Giá trị của cây dó bầu

• Thread starter nghenong
  • Ngày gửi
Chào cả nhà!
Nhà mình có ai trồng cây dó bầu không nhỉ?
chuyện là chỗ mình hiện tại phong trào "làm trầm" rất rầm rộ, "nhà nhà làm trầm, người người làm trầm". Có nhà thì đi tận Bình Phước, Tây Ninh.... mua cây về "sủi". Có nhà thì bỏ hẳn mấy sào đất ươm giống bán. Còn người trồng thì không kể hết....Mình cũng muốn trồng nhưng không biết giá trị đích thực của nó như thế nào, sản phẩm làm ra bán đi đâu....chỉ sợ bị TQ chơi khăm, rầm rộ trồng rồi mai mốt lại rầm rộ chặt bỏ :1^: Nhà mình ai có kinh nghiệm về cây gió bầu xin chỉ giáo, cảm ơn cả nhà!

nếu bạn muốn làm giàu trên cơ hội này thì ươm giống mà bán
còn TQ hay Liên xô gì mặc kệ chúng nó, lúc cây dó bầu bị chặt làm củi thì cũng chả liên quan đến mình.
Trên mình có bác kia trồng dó bầu hồi năm 1998-2000 gì đó, hỏi thì bảo là để tạo trầm
Và đến giờ thấy vẫn Nghèo :haha:

Muốn trồng dó bầu có hiệu quả thì việc quan trọng nhất là cấy tạo trầm. Thuốc tạo trầm hiện giờ trên thị trường chủ yếu là lởm khởm nếu như không muốn nói 100% là dởm. Ngay cả ông được hiệp hội trầm hương Việt Nam cấp bằng sáng chế thuốc sinh học tạo trầm nhưng hóa ra ông này chỉ chờ có thế, mang bán thuốc thu về tiền tỷ. Còn người mua thuốc này về cấy trầm thì hoặc là cây chết, hoặc là không tạo ra trầm được. Ng có công thức tạo trầm thành công thì cực kỳ bí mật. Bạn muốn thành công khi trồng loại cây này thì chủ yếu bạn phải có được nguồn thuốc đáng tin cậy. Còn thị trường đầu ra thì khỏi lo. Tàu khựa chỉ là 1 thị trường rất nhỏ của loại sản phẩm này thôi. Mình cũng rất đam mê với dự án này nhưng hiện tại nguồn lực chưa đủ mạnh nên chưa triển khai

Ở chỗ mình thấy họ cấy thuốc cũng hiệu quả lắm, lúc trước thì thấy họ khoan lỗ sau đó bơm thuốc vào, còn bây giờ họ lại lột vỏ sau đó quét thuốc lên, chỉ từ 8 - 12 tháng là thu hoạch...
mình không biết dự án của bạn lớn không, nhưng mình thấy trồng dó bầu cũng đâu tốn chi phí lắm đâu... chủ yếu là có đất để trồng thôi...
mình nghe mấy người ở đây họ nói hàng chủ yếu là xuất sang TQ, rồi TQ lại xuất đi nhiều nhiều nước khác... mình thì tầm hiểu biết hạn chế. Nhưng vẫn suy nghĩ "tại sao mình không trực tiếp xuất sang các nước có nhu cầu, mà lại phải qua nước trung gian là TQ"

nếu bạn muốn làm giàu trên cơ hội này thì ươm giống mà bán
còn TQ hay Liên xô gì mặc kệ chúng nó, lúc cây dó bầu bị chặt làm củi thì cũng chả liên quan đến mình.
Trên mình có bác kia trồng dó bầu hồi năm 1998-2000 gì đó, hỏi thì bảo là để tạo trầm
Và đến giờ thấy vẫn Nghèo :haha:
bạn cho mình hỏi: vườn dó bầu của bác đó giờ như thế nào? đường kính cây đã to chưa? đã cấy thuốc chưa? cây còn sống nhiều không??:8^:
mình thấy ở chỗ mình có ông kia trồng hơn 2.000 cây, trồng được 8,5 năm sau khi cấy thuốc cây còn sống hơn 1.800 cây. ông bán với giá 1.150.000đ/cây x 1.800cây....=> thành tỷ phú rùi đóa...

mình không biết dự án của bạn lớn không, nhưng mình thấy trồng dó bầu cũng đâu tốn chi phí lắm đâu... chủ yếu là có đất để trồng thôi...

Bạn ở Đồng Nai, hẳn có biết đến ông Trương Thanh Khoan với phát minh chế phẩm sinh học? Cũng thuộc dạng lừa đảo để bán thuốc thôi.
Theo mình được biết thì chi phí cấy trầm nhân tạo hết khoảng 400-500k/cây. Bạn thử nhân giá đó với 1000 cây/ha trồng thuần xem chi phí cho 1ha có lớn ko?

Tàu khựa chỉ là 1 thị trường rất nhỏ của loại sản phẩm này thôi. Mình cũng rất đam mê với dự án này nhưng hiện tại nguồn lực chưa đủ mạnh nên chưa triển khai
Bạn nghĩ ai mua trầm và kì nam mà phát biểu câu này chắc nịch thế?
70-80% trầm tiêu thụ ở thị trường trung quốc và Hồng Koong, dặc biệt là hồng kong vì người ta thích bỏ trầm lên ...bàn thờ chưng
bạn cho mình hỏi: vườn dó bầu của bác đó giờ như thế nào? đường kính cây đã to chưa? đã cấy thuốc chưa? cây còn sống nhiều không??:8^:
mình thấy ở chỗ mình có ông kia trồng hơn 2.000 cây, trồng được 8,5 năm sau khi cấy thuốc cây còn sống hơn 1.800 cây. ông bán với giá 1.150.000đ/cây x 1.800cây....=> thành tỷ phú rùi đóa...

Bạn nghe ai kể ? hay là nghe ổng kể ?
Tiền mua giống, tiền công chăm sóc, nước tưới trong 8 năm, tiền cấy men ?? lời còn bao nhiêu vậy bạn?
chia cho 8 năm còn 1 năm lời bao nhiêu ???

Trời 8,5 năm mà bán mỗi cây được cần đó thì thà trồng soan đi cho đỡ mệt, mà không trồng xà cừ cũng vui

Bạn nghĩ ai mua trầm và kì nam mà phát biểu câu này chắc nịch thế?
70-80% trầm tiêu thụ ở thị trường trung quốc và Hồng Koong, dặc biệt là hồng kong vì người ta thích bỏ trầm lên ...bàn thờ chưng

Đây là lĩnh vực mà mình đam mê nhất nên nghiên cứu rất kỹ. Việc tiềm năng của thị trường trầm hương là hoàn toàn có thật. Ngoài 2 thị trường là Trung Quốc là Đài Loan thì còn có Nhật Bản (dùng trong y học, tâm linh) và các nước theo đạo Hồi (dùng trong các nghi lễ), Pháp (dùng làm dẫn xuất cho nước hoa, thành phần không thể thiếu)... Mình được một anh là nhà báo của trang thoiluan.com, cũng là ng rất đam mê lĩnh vực này xác minh và ủng hộ. Cũng đã xây dựng một bản tính toán và kế hoạch hoàn chỉnh. Vấn đề còn lại là chờ có nguồn kinh phí để triển khai thôi.

Trời 8,5 năm mà bán mỗi cây được cần đó thì thà trồng soan đi cho đỡ mệt, mà không trồng xà cừ cũng vui
chính xác bác :D
1 ha đó đem trồng tiêu thì 8 năm đã có tròm trèm 5 vụ , thuê nhân công từ đầu tới cuối mỗi vụ cũng bèo bèo lời 400 triệu = 2 tỉ, nhể nhể ^_^ Rủi ro cả 2 cây đều cao, qua năm thứ 9 tiêu vẫn ra tiền, dó bầu thì bán mất hết rồi, đói nặng nhể nhể
Đây là lĩnh vực mà mình đam mê nhất nên nghiên cứu rất kỹ. Việc tiềm năng của thị trường trầm hương là hoàn toàn có thật. Ngoài 2 thị trường là Trung Quốc là Đài Loan thì còn có Nhật Bản (dùng trong y học, tâm linh) và các nước theo đạo Hồi (dùng trong các nghi lễ), Pháp (dùng làm dẫn xuất cho nước hoa, thành phần không thể thiếu)... Mình được một anh là nhà báo của trang thoiluan.com, cũng là ng rất đam mê lĩnh vực này xác minh và ủng hộ. Cũng đã xây dựng một bản tính toán và kế hoạch hoàn chỉnh. Vấn đề còn lại là chờ có nguồn kinh phí để triển khai thôi.

bác tin nhà báo àh :unsure: em khuyên là ko nên, chỉ là 1 kênh tham khảo thui
ko phải thống kê kiểu bao nhiêu nước xài trầm, mà phải tính lượng trầm tiêu thụ trên toàn thế giới là bao nhiêu kg / 1 năm, và tiêu thụ ở mỗi nước chiếm bao nhiêu %
Bac có thống kê điều đó chưa?

chính xác bác :D
1 ha đó đem trồng tiêu thì 8 năm đã có tròm trèm 5 vụ , thuê nhân công từ đầu tới cuối mỗi vụ cũng bèo bèo lời 400 triệu = 2 tỉ, nhể nhể ^_^ Rủi ro cả 2 cây đều cao, qua năm thứ 9 tiêu vẫn ra tiền, dó bầu thì bán mất hết rồi, đói nặng nhể nhể

ko phải thống kê kiểu bao nhiêu nước xài trầm, mà phải tính lượng trầm tiêu thụ trên toàn thế giới là bao nhiêu kg / 1 năm, và tiêu thụ ở mỗi nước chiếm bao nhiêu %

có bác nào nuôi gà móng đỏ bán giống không em đang cần ít giống để nhân đàn a.:9^:

Cám ơn đã cho lời khuyên. Có lẽ mình thuộc tuýp người dễ tin người khác và cũng bảo thủ lắm. Vì thế mà khi điều kiện cho phép, mình sẽ vẫn triển khai dự án của mình thôi. Ai có chung ý tưởng thì hợp tác cùng làm hoặc chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm. Không thì mình làm một mình cũng được.

Bạn nghe ai kể ? hay là nghe ổng kể ?
Tiền mua giống, tiền công chăm sóc, nước tưới trong 8 năm, tiền cấy men ?? lời còn bao nhiêu vậy bạn?
chia cho 8 năm còn 1 năm lời bao nhiêu ???[/QUOTE]
Cái này thì không ai kể cả, mình trực tiếp đi mua vườn này cùng với ông anh của mình nên mình mới dám nên diễn đàn để chia sẻ đó chứ. theo mình tính thì sau khi trừ chi phí đi cũng còn hơn một nửa... chia ra 1năm cũng được hơn 100, thu nhập cũng khá chứ bạn nhỉ

Last edited by a moderator:
Bạn ở Đồng Nai, hẳn có biết đến ông Trương Thanh Khoan với phát minh chế phẩm sinh học? Cũng thuộc dạng lừa đảo để bán thuốc thôi.
Theo mình được biết thì chi phí cấy trầm nhân tạo hết khoảng 400-500k/cây. Bạn thử nhân giá đó với 1000 cây/ha trồng thuần xem chi phí cho 1ha có lớn ko?

Mình ở cách nhà ông trương thanh khoan có 3 km thôi bạn à... nhưng có lẽ thuốc của ông không được sử dụng nhiều. cũng theo mình biết 1 lít thuốc giá 200k, có thể quét được 10 cây đường kính 20cm

Cám ơn đã cho lời khuyên. Có lẽ mình thuộc tuýp người dễ tin người khác và cũng bảo thủ lắm. Vì thế mà khi điều kiện cho phép, mình sẽ vẫn triển khai dự án của mình thôi. Ai có chung ý tưởng thì hợp tác cùng làm hoặc chia sẻ kiến thức và kinh nghiệm. Không thì mình làm một mình cũng được.
Bạn cho mình hỏi bạn tính trồng ở đâu? hiện bạn ở Hà Nội phải không?

nếu khá thế thì cứ làm đi mọi người
em thì nhìn thực tế từ ông gần nhà em thôi. giờ nghèo xơ xác

Bạn cho mình hỏi bạn tính trồng ở đâu? hiện bạn ở Hà Nội phải không?

Đúng rồi. Mình ở Hà Nội. Mình đang phân vân giữa trồng cây dó bầu ở Hòa Bình và trồng ở Hà Tĩnh. Trồng ở Hòa Bình có có thuận là quản lý dễ nhưng thổ nhưỡng không biết có phù hợp không. Trồng ở Hà Tĩnh thì đúng vào nơi rốn trầm nhưng lại có vấn đề về quản lý. Mình đang cân nhắc hai hơi này. Nhưng hiện giờ thì chưa đủ đk để làm. Mình định trồng trên quy mô 100-200ha cơ. Vậy nên mới cần huy động nhiều vốn

nếu khá thế thì cứ làm đi mọi người
em thì nhìn thực tế từ ông gần nhà em thôi. giờ nghèo xơ xác

Hiện người dân đa số mới làm theo kiểu tự phát và manh mún. Việc trồng dó bầu lấy trầm có thành công hay không hoàn toàn để phụ thuộc vào công nghệ và thuốc cấy tạo trầm hiện nay. Về công nghệ cấy trầm thì có thể nói là "người biết thì không nói, mà người nói thì không biết. Vậy nên đa số đều thất bại là như vậy. Bạn mới chỉ quan sát ông hàng xóm thôi thì thực sự bạn chưa có sự tìm hiểu kỹ về lĩnh vực này rồi

thì em chưa tìm hiểu kĩ thật mà
thấy đa số là thất bại thì dại gì ôm đầu máu nhảy vào :032:

Back