Giúp nhau thành công trong chăn nuôi heo

• Thread starter ngnhung
  • Ngày gửi
Mình nghĩ nên lập một chuyên mục chung gì đó để mọi người cùng nhau tham khảo, ví dụ: Quản lý chăn nuôi như thế nào? Lịch dùng vaccine? Lịch dùng kháng sinh để phòng bệnh? Các bệnh và các giai đoạn lợn thường bị bệnh... Mọi người cung nhau trao đổi hay !

mấy huynh giúp giùm em con heo bị phù đầu làm thế nào chửa vậy

lloai cám AGRIFEED hiên nay co 2 dong san phẩm
1 la dong sản phẩm dành cho lơn siêu nac : H883S: 8000vnd/kg
2 là dòng sản phẩm dành cho lợn lai : H883 : 6300 vnd/kg
nhà mình hiện đang dùng sản phẩm lợn lai trung binh mỗi con ăn hết khoảng 2kg/1ngay
các bạn tư vấn cho mình nhé
xin chân thành cam ơn va hâu tạ

linhmilk dau roi ko thấy tra lời gi cả,ai đó biết trả lời hộ linhmilk với

heo nái hậu bị ko lên giống thì có nên tiêm thuốc động dục hay ko. e đã phối nhiu` lân` rôi` nhung* chẵng co' kết quả dạy các bac' nào biết mong giup' đỡ e

Last edited by a moderator:
Nuôi heo thì cần kỹ thuật nhiều lắm.
Mình hoan nghênh ý kiến của pác.
Nhưng đầu ra cho sản phẩm thì quá khó , đối với thị trường chúng ta hiện nay.

heo hậu bị không lên giống đa phần do sai về dinh dưỡng ngay từ đầu, trong 10 năm làm công tác gieo tinh nhân tạo heo, tôi gặp rẩt nhiều bà con bị chung tình trạng trên, xin tóm tắt như sau: nái 70kg nên tách ra cho ăn theo chế độ hậu bị (2kg/ngày loại thức ăn có tỷ lệ đạm>14%), nái hậu bị không lên giống là do bà con mình bắt heo thịt về nuôi. có thể chích thuốc kích dục rồi chờ chu kỳ sau lên giống tự nhiên rồi phối, tốt nhất là bác bán đi mua lại con heo hậu bị mới là tốt nhất.

Mình cũng nghĩ vậy. Làm lập topic về bệnh trên gia súc gia cầm cho ba con tham khảo. Có chăn nuôi tất yếu phải có dịch bệnh xảy ra. Đúng không bà con.

Xin chào các bạn.

Mình cũng tìm kiếm trong diễn đàn này nhưng không thấy nội dung liên quan, mạn phép xin các bạn chỉ giúp.

Mình mới ra riêng, mới nuôi 2 bầy heo thịt đến nay khoảng được 30kg/con. Trong đàn có 1 con heo dỡ chứng, cứ đi cắn đuôi các con khác, làm rách đuôi, chảy máu khoảng 6 con.

Các bạn có kinh nghiệm cho mình hỏi con heo đó bị bệnh gì, điều trị ra sao.

Xin cảm ơn các bạn.

hehe.nếu nó đi cắn đuôi các con khác thì bác phải tách riêng con đấy ra. Chỉ như vây thôi chu khong con cach nao nhanh hon.
Mặt khác, về mặt kỹ thuật, bác nên cắt đuôi cho heo vao lúc mới sinh, như vậy sẽ hạn chế heo cắn đuôi nhau mai này.

mình cũng đông ý với các bạn chúng ta nên có 1 topic chung để giúp nhau trong việc phát triển kinh tế gia đình cũng như cho nhu câu của người khác

bạn mua dây xích khoảng 20cm treo giửa chuồng,có đồ cho nó cắn rồi nó ko cắn đuôi nửa đâu.

Chào bạn Quảng Hiệp và bạn hongphongvlg,

Cảm ơn các bạn đã giúp đỡ, ban đầu mình cho nó ra riêng một mình ở chồng kế bên, nhưng được một lúc nó hô biến trở lại chuồng cũ ... pó tay con heo này.

Các con heo mình mua heo phá bày, người ta cũng đã cắt cái đuôi nó rồi, còn dài chừng khoảng 1 tất. Vậy mà nó cũng cắn.

Để mình áp dụng thử cách của bạn hongphongvlg.

Chân thành cảm ơn.

Tôi quan sát thấy có 1 số heo 2 chân sau bị yếu . Tuy không phải là hoàn toàn 100% nhưng khá thường gặp . Giống nuôi là heo siêu thịt. Hiện tại tôi tính bổ sung canxi 4kg /1tấn thức ăn hỗn hợp . Mọi ng thấy hợp lý không?
Đối với heo thịt trên 30kg đến xuất chuồng , nái mang thai , nái sau sinh . Công thức đó cần gia giảm không?
Ngoài ra , tôi ở HCM và Đồng Nai kv Thác Giang Điền , muốn mua bột xương và bột cá . Mọi ng biết chỗ nào bán và giá cả xin chỉ dùm
Xin cảm ơn đã quan tâm

xin chào bạn,
bạn có thể mua bột cá Lộc An http://locanfishmeal.com/

Dinh dưỡng tốt đến đâu cũng vẫn chưa bảo đảm mà heo nái cần phải có một sân chơi ngập nắng và đủ rộng.

Dinh dưỡng tốt đến đâu cũng vẫn chưa bảo đảm mà heo nái cần phải có một sân chơi ngập nắng và đủ rộng.

Bác Bình Minh nói rất hợp ý Giang , theo Giang nghĩ heo nái có thể không làm "sân chơi" nhưng không nên nuôi trong 1 cái lồng sắt,đứng,nằm 1 chỗ con nái sẽ dễ phát phì, teo cơ,yếu chân.
Độ sáng ,thông thoáng cũng phải có, bổ sung vitamin D, ánh nắng sớm có tác dụng sát trùng tự nhiên.

các sinh tố tổng hợp không bao giờ bằng các sinh tố của thiên nhiên. do đó bổ sung không bao giờ bằng cho ăn uống đầy đủ ...và vận động dưới ánh nắng măt trời,
Người Âu Châu sanh xuất giảm vì họ thiếu sinh tố D. nam, tinh trùng yếu kém hắn đi, nữ ,trứng chín và rụng không hoàn chỉnh,,, do đó họ rất mê tắm nắng miền nhiệt đới...
ánh nắng mặtt trời có quang phổ đủ 7 màu: đỏ cam vàng lục lam chàm tím. có bước sóng từ rất dài (hồng ngoại) là ánh nắng ban mai và lúc xế chiều giúp cơ thể tổng hợp thành sinh tố D
Đến bước sóng ngắn và cực ngắn ( tử ngoại ) ban trưa..có tác dụng diệt vi khuẩn và nấm bịnh..
Người Tây Ban Nha có câu tục ngữ rằng : " nơi nào nhiều ánh sáng mặt trời. nơi đó không có bịnh" câu tục ngữ cường điệu để nói lên cái quan trọng của ánh sáng mặt trời.
Phong thủy địa lí viết rằng : nếu chọn cửa nhà theo hướng ĐÔNG..thì người trong nhà sẽ có số ĐÀO HOA vì hướng đông là hướnng của sự sống ngĩa là sự sanh sản ( do các tia hồng ngoại tạo ra)
nếu bạn không có một sân chơi ngập nắng cho các con heo nái, thì tối thiểu bạn làm sao cho các ánh sáng ban mai và xế chiều.. tràn ngập vào chuồng thì mọi việc sẽ khá hơn đấy

Tuy nhiên để heo nái của bạn mạnh khỏe hơn : bạn phải nhận ra điều này : tướng số bảo rằng.. phụ nữ mập đường TỬ TỨC (con cái) rất kém
Con heo nái mập thật là khó khắn trong vấn đề thai ngén, sanh nở và nuôi con
Trong bộ môn nhân tướng học lí giải rằng : mập cũng có ngĩa là : tử cung nhiễm mỡ ,hay còn gọi là tử cung teo lại
Tiêu chuẩn hoa hậu âu châu điểm đầu tiên là : PHẢI GẦY là để cho dễ sinh sản đấy ( âu châu sanh suất kém mà )
Á châu đi theo tiêu chuẩn hoa hậu này là sai vì á châu đang trên đà nhân mãn
Bạn thử áp dụng các tiêu chuẩn hoa hậu âu châu này cho các con heo nái của bạn gồm : gấy, ăn uống đủ, có làn da rám nắng do vận động dưới ánh sáng mặt trời... nếu mà các chị heo nái này không tốt hơn về mặt sức khoẻ sanh sản....xin mang đầu Bình Minh ra mà...chặt

Back