Giúp về cách chiết cành

• Thread starter nongdan@
  • Ngày gửi
Chào các bạn

Cho mình hỏi cây bơ và khế chua có thể chiết cành được không, và cách chiết cành như thế nào

Mong được chỉ dẫn

Chiết cành: Là phương pháp nhân giống được áp dụng rộng rãi. Chiết cành phải là cành tương đối già (2 -3 năm tuổi), nên chọn những cây mẹ định làm giống. Đường kính chỗ chiết lớn hơn 1 cm, tốt nhất 2 -3 cm. Dùng dao bén khoanh tròn chổ cần chiết, Khi bóc vỏ phải bóc cả vòng hình ống với chiều dài 4 -5 cm. Để khô 1 - 2 ngày rồi lấy đất bọc lại (đất bọc gồm 2 phần cát và 1 phần bùn, có thể dùng rể luc bình, sơ dừa trộn với bùn...). Ngoài cùng bọc bao nilon, rồi buộc chặt hai đầu. Thường xuyên tưới nước để giữ độ ẩm. Có thể sử dụng một số hoạt chất để kích thích sinh trưởng nhằm tạo nhanh chồi và rễ.:eek:ffice" /><O:p></O:p>

cây bơ thì mình không biết chứ cây khế thì chắc chắn được. Về kỹ thuật thì trong mục VIDEO mình thấy quá trời film về chiết cành.

Cây Bơ cũng chiết bình thường như những lọai cây khác thôi. Nhà mình có một cây đã có trái, năm rồi mình chiết cho người hàng xóm một cây, hiện nay cây cũng sinh trưởng bình thường.

Rất cám ơn các bạn, tại có người nói khế chua ko chiết được, mình sẽ thử để chứng minh

Khế thì chiết được nhưng tỷ lệ sống rất thấp bạn ơi, ghép mắt rất dễ dính, khi trồng cây phát triển rất nhanh, có thể cho trái khoảng 6-8 tháng sau khi trồng đó. Tuy nhiên, bạn phải gieo cây để làm gốc ghép, mất khoảng 1-2 năm tùy cách chăm sóc.

Hic, lâu vậy chắc mua cây con trồng cho rồi, dù sao cũng cám ơn bạn đã giúp

mua cây giống , ghép sẵn luôn, giá có vài chục nghìn, bạn mua về trồng chừng 2-3 năm là có trái

Tham khảo: một số cách chiết cành, nhân giống cây TS
<HR style="COLOR: #666699" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->Chiết ngọn-Tỷ lệ thành công cao. Cần cắt bỏ những lá bên dưới trước khi cắm. Sẽ mọc rễ và trưởng thành nhanh.
<TABLE class=ncode_imageresizer_warning id=ncode_imageresizer_warning_1 width=352><TBODY><TR><TD class=td1 width=20></TD><TD class=td2 unselectable="on">Để xem hình ảnh nguyên gốc hãy nhấn vào hình. </TD></TR></TBODY></TABLE>

Chiết thân-Thời gian kéo dài. Tỷ lệ thành công phụ thuộc vào sự hình thành bộ rễ mới và cành non từ nách lá. Cần phân bón tốt.
<TABLE class=ncode_imageresizer_warning id=ncode_imageresizer_warning_2 width=322><TBODY><TR><TD class=td1 width=20></TD><TD class=td2 unselectable="on">Để xem hình ảnh nguyên gốc hãy nhấn vào hình. </TD></TR></TBODY></TABLE>

Gốc-Không cần cắt bỏ phần nào. Sẽ mọc nhiều cành mới từ đốt và nách lá, làm cây rậm rạp hơn.
<TABLE class=ncode_imageresizer_warning id=ncode_imageresizer_warning_3 width=304><TBODY><TR><TD class=td1 width=20></TD><TD class=td2 unselectable="on">Để xem hình ảnh nguyên gốc hãy nhấn vào hình. </TD></TR></TBODY></TABLE>

Nhân tế bào-Là phương pháp phổ biến rộng rãi, chỉ thực hiện được ở quy mô chuyên nghiệp, dùng cho những loại cây hiếm quý, tốc độ sinh sản chậm vì giá thành rất tốn kém. Một phần nhỏ của cây được tách ra và nuôi trong dung dịch dinh dưỡng tuyệt đối sạch. Hàng ngàn cây mới hình thành trong thời gian ngắn với phương pháp này

Khế mọc cây con từ rễ , hãy quan sát những đoạn rễ còn sót lại khi bứng 1 cây khế đi . Cây con sẽ mọc ra từ vết cắt đó.

Nếu mua khế đã ghép sẵn thì trồng khoảng 6-8 tháng là có trái rồi các bác ơi

À quên nữa, cây khế giống không đắt lắm đâu, khoảng 8-10 nghìn đồng một cây thôi à

thank các bác nhiều, em trồng khoảng 10 cây thui, bỏ mối cho bê thui kiếm $$ cafe chơi hehe

Back