giúp mình với bò kéo cộ bị nhác ,

• Thread starter nguyenduylong
  • Ngày gửi
nhà mình có con bò cộ , kéo cộ ý , nuôi dc 3 năm òi , thương lái đến mua nhưng mà em nó nhác quá ko , dất ra khỏi chuần dc , chỉ cần thấy thừng nó nó sợ , ko bán dc nhiều người đến xem rồi bảo bò nhác quá ............ có cach nào cho bò hết nhác ko mọi người giúp em với

voi còn dắt được thì bò có gì đâu bạn. có 1 cách thường dùng trị chó khủng (chó loại to và dữ) là dùng thòng lọng tròng vào cổ lôi, nó ắt phải theo. tất nhiên lôi có chừng thôi kẻo nó toi luôn. còn với bò, có thể dùng xích sắt quàng cổ lôi, nhưng phải 2 xích, 1 lôi 1 hãm, kẻo nó hoảng lồng lên thì không ai giữ được. nhưng bài chuyên nghiệp là phải cả mềm cả cứng. xem nó thích ăn gì, lấy cái đó dụ nó ra, dỗ dành nó kết hợp dây khóa từ từ, ra đến đâu, khóa đến đó.

Chuyện này tôi từng trải rồi.
Thuở ấy trước năm 1975, chưa chiếm được SaiGon.
Thị trấn Hưng Yên (bây giờ là thành phố rồi) có
hơn trăm con bò kéo xe, gần năm chục con ngựa,
và vài con trâu. Chúng tôi làm ăn với nhau để
chuyện chở vật liệu xây dựng là chính, và tỷ số
Trâu, Bò, Ngựa như thế là vừa việc. Thế nhưng,
bỗng nhiên có một con ngựa nhác. Con này mới mua
về, giá rẻ. Nhiều con trong đoàn nhỏ hơn, gày hơn
nó, nhưng vẫn làm tốt. Chúng làm đến nỗi mệt quá,
gục ngã xuống, chủ phải cho nghỉ mấy hôm, rồi lại
đi làm. Riêng con này thì không đi làm được. Cưỡi
lên lưng nó cũng đứng chôn chân xuống đất. Roi quất
lằn da, nó cũng không đi. Đưa một nắm cỏ, hay bê
nồi cháo cám ra, thì nó đi đến ăn ngay. Kệ nó, thì
nó cũng lững thững gặm cỏ như trâu bò khác. Chủ
nó nói, chả lẽ một người bê chậu cám đi trước mũi
để nó kéo xe hàng theo sau? Chả lẽ đốt lửa cho nó
bỏng đít thì nó mới đi. Cuối cùng phải ăn thịt,
tính tiền thịt thì bị lỗ so với giá mua nó về.

Ngoài số trâu bò ngựa trong đoàn chở hàng Hưng Yên,
tôi còn biết nhiều con kéo xe ở các huyện xung
quanh nữa, nhưng con ngựa nhác như con này, tôi cũng
đành bó tay. Nó không phải nhác, mà là cao thủ làm loài
người phải bó tay. Kết cục đến với nó thật bi thảm.

Trâu bò nó cũng nhìn tướng người để bắt nạt đấy,nó mà bắt nạt được 1 lần là nó cứ làm mãi,dù có đánh nó tét máu nó vẫn nằm lì ra.
Trước đây nhà tôi có một con đực lai sind to đồ sộ,nhưng chỉ duy nhất thằng e út là cho nó vào xe được,và khi vào rồi nó quát một phát là con bò nó lao như ngựa,còn ngoài nó ra thì ít ai cho vào xe được,có vào được thì đang đi nó nằm ềnh ra giữa đường.
Cách để trị mấy loại bò nhác và bắt nạt người này bạn hãy thử làm thế này.
Kiếm loại dây cước loại to bằng ngón tay mình làm roi,cột treo mõm nó lên cao,đánh cho một trận vào mặt thật đau để nó nhớ đời nhớ kiếp,vừa đánh vừa chửi thật to,đánh xong bỏ đói 1 ngày.Bạn phải dùng đúng loại roi dây cước để đánh,chủ yếu sau này để nó nhìn thấy cây roi này là đã sợ rồi.
Tôi đảm bảo bạn chỉ làm vậy một lần,sáng mai bạn cầm cây roi này ra,chưa đánh nhưng nó đã vội tránh rồi.Nhưng nhớ là phải đánh một trận thật đau để nó nhớ đời,tuy hơi tàn bạo nhưng ông bà có câu'' Thương cho roi cho giọt'' nó không chết đâu mà bạn sợ.

dạ em cám ơn mọi người đã chỉ bảo kinh nghiệm cho em , cám ơn mọi người

Back