giúp e lập nghiệp trên mảnh đất quê mình với ace

• Thread starter minhvuong
  • Ngày gửi
hiện tại e có 10triệu(vnd)vs lại nhà e có 1 trang trại 3 ao nuôi cá,nuôi thêm được 10 con bò(có thể nhiều hơn), 1000con gà(gà thả vườn)vậy ace cho e hỏi e bắt đầu nuôi con gì trước vậy mấy bác.ace nào đã lập nghiệp bằng số tiền ít ỏi này(10tr) cho e sin ý kiến vs nhá.thanks

UOTE="9x_Khởi_Nghiệp, post: 737370, member: 88379"]Nuôi ếch dưới ao là tiện nhất[/QUOTE]
có khả thi ko bác e quê yên bái.e hiện đang đi làm kiếm thêm vốn nuôi gà e tính mua 5triệu tiền gà còn 5 triệu để lại thuốc thang cám cho gà bác thấy sao?e nuôi thêm cá rô đồng sv cá trắm lấy chịu về thả ao trước mắt là e tính vậy bác thấy vậy dk ko?

Nuôi ếch rất bận rộn và khó khăn, lại bỏ
mất vườn trại trên cạn.

Bạn nên nuôi gà đi, còn ao thì nuôi cá,
không nên tập trung sức lực vào nuôi cá
nhiều quá. Thân này ví sẻ làm đôi?

Điều kiện của chú em thì nuôi loại cá ăn cỏ..nhưng xem loại nào bán được thì nuôi. Nuôi gà thả vườn nữa là xong. Đất thì canh chỗ nào trồng được cây ăn trái thì trồng. Thời gian còn lại thì đi phụ hồ đi.

OTE="hoangson121vx, post: 737410, member: 144398"]Điều kiện của chú em thì nuôi loại cá ăn cỏ..nhưng xem loại nào bán được thì nuôi. Nuôi gà thả vườn nữa là xong. Đất thì canh chỗ nào trồng được cây ăn trái thì trồng. Thời gian còn lại thì đi phụ hồ đi.[/QUOTE]
bác làm e nản chí quá e ko đi phụ hồ e tập trung canh tác đất đai bác ạ nhà e giờ tập trung làm chè nên tháng cũng đủ ăn
Nuôi ếch rất bận rộn và khó khăn, lại bỏ
mất vườn trại trên cạn.

Bạn nên nuôi gà đi, còn ao thì nuôi cá,
không nên tập trung sức lực vào nuôi cá
nhiều quá. Thân này ví sẻ làm đôi?
ok thanks bac e sẽ làm vậy xem sao

10tr ko phải số vốn nhỏ đâu a ơi. Nếu dễ lập nghiệp thì nuôi gà vịt cho dễ, nhưng cẩn thận vì gà có cái khó của gà vịt có khó vịt, chỉ cần siêng năng, và cẩn thận thì ok rồi

Nếu a mua 5tr tiền gà thì a ko đủ tiền nuôi với số 5tr còn lại đâu, 5tr tiền gà là nhìu gà lắm, nếu a cho ăn ít quá, thả vườn kiếm thêm thì gà chậm lớn lắm

UOTE="PhuocAn1985, post: 737427, member: 138196"]10tr ko phải số vốn nhỏ đâu a ơi. Nếu dễ lập nghiệp thì nuôi gà vịt cho dễ, nhưng cẩn thận vì gà có cái khó của gà vịt có khó vịt, chỉ cần siêng năng, và cẩn thận thì ok rồi

Nếu a mua 5tr tiền gà thì a ko đủ tiền nuôi với số 5tr còn lại đâu, 5tr tiền gà là nhìu gà lắm, nếu a cho ăn ít quá, thả vườn kiếm thêm thì gà chậm lớn lắm[/QUOTE]
vậy bác chỉ e mua bao nhiêu còn để lại nhiêu tiền thuốc,cám ạ thanks bác

Mua 1tr tiền gà, 9tr tiền chi phí thì họa may, vì 1tr giờ cũng vòng vòng 100 con rồi

OTE="hoangson121vx, post: 737410, member: 144398"]Điều kiện của chú em thì nuôi loại cá ăn cỏ..nhưng xem loại nào bán được thì nuôi. Nuôi gà thả vườn nữa là xong. Đất thì canh chỗ nào trồng được cây ăn trái thì trồng. Thời gian còn lại thì đi phụ hồ đi.
bác làm e nản chí quá e ko đi phụ hồ e tập trung canh tác đất đai bác ạ nhà e giờ tập trung làm chè nên tháng cũng đủ ăn

ok thanks bac e sẽ làm vậy xem sao[/QUOTE]
Tác phong của chú em anh thấy có vẻ lười lười..nên anh thấy nó không khả thi.

Với số vốn này thì bạn nên nuôi gà trước, dễ nuôi, nhẹ vốn, thời gian ngắn. Bạn nên nuôi thêm ít trùn quế nữa xem sao

Trang trại nhà bạn đã sẵn thế rồi còn lăn tăn gì nữa.
Cứ thế phát triển thêm trên nền tảng 1000 con gà và 3 ao cá thôi.
Mình nghĩ đất đai bạn ko pải nghĩ, vốn cũng đã có cơ sở.
Cái chính là bạn muốn phát triển thêm quy mô số lượng đàn.
Mình khuyên bạn nên phát triển trên nền tảng có sẵn. Cứ gà + cá mà bem.
Chúc bạn phát triển >>>

hiện tại e có 10triệu(vnd)vs lại nhà e có 1 trang trại 3 ao nuôi cá,nuôi thêm được 10 con bò(có thể nhiều hơn), 1000con gà(gà thả vườn)vậy ace cho e hỏi e bắt đầu nuôi con gì trước vậy mấy bác.ace nào đã lập nghiệp bằng số tiền ít ỏi này(10tr) cho e sin ý kiến vs nhá.thanks
Bạn ở Yên Bái à. Theo tôi thì như này nhé, với phương châm lấy ngắn nuôi dài, tận dụng được nguồn thức ăn. Ao nuôi cá( Cá rô phi đơn tính, cá chép, cá trắm cỏ). Cá rô khoảng 4 tháng được thu, lấy tiền đầu tư tiếp, cá chép khoảng 7-8 tháng hay 1 năm gì đó. Cá trắm cỏ 1,5-2 năm thức ăn là cỏ nên không vấn đề. Nuôi bò hoặc nuôi lợn( Lấy phân đổ xuống ao nuôi cá rô và chép), xung quanh bờ ao trồng rau lang, thức ăn thừa của lợn tận dụng nuôi cá. Nếu 10 tr thì nuôi các thứ đó đã rồi tính tiếp. Chứ bạn bảo 10tr nuôi được hơn 100 con gà hết. (Nuôi gà rủi ro cao).
Tôi cũng là người miền núi( Bắc Cạn) trước đây cũng nuôi gà thịt nhưng không ăn thua vì cám dưới xuôi rẻ, gà không cạnh tranh được. Miền núi chúng ta có lợi thế là đất đai rộng rãi nên bạn có thể chăn thả tự do, gà sẽ ngon, nên phát huy thế mạnh của vùng miền và các loại đặc sản ở địa phương mình. Vài dòng chia sẻ, có gì bỏ qua cho nhé. Thân!

ok cảm ơn các bác đã cho ý kiến e sẽ tìm hiểu thêm mong dược học hỏi ở các bác nhiều. thanks ạ
OTE="Arsenal, post: 737563, member: 147625"]Trang trại nhà bạn đã sẵn thế rồi còn lăn tăn gì nữa.
Cứ thế phát triển thêm trên nền tảng 1000 con gà và 3 ao cá thôi.
Mình nghĩ đất đai bạn ko pải nghĩ, vốn cũng đã có cơ sở.
Cái chính là bạn muốn phát triển thêm quy mô số lượng đàn.
Mình khuyên bạn nên phát triển trên nền tảng có sẵn. Cứ gà + cá mà bem.
Chúc bạn phát triển >>>[/QUOTE]
bác nói chuẩn trang trai nhà e rộng lắm bác ạ riêng rừng mỡ nhà e giờ nếu bán thì cũng được gần 400tr e nói vậy ko phải để khoe của mà e chỉ muốn các bác tư vấn nên nuôi thêm con gì cho đạt kinh tế hơn.thanks bác nhiều vậy e sẽ nuôi gà.mới đầu e tính mua 50 con gà mái xem thế nào đã thất bại hay thành công thì e vẫn nuôi tiếp.
nói thật với các bác là e cũng là nhà nông.nhà e cũng có nuôi gà lợn nhưng nuôi gà chỉ để ăn nuôi lọn chỉ 1-2con để cho ăn cơm thừa canh cặn giờ e tính nuôi quy mô lớn hơn.nhưng với số tiền 10tr thì e mua lợn sv gà số vốn còn lại chắc là ko đủ nuôi vậy e ra quyết định nuôi gà cá thì e lấy chịu cho dù thất bại hay thành công thì e sẽ vẫn nuôi tiếp.có gì trong khó khăn chăn nuôi (cách phòng dịch bệnh)mong các bác chỉ bảo thêm. cảm ơn các bác đã tư vấn
[QUOT"khanhdenbk, post: 737606, member: 58996"]Bạn ở Yên Bái à. Theo tôi thì như này nhé, với phương châm lấy ngắn nuôi dài, tận dụng được nguồn thức ăn. Ao nuôi cá( Cá rô phi đơn tính, cá chép, cá trắm cỏ). Cá rô khoảng 4 tháng được thu, lấy tiền đầu tư tiếp, cá chép khoảng 7-8 tháng hay 1 năm gì đó. Cá trắm cỏ 1,5-2 năm thức ăn là cỏ nên không vấn đề. Nuôi bò hoặc nuôi lợn( Lấy phân đổ xuống ao nuôi cá rô và chép), xung quanh bờ ao trồng rau lang, thức ăn thừa của lợn tận dụng nuôi cá. Nếu 10 tr thì nuôi các thứ đó đã rồi tính tiếp. Chứ bạn bảo 10tr nuôi được hơn 100 con gà hết. (Nuôi gà rủi ro cao).
Tôi cũng là người miền núi( Bắc Cạn) trước đây cũng nuôi gà thịt nhưng không ăn thua vì cám dưới xuôi rẻ, gà không cạnh tranh được. Miền núi chúng ta có lợi thế là đất đai rộng rãi nên bạn có thể chăn thả tự do, gà sẽ ngon, nên phát huy thế mạnh của vùng miền và các loại đặc sản ở địa phương mình. Vài dòng chia sẻ, có gì bỏ qua cho nhé. Thân![/QUOTE]
ok cảm ơn bác đã tư vấn.

UOTE="9x_Khởi_Nghiệp, post: 737370, member: 88379"]Nuôi ếch dưới ao là tiện nhất
có khả thi ko bác e quê yên bái.e hiện đang đi làm kiếm thêm vốn nuôi gà e tính mua 5triệu tiền gà còn 5 triệu để lại thuốc thang cám cho gà bác thấy sao?e nuôi thêm cá rô đồng sv cá trắm lấy chịu về thả ao trước mắt là e tính vậy bác thấy vậy dk ko?[/QUOTE]
Nha ban o cho nao Yb the

OTE="thuybui, post: 737629, member: 147736"]có khả thi ko bác e quê yên bái.e hiện đang đi làm kiếm thêm vốn nuôi gà e tính mua 5triệu tiền gà còn 5 triệu để lại thuốc thang cám cho gà bác thấy sao?e nuôi thêm cá rô đồng sv cá trắm lấy chịu về thả ao trước mắt là e tính vậy bác thấy vậy dk ko?[/QUOTE]
Nha ban o cho nao Yb the[/QUO
mình ở văn chấn
có khả thi ko bác e quê yên bái.e hiện đang đi làm kiếm thêm vốn nuôi gà e tính mua 5triệu tiền gà còn 5 triệu để lại thuốc thang cám cho gà bác thấy sao?e nuôi thêm cá rô đồng sv cá trắm lấy chịu về thả ao trước mắt là e tính vậy bác thấy vậy dk ko?
Nha ban o cho nao Yb the[/QUOTE]

bình thuận văn chấn bạn.

Uh Van Chan thi dat rong thoai Mai roi.m cung o Yb nhung ngay gan tp nen dat cung it ma cung chua biet nuoi trong cai j nua

Bài viết có nội dung tương tự
  • Mong ace giúp đỡ
    • Thread starter thanhbinh12393
    • Ngày gửi
  • Nuôi gà ta đất cát Tại huế
    • Thread starter Doan - Thao 95
    • Ngày gửi
  • Giống gà Bắc Giang - Bắc Ninh chóng lớn
    • Thread starter phuonghoang35912
    • Ngày gửi
  • Về quê lập nghiệp
    • Thread starter A Đạt