha tại Đồng tháp đã đi vào sản xuất chuyên canh 1 loại gạo, chứ không phải đổ tất cả các loại lúa vào 1 ghe và xay gạo 5% tấm xuất khẩu nữa.
Tại An giang, có nhiều nông dân có diện tích trồng lúa riêng sở hữu sổ hồng với DT hàng trăm Ha.
Không phải chờ vài đời người đâu em ạ, sẽ đến ngay thôi.
Và sẽ đến càng nhanh, nhanh như một giấc ngủ sáng dậy sẽ nhìn thấy mọi thứ xung quanh mình không còn như tối qua, không còn như vài chục năm trước.
Điều 1 của hiệp định thương mại việt mỹ ghi rằng "VN và hoa kỳ là hai quốc gia xúc tiến quan hệ thương mại và ghi nhận một nguyên tắc rằng, Hoa kỳ là quốc gia phát triển ở trình độ cao đang xúc tiến quan hệ thương mại với VN là quốc gia đang phát triển"; có nghĩa là VN và Hoa kỳ chưa xúc tiến quan hệ thương mại bình đẳng: Xe hơi hoa kỳ xuất khẩu vào VN phải chịu thuế 100%; còn xe hơi VN xuất khẩu vào Hòa kỳ chịu thuế 0%.v.v.
Vậy điều gì sẽ xảy ra nếu nông dân VN và nông dân hoa kỳ chơi bình đẳng với nhau? Xin thưa, chỉ trong vòng 3 ngày, giá đất nông nghiệp VN sẽ tăng rất cao do các công dân USA, việt kiều Mỹ mua hết đất của nông dân ta quy mô lớn, làm ăn lớn. Còn chúng ta sẽ về đâu với số vốn nhỏ, lẻ?
Vì sao cao su VN rớt giá? vì chúng ta chỉ biết cân Kg mủ, loại chất lượng cao su cấp thấp, không đáp ứng được các yêu cầu tối thiểu của thị trường cao cấp Chấu Âu: mủ cao su phải có hàm lượng kim loại thấp để họ chế biến ra các sản phẩm cao cấp: ủng cách điện, kìm cách điện, vỏ dây điện... Điều gì sẽ xảy ra nếu trong các sản phẩm đỏ có các ion kim loại hoạt động? Nó phải được bắt đầu từ khâu chăm sóc, bón phân, theo dõi, phân tích các nghiệm thức... Những sản phẩm này không cần số lượng "triệu tấn"; không cần "kim ngạch xuất khẩu đạt..."; mà chỉ cần nông hộ X đã xuất khẩu 200 Kg mủ cao su.
Anh là một cá nhân nhỏ bé, người lớn không thể làm việc nhỏ, người nhỏ không thể làm việc lớn. Anh ko thể làm, và ko muốn canh tác 100 tấn dưa hấu, mỗi trái có trọng lượng 2 - 3 Kg có độ đường 7% chở ra cửa khẩu Tân Thanh; Anh đã "chế tạo" thành công trái dưa hấu có độ đường tới 13%, ăn ngọt tới miếng cuối cùng, hương vị còn lưu luyến đến vài ngày sau. SG có 4 chủ shop trái cây cao cấp (không phải chợ đầu mối nhé, anh đã cầm cho họ ăn thử và họ rất sảng khoái, và họ đã đặt hàng anh tìm loại giống riêng có mà sắc riêng, kích cỡ riêng). Anh chỉ cần sản xuất 200 Kg, mỗi trái 800 g, bán ở phân khúc cao cấp nhất - Em đồng ý chứ?
Trong chiến lược phát triển khu Tây Nam Bộ có đề cập đến việc phát triển sản phẩm riêng, độc đáo, đặc sắc. Anh sẽ đi theo hướng này.
"Khi lội trong một đầm lầy đầy cá sấu, điều duy nhất mà bạn có thể nghĩ tới là nhảy lên bờ mà bạn quên rằng mình có thể tát cạn cả đầm lầy".
Mỗi chúng ta đã quá quen thuộc với sự bao cấp, với sự quản lý của nhà nước can thiệp sâu vào tự do cá nhân, sâu đến mức mà trước khi yêu nhau, phải làm "đơn xin yêu nhau" gửi phòng tổ chức, và phòng tổ chức duyệt cho yêu mới được yêu.
Hãy mạnh mẽ vươn lên. Hãy tìm một lối đi riêng cho mình. Hãy thoát ra khỏi nền nông nghiệp trông chờ vào nhà nước. Em có đồng ý không?

ôi ! thật nể tài hùng biện của bác @leviet_law . Tôi đồng ý với bác là xưa giờ bà con mình cứ "bán mặt cho đất, bán lưng cho giời" làm ra số lượng để bán thô cho mệt xác mà không biết bỏ thời giờ và chất xám để nâng giá trị sản phẩm lên => tiền vào nhiều hơn mà thân xác lại đỡ mệt mỏi hơn.

Ok.
Cảm ơn em vừa phản hồi, và anh cũng đã seach web xem tài liệu, tất cả các tài liệu đều nêu như em nói, đổ đồng vào vôi, tuyệt đối không làm ngược lại. Kể cả giao trình công nghệ cũng nêu như vậy, và đều nói rõ "tuyệt đối không làm ngược lại".
Anh cũng vừa thí nghiệm xong. Như vậy, việc đổ đồng vào vôi là chính xác. Anh em làm theo cách đổ đồng vào vôi nhé.
Dưới góc độ khám phá thêm, mình tìm hiểu tiếp và có sự phân tích thêm, và dưới đây là hình ảnh kết quả thí nghiệm:
(Ko dán hình được, dán lại sau nhé)

Ly bên trái là kết quả đổ đồng vào vôi, ly bên phải là kết quả đổ vôi vào đồng.
Giải thích phản ứng:
(úp được hình sẽ viết tiếp nhé).

Uh.
Ở Dalat có nhiều và rất nhiều "nông dân" thuê kỹ sư CNSH, Nông học, hóa phân tích... về làm việc rồi đấy em ạ. Hoạt động sản xuất - kinh doanh của họ luôn gắn liền với các viện nghiên cứu, các chuyên gia thực vật - vi sinh; lợi nhuận của họ không tính trên ha, mà là tính trên 1 m2. Đó là các nông dân trồng hoa chỉ để xuất khẩu chứ không phải "hoa cúc bán ngoài chợ" đâu.
Còn ở Long Xuyên đã có 1 nhà máy xay xát nhập khẩu tất cả các thiết bị chế biến gạo từ nước ngoài về với tổng số vốn trên 1.000 tỷ, nhà máy này gắp từng hạt gạo, lựa chọn từng gạt gạo để xuất khẩu gạo qua Anh với giá 50.000 đ/ 1 Kg.
Cánh đồng mẫu lớn 10.000 ha tại Đồng tháp đã đi vào sản xuất chuyên canh 1 loại gạo, chứ không phải đổ tất cả các loại lúa vào 1 ghe và xay gạo 5% tấm xuất khẩu nữa.
Tại An giang, có nhiều nông dân có diện tích trồng lúa riêng sở hữu sổ hồng với DT hàng trăm Ha.
Và sẽ đến càng nhanh, nhanh như một giấc ngủ sáng dậy sẽ nhìn thấy mọi thứ xung quanh mình không còn như tối qua, không còn như vài chục năm trước.
Điều 1 của hiệp định thương mại việt mỹ ghi rằng "VN và hoa kỳ là hai quốc gia xúc tiến quan hệ thương mại và ghi nhận một nguyên tắc rằng, Hoa kỳ là quốc gia phát triển ở trình độ cao đang xúc tiến quan hệ thương mại với VN là quốc gia đang phát triển"; có nghĩa là VN và Hoa kỳ chưa xúc tiến quan hệ thương mại bình đẳng: Xe hơi hoa kỳ xuất khẩu vào VN phải chịu thuế 100%; còn xe hơi VN xuất khẩu vào Hòa kỳ chịu thuế 0%.v.v.
Vậy điều gì sẽ xảy ra nếu nông dân VN và nông dân hoa kỳ chơi bình đẳng với nhau? Xin thưa, chỉ trong vòng 3 ngày, giá đất nông nghiệp VN sẽ tăng rất cao do các công dân USA, việt kiều Mỹ mua hết đất của nông dân ta quy mô lớn, làm ăn lớn. Còn chúng ta sẽ về đâu với số vốn nhỏ, lẻ?
Vì sao cao su VN rớt giá? vì chúng ta chỉ biết cân Kg mủ, loại chất lượng cao su cấp thấp, không đáp ứng được các yêu cầu tối thiểu của thị trường cao cấp Chấu Âu: mủ cao su phải có hàm lượng kim loại thấp để họ chế biến ra các sản phẩm cao cấp: ủng cách điện, kìm cách điện, vỏ dây điện... Điều gì sẽ xảy ra nếu trong các sản phẩm đỏ có các ion kim loại hoạt động? Nó phải được bắt đầu từ khâu chăm sóc, bón phân, theo dõi, phân tích các nghiệm thức... Những sản phẩm này không cần số lượng "triệu tấn"; không cần "kim ngạch xuất khẩu đạt..."; mà chỉ cần nông hộ X đã xuất khẩu 200 Kg mủ cao su.
Anh là một cá nhân nhỏ bé, người lớn không thể làm việc nhỏ, người nhỏ không thể làm việc lớn. Anh ko thể làm, và ko muốn canh tác 100 tấn dưa hấu, mỗi trái có trọng lượng 2 - 3 Kg có độ đường 7% chở ra cửa khẩu Tân Thanh; Anh đã "chế tạo" thành công trái dưa hấu có độ đường tới 13%, ăn ngọt tới miếng cuối cùng, hương vị còn lưu luyến đến vài ngày sau. SG có 4 chủ shop trái cây cao cấp (không phải chợ đầu mối nhé, anh đã cầm cho họ ăn thử và họ rất sảng khoái, và họ đã đặt hàng anh tìm loại giống riêng có mà sắc riêng, kích cỡ riêng). Anh chỉ cần sản xuất 200 Kg, mỗi trái 800 g, bán ở phân khúc cao cấp nhất - Em đồng ý chứ?
Trong chiến lược phát triển khu Tây Nam Bộ có đề cập đến việc phát triển sản phẩm riêng, độc đáo, đặc sắc. Anh sẽ đi theo hướng này.
"Khi lội trong một đầm lầy đầy cá sấu, điều duy nhất mà bạn có thể nghĩ tới là nhảy lên bờ mà bạn quên rằng mình có thể tát cạn cả đầm lầy".
Mỗi chúng ta đã quá quen thuộc với sự bao cấp, với sự quản lý của nhà nước can thiệp sâu vào tự do cá nhân, sâu đến mức mà trước khi yêu nhau, phải làm "đơn xin yêu nhau" gửi phòng tổ chức, và phòng tổ chức duyệt cho yêu mới được yêu.
Hãy mạnh mẽ vươn lên. Hãy tìm một lối đi riêng cho mình. Hãy thoát ra khỏi nền nông nghiệp trông chờ vào nhà nước. Em có đồng ý không?
Dạ ! cảm ơn những phân tích của anh, em cũng biết nhiều nông dân giàu có họ làm đc như thông tin của anh. nhưng chắc chắn ko phải là nhìu. Vậy trước khi giàu họ phải làm gì ? Đây là câu rễ trả lời nhất nhưng lại quá nhìu đáp án. Nếu có vài đáp án thì chắc nông dân đã được cào bằng về thu nhập. Lại buồn về bài toán '' chất lượng hơn số lượng''. Một vài năm trước em cứ nghĩ vẩn vơ tại sao khu tây bắc em ở làm vài cái nhà máy sản xuất thức ăn chăn nuôi dù sao cũng là khu vực '' Thủ phủ của ngô, sắn ''. Nguyên liêu thô chiếm phần nhiều mà lại cho nó đi một vòng, ngô , săn của mình mà phải mua lại đắt gấp nhiều lần. Phân khúc thời trang cao cấp chỉ giám nhìn ko dám sờ mà đúng như anh nói họ kinh doanh lãi khủng. Theo anh khi hiệp định thương mại kết thúc người nông dân nói chung hay nói riêng khu Tây Bắc họ thu nhập có khá lên không hay là đến năm 2015 '' số tài sản của 1% dân số thế giới vượt qua số tài sản của 99% dân số còn lại ''. Có lẽ em hơi lan man'' hùng biện của em nó màu sắc ảm đạm cũng làm giảm hi vọng của mọi người''. Bao nhiêu lâu nữa ...miền núi tiến kịp miền xuôi . ''
Và sẽ đến càng nhanh, nhanh như một giấc ngủ sáng dậy sẽ nhìn thấy mọi thứ xung quanh mình không còn như tối qua, không còn như vài chục năm trước.'' Sẽ thành sự thật anh ạ nếu có nhìu người suy nghĩ như anh. Để đổi mới , để khác biệt em chắc chắn một điều nông nghiệp sẽ ko cần người gõ bàn phím để xuy tư như em đúng ko anh? Cảm ơn anh em topic cho em được bây tỏ vài xuy nghĩ mà ko đúng chủ đề

Tham dự diễn đàn mấy năm rồi, hôm nay mới đọc được bài viết của anh Việt , thấy hay tuyệt, hy vọng có dịp găp trực tiếp anh để học hỏi thêm kinh nghiệm , thanks anh !
Chúc anh luôn vui, khỏe để tiếp tục giúp đỡ dc nhiều nhà nông hơn nữa

Bài viết này rất hay nè anh em: http://agriviet.com/threads/phat-trien-htx-dich-vu-nn-huong-di-cho-nn-viet-nam.217606/
Mình thấy đó là cơ hội làm giàu đấy, làm giàu, muốn klinh doanh làm giàu, phải có một lối suy nghĩ "phá cách", khác cách truyền thống đi.
Mình thấy bài viết này cũng hay nữa nè: http://agriviet.com/threads/y-tuong-kinh-doanh-lien-quan-den-dich-vu-nong-nghiep.163467/#post-715251
Mình đang tìm hiểu xác định nguyên nhân và cách xử lý hiện tượng chín háp rụng trái sớm trên cây chanh, mình nêu ra hiện tượng và sự quan sát nhận xét của mình, ae có quan sát gì hơn không cùng góp ý thảo luận nhé.
Hiện tượng chín háp xảy ra phổ biến ở vùng Bến Lức, chỉ xảy ra vào mùa khô, không xảy ra vào mùa mưa, năm nay xảy ra nhiều hơn các năm trước.
Mình quan sát và nhận định như sau: Vườn nào cây yếu thì hiện tượng chín háp xảy ra càng nhiều, trên cùng một cây, cành nào yếu thì trái bóng nhẵn lại, lên da và chai trái, sượng trái không lớn được và dẫn tới chín háp. Ở những vườn xanh tốt, có những vườn trái rất sai nhưng đi thăm vườn không nhìn thấy trái vì trái nằm ở lớp trong, lá phủ dày đặc xanh đen bên ngoài thì hiện tượng chai trái, sượng trái, chín háp ít xảy ra hơn.
Năm nay, thời tiết lạnh hơn mọi năm, cảm quan là ngủ tới gần sáng thì trời rất lạnh, đồng thời không khí khô hơn mọi năm, biểu hiện là phun thuốc bằng máy, chỉ phun đi qua khoảng 20 cây khi quay lại thì thấy lá đã khô, chứng tỏ hàm ẩm không khí thấp nên lá cây thoát nước nhanh dẫn tới trong cây thiếu nước.
Lẽ tất nhiên mình sẽ đánh vôi định lỳ thường xuyên và kiểm tra pH đất để tăng chiều dài và thiết diện bề mặt của rễ, tạo sự cân bằng giữa tổng diện tích bề mặt rễ và diện tích lá để tăng khả năng hút nước (và dưỡng chất) để bổ sung nhanh lượng nước bị mất trên lá.
Đồng thời, tăng lượng kali trong cây để tăng trao đổi chất, tăng sức khỏe cho cây, tăng khả năng chống chọi với thời tiết khắc nghiệt, phun thêm các vi lượng và các chất điều hòa sinh trưởng (ngoại trừ GA 3 vì nó làm to lá, phóng đọt càng dễ làm mất nước).
Mình dự định là tăng P2O5 để làm dày lá, giảm sự thiếu nước trong cây, tăng N nhóm NO3 để lá bóng, bức xạ tốt năng lượng mặt trời chống sự nóng lên của lá.
Ko biết anh em có ý kiến gì về quan sát hiện tượng và phân tích nguyên nhân cũng như cách khắc phục hay không.

Rất cám ơn bài viết của anh Việt.

Tôi dự định mua 5.000m2 đất ở xã Lương Bình (Bến Lức). Hiện người ta đã lên liếp rộng 3 mét, đang trồng ổi, sang năm nghe nói họ có thể thu hoạch lứa đầu. Tôi chưa làm nông bao giờ, thời gian thì không thể 24/24 với mảnh đất được, có khi phải đi công tác xa cả tuần, nên tôi có suy nghĩ:

- Trồng cây ăn trái cao sản thì sợ mất cắp. Làm hàng rào thì không thể. Còn cây ổi hiện có thì tôi không có kinh nghiệm gì cả, vả lại hình như công chăm sóc cũng đòi hỏi nhiều (?)

- Định là trồng dừa; xen giữa là tôi trồng chuối (định lấy ngắn nuôi dài). Nhưng chổ này đường xá không thuận tiện (chỉ đi xe gắn máy), không biết thương lái có vào để mua hay không !

Xin anh tư vấn tôi nên đầu tư trồng cây gì thì thích hợp ?

Chân thành cảm ơn

Rất cám ơn bài viết của anh Việt.

Tôi dự định mua 5.000m2 đất ở xã Lương Bình (Bến Lức). Hiện người ta đã lên liếp rộng 3 mét, đang trồng ổi, sang năm nghe nói họ có thể thu hoạch lứa đầu. Tôi chưa làm nông bao giờ, thời gian thì không thể 24/24 với mảnh đất được, có khi phải đi công tác xa cả tuần, nên tôi có suy nghĩ:

- Trồng cây ăn trái cao sản thì sợ mất cắp. Làm hàng rào thì không thể. Còn cây ổi hiện có thì tôi không có kinh nghiệm gì cả, vả lại hình như công chăm sóc cũng đòi hỏi nhiều (?)

- Định là trồng dừa; xen giữa là tôi trồng chuối (định lấy ngắn nuôi dài). Nhưng chổ này đường xá không thuận tiện (chỉ đi xe gắn máy), không biết thương lái có vào để mua hay không !

Xin anh tư vấn tôi nên đầu tư trồng cây gì thì thích hợp ?

Chân thành cảm ơn
Tôi ko biết bạn đang làm gì để đưa ra lời khuyên hợp hoàn cảnh được. Nếu bạn đang là chủ DN mỗi năm kiếm 500 tr thì ko nên mua 5 công đất ở vùng này. Nếu bạn đang là nhân viên kinh doanh hoặc hành chính thu nhập sau chi phí 10 tr/ 1 tháng thì 1 năm bạn có dư 120 tr thì nên mua 5 công để canh tác, vì lợi nhuận từ 5 công sẽ lớn hơn tổng thu nhập 120 tr của bạn. Nhưng vấn đề là phải xác định bài toán doanh thu từ loại hàng hóa nào - chi phí - thu nhập. Từ đó bạn mới xác định kinh doanh loại hàng hóa nào có lãi, loại hàng hóa nào không có lãi thì không kinh doanh.
Vùng đât Lương hòa là đất phèn nặng, trồng dừa không có lãi, cây chuối hiện tại cung đang vượt cầu, chỉ phù hợp với diện tích hàng trăm Ha có đối tác nước ngoài cụ thể chứ không còn phù hợp với nông hộ.Cây ổi lê đang có lãi tốt, giá vốn khoảng 3 tr/ tấn; giá bán hiện tại 8 triệu/ tấn; 5 công ổi cho 1 - 5 tấn trái tùy theo cây và tùy theo chăm sóc thì ổi đang là mức lãi hấp dẫn. Nhưng tôi dự báo khoảng 2 năm nữa sẽ bão hòa (từ bao nam nay nó là như vậy).
Bạn nên trồng chanh ở giữa để 2 năm sau có thu từ chanh, vùng này có rất nhiều hộ trồng chanh.
5 công ổi này bạn phải thuê 1 cặp vợ chồng chăm sóc (và phải mướn thêm lao động thời vụ) để lặt trái, tuyến trái, bao trái, cắt đọt, thu trái... còn công bón phân làm cỏ không đáng kể.
Nếu bạn chưa từng trồng trọt, bạn nên thận trọng, vì có rất nhiều hộ nông dân ở vùng này có dt đất 2 - 4 - 10 ha nhưng việc nghèo đói vẫn đương nhiên.
Tôi có 1 hộ trong gia đình ở 3 thế hệ, đất hiện có trên 6 ha, nhưng vẫn phải đi làm mướn hàng ngày cho tôi để lấy cái ăn hàng ngày. Tôi muốn giúp đỡ họ nhưng thật sự họ không có tố chất "vận hành cỗ máy sinh lý"; không hiểu được các ion trong phân bón nên quay đi quay lại là lại mua phải phân bón ko phải là kém chất lượng, không phải là giả, nhưng là chiêu bài mỵ dân của các cty phân bón... nên việc giúp đỡ cũng rất khó.
Trên diễn đàn này có nhiều anh em cũng có điều kiện tương tự như bạn, bạn nên liên kết lại để cùng mua chung, thuê chung 1 lô đất để tiện lợi cho việc quản lý, bảo vệ.

Bạn thử đến đây mua, nếu ko có thì mượn photo cũng được

Thư Viện, Viện Khoa học kỹ thuật Nông nghiệp Miền Nam

Điện thoại: 08.38230963 – Email: thuvien@iasvn.org

121 Nguyễn Bỉnh Khiêm, Quận 1, Tp Hồ Chí Minh
ngoài bắc có viện khoa học kỹ thuật về chăn nuôi nào nhỉ ?

Cám ơn anh Việt đã chỉ dẫn.

Tôi là người làm công ăn lương, làm nông thì ngoài việc yêu thích ra, tôi không có kinh nghiệm gì. Mảnh đất đó phù hợp với túi tiền hiện có của tôi. Mua xong thì chỉ còn lại vài chục triệu. Công việc hiện tại có chút bấp bên nhưng thu nhập đủ nuôi gia đình, có thể dư ra khoảng 10-50 triệu/năm.

Là lao động chính nên tôi không dám mạo hiểm bỏ ngang việc để làm nông. Mảnh đất đó, theo tôi thì giá rẻ nên dự định mua, để ít ra bảo toàn đồng vốn trong thời buổi tiền hay mất giá này. Bỏ vào ngân hàng thì một năm chỉ được hơn chục triệu, nhưng lâu dài thì mất giá, mua đất thì còn nguyên giá trị (tôi hy vọng thế). Điều tôi lo ngại nhất là không thành công khi bỏ hết công việc cũ, cả một năm phải lo cho gia đình và nuôi thêm người làm công, làm tán gia bại sản như chơi.

Tôi chọn dừa vì suy nghĩ rằng khi bắt đầu có thu nhập, thì cũng tương tự hay nhiều hơn lãi ngân hàng nếu gởi tiết kiệm. Nghe anh nói về cây dừa ở Lương Bình, Lương Hòa, thiệt là rầu.

Một lần nữa, cám ơn anh rất nhiều.

Last edited by a moderator:
Xin anh VIệt cho em hỏi cây chanh trồng trên cùng một liếp với dừa thì được không anh. Bề rộng của liếp khoảng 5m. Trồng 1 dãy dừa và 1 dãy chanh đối diện nhau được không anh ? Chanh trồng khoảng cách giữa cây với cây là 3m hay 5m?
Cảm ơn anh !

a
Xin anh VIệt cho em hỏi cây chanh trồng trên cùng một liếp với dừa thì được không anh. Bề rộng của liếp khoảng 5m. Trồng 1 dãy dừa và 1 dãy chanh đối diện nhau được không anh ? Chanh trồng khoảng cách giữa cây với cây là 3m hay 5m?
Cảm ơn anh !
Trước đây, theo một số quan điểm cũ, cây có múi chanh cam quýt bưởi ưa ánh sáng tán xạ nên đã trồng xen trong vườn các loại cây cao như cóc, hoặc một số vườn có trồng xen vào các cây che ánh nắng như xoài, mít, bưởi xem với vườn chanh cam...
Nhưng dần dần, nhà vườn nhận thấy rằng, khi cưa những cây đó đi thì chanh, cam lập tức ra đọt nhiều, tươi tốt...
Và trong 1 vườn chanh, nếu trên bờ líp có các cây che bóng mát như tràm, dừa... thì hàng chanh liền kề đó vẫn có lá tươi tốt nhưng không có trái...
Cùng 1 líp chanh, nếu trồng khoảng cách 5 m (25 m2/ 1 cây) thì những năm đầu lãng phí diện tích đất, nhưng nếu trồng nanh sấu để tiết kiệm diện tích trong những năm đầu thì từ năm thứ 4 trở đi, khi chanh giao tàn thì líp đó cũng rất ít trái.
Khi làm trái nghịch vụ, cây tích lũy C nhiều và anh kiểm tra nó bằng cách bứt một nắm lá khoảng 10 cái cầm trên tay, những cây bị che khuất ánh sáng thì lá nhẹ, trong khi những cây có ánh sáng đầy đủ thì cầm 10 lá trên nay nghe nặng trĩu. Thực tế những cây bị che ánh sáng đã không ra hoa.
Do vậy, theo anh quan sát và kết luận chanh cần ánh sáng trực xạ chứ không phải tán xạ. Vì vậy, không được trồng xen.

Last edited:
Mình đọc bài của a Viec tu đau tới giơ nhung van còn hieu mo hồ ve phân bón, thuoc bvtv,... mà có lần a Việt co noi noi" a vo 1 của hang ban vtnn thi se biet chac thuoc nào là hàng đeu" vay a co the chia se thêm ve ván đề này k?

Mình đọc bài của a Viec tu đau tới giơ nhung van còn hieu mo hồ ve phân bón, thuoc bvtv,... mà có lần a Việt co noi noi" a vo 1 của hang ban vtnn thi se biet chac thuoc nào là hàng đeu" vay a co the chia se thêm ve ván đề này k?
Bạn hiểu mơ hồ? đúng vậy, ko chỉ riêng bạn mà hầu hết nông dân đều hiểu mở hồ? Tất cả họ đều là nạn nhân của hàng đểu chăng? Rã ràng là đúng. Nhưng tại vì chính họ tự lựa chọn kia mà, tại chính vì họ hết lần này tới lần khác trong 1 chu kỳ trồng trọt mua chứ đâu phải mua 1 - 2 lần đâu? và hết vụ này tới vụ khác và họ có đủ điều kiện kiểm nghiệm sản phẩm chứ có phải 1 vụ đâu mà họ không so sánh được? Và hết năm này tới năm khác chứ có phải 1 vụ, 1 năm đâu mà họ không biết so sánh?
Họ có thể không tìm hiểu, và có thể họ không biết tìm hiểu. Nhưng tại vì sao họ lại không so sánh? ko rút kinh nghiệm?
Hiện tại, theo quy định của pháp luật, các cơ quan nhà nước kiểm tra và phạt rất nặng, và phân bón kém chất lượng sẽ không còn đâu. Nhưng kiểu làm ăn ngành phân bón thì vẫn còn nguyên, chỉ có điều là nó biến tướng đi, nó không còn là phân bón kém chất lượng nữa mà nó lại là phân bón chất lượng cao, nhưng nó tinh vi hơn ở chỗ mỵ dân.
Nhưng dù nó có mỵ dân đi nữa thì người sử dụng vẫn biết thông qua kiểm nghiệm thực tiễn trên đồng ruộng chứ? tại sao họ lại vẫn cứ mắc, mắc hết lần này tới lần khác, mắc tới mức đóng góp một số lượng lợi nhuận rất lớn cho các Cty này?
Bỏi vì một lẽ đơn giản, nông dân có lợi nhuận quá thấp trên cây trồng, và họ không thể có lựa chọn nào khác hơn.
Đồng ý rằng, về mặt pháp luật, về mặt tâm lý tiêu dùng chúng ta sẽ rất khó chịu với điều này. Nhưng đó chính là nhu cầu có thật của nông dân. Khi nông dân làm ăn có hiệu quả, lợi nhuận của nông dân tăng lên; khi đó, sự tìm hiểu, sự quan sát, sự so sánh của nông dân trong trồng trọt sẽ tỷ mỷ hơn, cầu kỳ hơn, kiêm nghiệm chặt chẽ hơn; Khi đó, kiểu làm ăn này của các Cty phân bón sẽ không còn nữa.
Trên diễn đàn này, và ở hàng loạt diễn đàn khác, người ta đang hướng dẫn pha boocdo 1% phun cho cây. Nhưng tôi xin thưa rằng, nếu đúng là CuSO4.5H2O thì liều pha là 0,1% chứ không phải 1%; ở liều 1% chắc chắn sau khi phun không quá 2 ngày toàn bộ cây sẽ rụng hết lá mà chết. Ở những phân khúc cây trồng cao cấp, người tiêu dùng đã tự loại trừ cách pha này, vì qua 1 - 2 lần họ chỉ "thấy hàng xóm pha boocdo" thì họ không pha, không có ý tưởng pha, không cần pha, không cần loại rẻ tiền. Thay vì sử dụng hàng rẻ tiền, họ đã hỏi đại lý bán hàng "loại hoạt chất gốc đồng nào đắt tiền nhất đem bán cho tôi". Đó chính là thị trường và khách hàng của coc 85, champi... (liều sử dụng 100 g/ 100 lít nước = 0,1%).
Tôi sẽ né tránh trả lời trực tiếp câu hỏi này, bởi tôi hiểu rõ rằng, đây là một vấn đề lịch sử, và tôi cũng như mọi người phải biết chấp nhận hạn chế của lịch sử.

Nói vạy cũng rát khó cho nhũng ng nd như mình, de thẩm dinh dc 1 loại thuoc nào do co hieu qua k fai 2 3 năm là làm đuoc, về chuyen môn thi nd mình đa fan la thấp, và về tâm lý thường " may nhờ rui chiu". Chang hạn nhu mình sd thuoc kt ta hoa cho cc dc 2 nam, nam dau k thay hieu qủa, nam 2 dung 1loại khac, cung chua dc ung ý, và nam 3(neu có) cung se sd 1 loại khac, cái vòng nay mình nghi ai cung se gặp, nen can lắm 1 chuyên môn.

Nói vạy cũng rát khó cho nhũng ng nd như mình, de thẩm dinh dc 1 loại thuoc nào do co hieu qua k fai 2 3 năm là làm đuoc, về chuyen môn thi nd mình đa fan la thấp, và về tâm lý thường " may nhờ rui chiu". Chang hạn nhu mình sd thuoc kt ta hoa cho cc dc 2 nam, nam dau k thay hieu qủa, nam 2 dung 1loại khac, cung chua dc ung ý, và nam 3(neu có) cung se sd 1 loại khac, cái vòng nay mình nghi ai cung se gặp, nen can lắm 1 chuyên môn.
Chôm chôm, rất dễ làm bông, hiện bây giờ nếu bạn muốn làm sớm vụ là kịp rồi đó, nếu chỗ bạn chủ động nguồn nước tưới và bạn muốn làm nghịch vụ thì gọi cho mình, mình chỉ dẫn cho 1 vụ thì vụ sau bạn sẽ biết tự làm lấy thôi.

Chôm chôm, rất dễ làm bông, hiện bây giờ nếu bạn muốn làm sớm vụ là kịp rồi đó, nếu chỗ bạn chủ động nguồn nước tưới và bạn muốn làm nghịch vụ thì gọi cho mình, mình chỉ dẫn cho 1 vụ thì vụ sau bạn sẽ biết tự làm lấy thôi.
Ngay thòi diem này nó dang ra hoa nè,nhưng nam nay thấy đọt lá nhiêu,vậy gọi là thất ròi đó, nhưng thoi điem này ra hoa là muôn ròi,co noi ra sớm, cách đay 1 tháng ròi, nói that mình chi cần ra som thoi, k càn nghịch vụ. Còn vu nc tuoi thi bao la.
Hom bua mình có xit ethephon để co j mình chup lai cho a Việt xem thuoc đó the nào

Ngay thòi diem này nó dang ra hoa nè,nhưng nam nay thấy đọt lá nhiêu,vậy gọi là thất ròi đó, nhưng thoi điem này ra hoa là muôn ròi,co noi ra sớm, cách đay 1 tháng ròi, nói that mình chi cần ra som thoi, k càn nghịch vụ. Còn vu nc tuoi thi bao la.
Hom bua mình có xit ethephon để co j mình chup lai cho a Việt xem thuoc đó the nào
Ok. đúng rồi, bây giờ đang ra hoa.
Có cần phải ăn tết không hả bạn? ko cần, hoàn toàn không cần, khi ngày thường muốn gì ăn nấy, muốn gì uống nấy, muốn gì chơi nấy, muốn đi đâu thì đi, muốn làm gì thì làm.
Nhưng khi tất bật của công việc ngày thường qua đi, ngày tết là ngày của tình yêu, ngày của kỷ niệm, ngày của tình cảm chứa chan. Nhớ về kỷ niệm, nhớ về ngày xưa ấy, tôi liên tưởng tới những đứa con của tôi, chúng nó còn tuổi học trò thơ ngây trong trắng.
Chúc các bạn có nhiều ý chí và nghị lực bảo vệ hạnh phúc thơ ngây ấy của các con bạn, bảo vệ hạnh phúc bình yên của gia đình mình bạn nhé.

Last edited:
Mình có the trao doi voi a Việt qua facebook k? Ván đe nghe của mình k tót, so k hieu y a,

Back