giúp. trồng cỏ cho bò ăn

• Thread starter jokovicminhquan
  • Ngày gửi
Hiện tại em đang ở bình chánh. Em dự định bắt theo chục con bò về tiếp tục vỗ béo. Sau lần thất bại đầu nên giờ muốn mạnh dạn đầu tư. Em dự định bắt 10 con bò về nuôivvỗ béo. Nhưng chỉ sợ rằng khi mùa khô đến thì ko có cỏ cho bò. Em định thuê miếng đất ruộng kes bên nhà trồng cỏ để nuôi bò. Nhưng gặp vấn đề về nguồn nước. Chỗ bình chánh thì nước giếng bị phèn. Không biết dùng nước giếng tưới cỏ được ko hay phải lọc rồi tưới cỏ. Nếu lọc rồi tưới cỏ thì chi phí tiền điện cao quá. Mong anh chị nào có cao kiến tư vấn giùm em.

Nói theo kiểu của bạn thì toàn bộ huyện bình chánh không trồng được bất cứ cây gì à ?

Hay là tất cả nông dân huyện bình chánh đều có máy lọc nước ?

Vớ vẫn !Nên ký hợp đồng thuê đất 3 tháng.
Trồng cỏ.
Nếu cỏ không lên nỗi thì hết hợp đồng thuê đất thì trả lại đất cho người ta + dẹp cái vụ nuôi bò luôn.
Nếu cỏ tốt rồi mới tiến hành ký hợp đồng thuê đất tiếp + đi mua bò.

Cỏ thì chưa có cây nào, đem 10 con bò về rồi cho tụi nó ăn "không khí" à ?

Last edited by a moderator:
Nếu đất nhiều thì hi sinh 100 mét đất đi . 100 m chiều dài 25 rộng 4 mét . đào mươn với diện tích đó và âm 50 cm và nổi 1 m rồi nén đất nền che chặt rồi trãi một lớp bạc hay ni long để tạo thành một mảnh đất khi bạn đổ cát sỏi vào rồi thả nước theo mươn tràn ra ruộng . ruộng cỏ thì ta tưới nước theo dạng thẩm thấm .
Tin tôi đi - chi phí hơi cao nhưng hiệu quả không thể chê vào đâu được .

thiên thời - địa lợi - nhân hòa

Có địa lợi, nhân hòa vẩn phải chờ thời

Đằng này thì ngược lại ko địa lợi ko nhân hòa - dù có thiên thời cũng thất bại

Dẹp đi - kiếm cái khác có địa lợi, nhân hòa mà làm thì mai ra thời thế mới đến được

ko theo đạo - ko tin dị đoan - nhưng phải biết thực tế mà làm việc cho phù hợp mới thành công

Thiếu gì việc để làm
Thiếu gì con để nuôi

Vấn đề là mình yêu cây gì mến con gì - hết sức mình vì nó - nó sẽ cho mình kết quả tốt
Ko yêu ko mến - chỉ mến tiền - thì kết quả là " tiền " - zậy thôi

Hiện tại em đang ở bình chánh. Em dự định bắt theo chục con bò về tiếp tục vỗ béo. Sau lần thất bại đầu nên giờ muốn mạnh dạn đầu tư. Em dự định bắt 10 con bò về nuôivvỗ béo. Nhưng chỉ sợ rằng khi mùa khô đến thì ko có cỏ cho bò. Em định thuê miếng đất ruộng kes bên nhà trồng cỏ để nuôi bò. Nhưng gặp vấn đề về nguồn nước. Chỗ bình chánh thì nước giếng bị phèn. Không biết dùng nước giếng tưới cỏ được ko hay phải lọc rồi tưới cỏ. Nếu lọc rồi tưới cỏ thì chi phí tiền điện cao quá. Mong anh chị nào có cao kiến tư vấn giùm em.
Nếu phèn ít thì ko vấn đề gi đâu, thử tìm hiểu xung quanh khu vực bạn xem có ai họ nuôi ko thì học kinh nghiệm

Nuôi được. Nhưng nước phải lọc cho bò uống. Chỉ sợ mùa khô không đủ cỏ cho bò ăn. Nước thì không đủ tưới cỏ

-------

Pó tay. Như vậy ô nhiễm làm sao mà tưới cỏ đây. Nước bị phèn mà bị ô nhiễm nữa. Hic

Nước tưới cỏ bị phèn choá chết cỏ không. Khi bò ăn những cây cỏ này có sao không.

thiên thời - địa lợi - nhân hòa

Có địa lợi, nhân hòa vẩn phải chờ thời

Đằng này thì ngược lại ko địa lợi ko nhân hòa - dù có thiên thời cũng thất bại

Dẹp đi - kiếm cái khác có địa lợi, nhân hòa mà làm thì mai ra thời thế mới đến được

ko theo đạo - ko tin dị đoan - nhưng phải biết thực tế mà làm việc cho phù hợp mới thành công

Thiếu gì việc để làm
Thiếu gì con để nuôi

Vấn đề là mình yêu cây gì mến con gì - hết sức mình vì nó - nó sẽ cho mình kết quả tốt
Ko yêu ko mến - chỉ mến tiền - thì kết quả là " tiền " - zậy thôi

Khuyên như ông Cố này thì cả làng thất nghiệp !

Kinh nghiệm: đi lòng vòng trong xóm, thấy nhà nào nuôi bò thì lủi vô làm quen, xong hỏi: "làm thế nào ...."

Trình độ: khoan giếng, xong đợi 1 tuần, lấy mẫu nước đi kiểm nghiệm, xong có kết quả, suy ra nên sử dụng loại máy lọc nước nào, cộng với sức tiêu thụ nước 1 ngày trên tính toán ở trang trại = công suất máy lọc nước phù hợp. Vậy là đã chọn được máy lọc nước chuẩn. Đem về sài, 1 tuần sau lấy mẫu nước đã lọc đi kiểm định tiếp, ok thì sài luôn, không ok thì thay đổi.

Hỏi, hỏi, hỏi, hỏi, hỏi, ..... cái gì cũng hỏi.
Hỏi riết rồi ngu người ra luôn.
Ở diễn đàn này có ai biết gì đâu mà trả lời những câu hỏi !
Còn 1 cách nữa .
Cứ 7 ngày bạn thả phân bò vào giếng rồi khoáy cho tan rồi 5 ngày sau bạn lại thả thêm phân và khoáy cho tan phân vào hết nước giếng rồi 3 ngày sau bạn có thể bơm nước lên tưới cỏ . không vấn đề gì cả hãy tin mình .Nhược điểm là lau ngày đày giếng . mỗi lần thả bạn thả khoảng 50 kg phân bò tươi

Đây là câu trả lời "ngu" nhất trong năm 2014 !

ê mày nói vạy là sao ?

Tao nói mày " ngu " chứ sao !

Giếng khoan mà 1 tuần quăng xuống 50 kg phân bò tươi !

Hoài Linh + Chí Tài cũng phục mày luôn.

Câu trả lời khôn nhất trong năm !

Hehehe

Tao trân trọng tuyên bố: mày đoạt giải "nông dân sáng tạo" 2014 !

Back