giúp cún của mình zớiiiiiiiiii

• Thread starter unlu
  • Ngày gửi
con chó của mình mới bắt ở quê ra nuôi, mấy bữa nay để ý thấy phân của nó ướt và nhão màu vàng chứ ko khô như bình thường. nó được 2 tháng tuổi rồi ,nặng gần 4 ký. nó đã ăn cơm được nửa tháng rùi( ăn rất nhìu ,một ngày hết 3 bát cơm của mình, khi ở quê nó đã ăn phổi đc 1 tuần ,lên đây mình chỉ cho ăn cơm vs mari thui...:eek:) có phải do mình cho ăn cơm sớm quá nên ruột nó kém . mình chưa chích thuốc phòng cho nó (vì hum nay vô đây mới biết chó con cần phải tiêm phòng:2cat:).mình định sẽ chích sau khi nó khỏi bịnh. mình có cần ngưng cho nó ăn cơm mà chỉ cho ăn cháo , sữa và có cần cho nó uống thuốc ko? hồi trước con chó (mình đang nuôi ) đẻ ,hầu hết lứa nào cũng có con chết, thậm chí chết hết cả đàn vì bịnh ỉa ra máu nên lần này mình rất lo cho em cún mới này. nó chưa có triệu chứng ỉa ra máu nhưng nếu để lâu như vậy mình sợ nó cũng giống như những con chó trước. trả lời sớm giúp mình để mình còn kip thời chữa cho nó.
ah tiện thể hỏi lun cách dạy nó đi vệ sinh đúng chỗ nữa, em í quen thói ở quê cứ đứng đâu là tiện vệ sinh luôn chỗ đó, mình đến mệt vs nó;)

chào mọi ng . hum nay mình lại phải vào đây nhờ cậy các bác chút. chó nhà mình 1,5 tuổi vẫn bú mẹ, giống chó nhỏ chỉ khoảng gần 1kg( chó phốc đó), hum nay tự dưng nó nôn mửa ko thích chơi đùa và bú mẹ nữa, mình nghi nó bị cảm lạnh ..mà cũng chẳng biết sao nữa vì mình đang bị cúm nhưng vẫn chơi vs nó nên nghĩ nó bị lây. mong các bạn chỉ cho mình cách gi vs

Trứng gà sống (nhất là món lòng đỏ trần nước sôi) có rất nhiều vi khuẩn gây tiêu chảy. Đối với người tiêu hóa kém, gan yếu, mật yếu thì không nên ăn, ko có tiêu đâu. Đối với người khỏe, cũng không nên ăn thường xuyên, khi trứng còn sống, liên kết protein vững chắc, khó hấp thu. Trứng luộc khoảng 7-8 phút, vừa chín, là dễ hấp thu dinh dưỡng nhất. Ở chó thì hên xui, vốn con chó thả rông nó ăn đất cát linh tinh đã quá dơ rồi :D
nếu đúng vậy thì mình thấy con cún của bác mình bị đi chảy ra máu rồi ,nó chỉ đi 1 tý mỗi lần , đi rất nhiều lần trong ngày. nhưng con này khỏe lắm, nó bị vậy mà vẫn chạy tung tăng khắp xóm
Chó kiết, ỉa máu, hồi trước có 1 con bị (chó tơ, mới lớn, chuẩn bị biết iu), mình mua Gentamycin cho nó uống, thấy cũng hết. Bạn unlu nói đúng, chó nhỏ không cho ăn nhiều, ăn quá nhiều dinh dưỡng, nó sẽ rất mau chết!

bạn Giang và unu cho xin tí triệu chứng về kiết để mình tham khảo thêm được không vậy?vd như tình trạng phân .v.v.
Lần đó là chích kháng sinh nhiều, heo ỉa phân thành từng viên cứng, rặn khó.

giống chó nhỏ chỉ khoảng gần 1kg( chó phốc đó), hum nay tự dưng nó nôn mửa ko thích chơi đùa và bú mẹ nữa, mình nghi nó bị cảm lạnh ..mà cũng chẳng biết sao nữa vì mình đang bị cúm nhưng vẫn chơi vs nó nên nghĩ nó bị lây. mong các bạn chỉ cho mình cách gi vs
Tình trạng con chó của bạn cũng y như con Fox nhà tôi! Đang yên đang lành, bỗng nó ói, rồi mệt, nằm bẹp 1 chỗ. Mình nghĩ chắc nó bị trúng gió, lấy chai Colistin của heo sơ sinh cho nó uống. Sang ngày thứ 2 cho uống thêm lần nữa, thấy cũng phẻ phẻ, đến chiều nó lại nằm bẹp. Tôi cũng ko để ý lắm, đến sáng ngày thứ 3, tỉnh dậy thấy có dấu máu dưới đất!! Thấy nghi quá, bắt con chó kiểm tra thì có dấu máu dưới đít. Nó ỉa máu loãng luôn, chứ ko phải phân máu nữa. Lấy thuốc uống rồi chích, đến trưa kiểm tra lại thì nó đã cứng ngắc từ bao giờ? Thế là em nó đã lặng lẽ ra đi trong một ngày trời trong xanh, nắng đẹp.
Thấy con nào ỉa ra nước máu là tôi bó tay!
Nếu chó của bạn unlu bị cảm cúm thì bẻ 1/4 viên Paracetamol 500mg cho nó uống. Nếu cảm lạnh run thì cho nó nửa viên Cloramphenicol 500mg.

_bữa trước mình có đi dự thảo luận ở chi cục thú y tp HCM thì được thông báo tất cả các gốc từ cloramphenicol và spiramycine dều cấm sử dụng trong thú y.vì hiện tại 2 loại đó tương đối nhạy ở trên người,nếu sử dụng bừa bãi trong thú y lượng kháng sinh tồn dư trong thực phẩm mà con người vô ý ăn phải lâu ngày sẽ dẫn đến tình trạng lờn thuốc ở người như những loại kháng sinh trước đây.Thân,mong nhận được thêm nhiều ý kiến phản hồi từ các bạn
Chính xác là Cloramphenicol cấm dùng trong thú y chăn nuôi. Hiện tại, dùng Florenicol (phiên bản của Clor). Hai loại này khi dùng cũng cẩn thận liều lượng, rất dễ gây lờn thuốc trên chính con vật nuôi ấy. Khi con người ăn thịt gia súc có lượng kháng sinh tồn dư (các kháng sinh nói chung, ko chỉ Clor hay Flor), sẽ gây ko tốt cho sức khỏe con người, ko chỉ là gây lờn thuốc.

Paracetamol gây ngộ độc trên gan cho chó, mèo đó bạn à.Thay vì dùng Para mà bạn có thể dùng anagin và c tăng sức và hạ sốt,cảm kết hợp với kháng sinh càng tốt

Para gây ngộ độc cấp đấy bạn có thể tử vong đó dù dùng liều thấp vẫn bị

Có ai biết gì về bệnh porve virus ko? mình đang lo 1 con cún nha mình sẽ bi bệnh đóo, mà nó chưa dc tiêm phòng.Nó gần 2 tháng tuổi nen rất dễ mắc mấy bịnh này.cụ thể là hôm qua nó nôn 1 lần ( nhưng chẳng biết nó nôn cái j vì mje nó xơi hết rồi)
Dến gần sáng mình kiểm tra phân của nó thì thấy có mùi tanh,màu vàng, khuôn nhưng ko khổ va có hơi sền sệt ở cuối.
Bác sĩ da đến khám , tẩy giun và cho thuốc uống.nhưng họ cũng chưa xác định dc nguyên nhân,chỉ nghi ngờ là do giun vi 1 con chó con khác co rất nhiều giun(no non và ị ra giun nữa)
thân nhiệt lúc khám thì thấy hơi thấp,nên họ cũng nghj là do cảm lạnh. nhưng minh ko biết cảm lạnh thj phân có mùi tanh ko nữa
Sau khi tay giun xong ,tối nay nó ỉa ra giun nhưng ít, phân lỏng,vẫn có mùi tanh,nhưng đỡ hơn lần trc
Mong may bác chuẩn đóan hộ mình nhá,mình có nhiều kinh nghiệm thương đau vì vụ chó bị binh ỉa ra máu rui teo lắm rồi
mấy lứa trc đều có con chết vì bệnh này nên bác sĩ cho là nhà mình có sẵn virus, chị ấy nghĩ là bệnh porve virus
lúc đầu mình nghĩ là bệnh care nhưng nghĩ lại thì thấy giống bị porve hơn.Bây giờ chẳng biết làm sao nưa,hy vọng rằng nó chỉ bị giun nhiều quá thôi,nếu khỏi dc rồi mình sẽ cho đi tiêm phòng ngay
y kiến của các bác ra sao về con chó này của mình?,bây h mình theo dõi nó sát sao lắm vì bệnh này bất ngờ lắm

Hình như bạn nói là Parvo k unlu.Nếu là parvo thì có lẽ ói sẽ nhiều và ói có máu,bạn nên xem kĩ lại dich ói đi,và kết thúc bệnh là giai đoạn ngủ liệm và chết.
Có thể dùng thêm smecta ở người đó cho uống trước khi ăn ngày 3 lần.Nếu mất sức quá bạn có thể truyền dịch hay cho uống thêm nước đường mỗi lần một chút để hạn chế ói.
có gì cần bạn cứ gọi số này 0904 701 704 gặp tuấn.mình cũng biết chút đỉnh giúp gì được mình sẽ làm hết khả năng cho bạn.Thân

cảm ơn co muc nha, nếu cún nhà mình bị j nhất định mình sẽ gọi nhờ trợ giúp
2 con cún nhà mình khỏe re rồi,mình nghĩ là do nhiều giun quá nên bị vậy thôi, mấy bữa nữa mình sẽ đem nó đi chích phòng,mà ko biết chích phòng 5 bênh là bao nhiêu nhỉ?

Tôi nghe là vaccin 6 bệnh, có hỏi giá là 60k 1 mũi, 1 tháng sau chích nhắc lại.
@ bác co muc: Tôi xin phép lưu sdt của anh lại nhé, lỡ có em nào muốn thẳng cẳng thì xin quyền trợ giúp. Anh ở Cao Thắng Q10 cũng gần nhà tôi, nếu có dịp về SG thì hẹn uống cafe hay uống vài chai chơi (nếu anh rảnh).
Para gây ngộ độc cấp đấy bạn có thể tử vong đó dù dùng liều thấp vẫn bị
Mình đâu có biết! Thấy người uống nên cứ nghĩ cho chó uống chắc cũng được. Mình cũng có cho con chó nhà bị cảm uống, thấy nó hết. Vậy sau này không dùng nữa!

Paracetamol có thể sử dụng cho chó nếu biết tính toán liều lượng.
Liều dùng khuyến cáo của paracetamol ở chó là: 10-15mg/kg (cho uống).
Đối với chó con hoặc chó loài nhỏ rất dễ gây độc.
Không dùng Paracetamol trong nhưng trường hợp sau:
- Mang thai hoặc cho con bú.
- Bị bệnh tim, gan.
- Trường hợp có chảy máu đường ruột, hoặc loét.
- Trường hợp có bằng chứng bất thường về tế bào máu.
- Không dùng chung trong 24h với corticosteroid.
- Con vật dưới 6 tuần tuổi.
---------------------------------------------------------------------------------
Paracetamol không thể sử dụng cho mèo.
Chỉ đơn giản vì mèo không thể loại bỏ thuốc từ cơ thể đủ nhanh để ngăn ngừa độc tính đang phát triển.
Mèo có thể chết sau khi dùng thuốc đến 6 ngày nên người cho uống thường nghĩ mèo không phải chết do thuốc mà do bệnh. Rất nguy hiểm.

Last edited by a moderator:
bạn ơi giúp mình với cún nhà mình mới được hơn 2 tháng tuổi, bữa mới về đi phân lỏng màu vàng nên có tới bs thú y tiêm 2 mũi với uống men nên phân đã có hình dạng nhưng vẫn mềm, không hiểu sao được 3-4 ngày đỡ thì sáng nay lại đi phân lỏng màu vàng, bây giờ mình không biết làm sao, giúp minh với. ( tối qua bố mình cho e nó ăn 3-4 hột thức ăn dành cho cún nhưng bình thường cho ăn mình phải ngâm mềm đã mới cho ăn)

Back