Thảo luận Gỗ Cây Xoan chịu hạn (Neem) có giá trị không?

• Thread starter Y MIÊN
  • Ngày gửi
Chào cả nhà,

Mình đang tiến hành làm đất để trồng một số cây lấy gỗ hiện đã chọn 2 loại cây chủ lực là Teak (Giá tị) và Xoan. Nhưng qua tìm hiểu hiện có nhiều loại xoan quá, việc đọc tên ở các vùng miền cũng quá nhiều mâu thuẫn: Xoan ta, Sầu đâu, Xoan... Gần đây mình có biết thêm cây Xoan chịu hạn (Neem) rất phấn khởi với loại xoan này vì ngoài việc cho gỗ còn có thể tận dụng lá và quả..

Mọi người ai biết xin cho hỏi:
***1. Gỗ cây xoan chịu hạn này có tốt, đẹp, giá trị như xoan ta không?
***2. Sinh khối của cây khi 15 năm tuổi là bao nhiêu? Gỗ lúc này có thể bán xẻ được chưa?

Xin cảm ơn mọi người!
Mình đã có câu trả lời tại đây: http://nghiencuulamnghiep.xyz/phan-...hoitong-du-xoan-tasau-dong-xoan-moc-lat-khet/

Xin gởi links để ai quan tâm có tài liệu tham khảo.

trong vòng 15 năm thì tếch là 1 lựa chọn tốt. gỗ tếch đẹp và có giá thì ngay cả thế giwois đã công nhận

Xoan thì không cần đến 15 năm, chỉ cần 5 năm đã cho gỗ. Gỗ xoan ngâm ở chỗ mình vẫn chuộng, làm nhà 30 năm vẫn tốt.
Như ở chỗ mình trồng cây lấy gỗ xuất cho các xưởng mộc chuyên làm gường tủ, bàn ghế.... thì gỗ keo là ngon nhất, Theo đánh giá của cánh thợ mộc thì xoan và keo chất lượng ngang nhau mà mình thấy trồng keo dễ hơn và nhanh hơn

trong vòng 15 năm thì tếch là 1 lựa chọn tốt. gỗ tếch đẹp và có giá thì ngay cả thế giwois đã công nhận

Chắc chắn là anh sẽ trồng teak, nhân tiện cho anh hỏi em có biết chỗ nào cung cấp hạt giống teak không chỉ giúp anh với. Cảm ơn e nhiều.,
Xoan thì không cần đến 15 năm, chỉ cần 5 năm đã cho gỗ. Gỗ xoan ngâm ở chỗ mình vẫn chuộng, làm nhà 30 năm vẫn tốt.
Như ở chỗ mình trồng cây lấy gỗ xuất cho các xưởng mộc chuyên làm gường tủ, bàn ghế.... thì gỗ keo là ngon nhất, Theo đánh giá của cánh thợ mộc thì xoan và keo chất lượng ngang nhau mà mình thấy trồng keo dễ hơn và nhanh hơn

Bạn có thể nói rõ hơn là loại keo nào? Keo lai, Tai tượng hay loại keo nào khác để mình có thêm thông tin tham khảo. Cảm ơn.,

V
Bạn có thể nói rõ hơn là loại keo nào? Keo lai, Tai tượng hay loại keo nào khác để mình có thêm thông tin tham khảo. Cảm ơn.,
Về giống keo thì tôi không rõ lắm, nhưng nhìn thì giống keo tai tượng. Chỗ tôi thường mua ở ĐH lâm nghiệp về trồng

Chắc chắn là anh sẽ trồng teak, nhân tiện cho anh hỏi em có biết chỗ nào cung cấp hạt giống teak không chỉ giúp anh với. Cảm ơn e nhiều.,

anh lên eakamat đường nguyễn lương bằng tp buôn mê thuột vào khoảng tháng 12 để mua hạt và tháng 4 để mua cây giống

Hiện tại chưa có hạt teak. Khoảng tháng 12 nhìu. Lúc đó cần pm tôi.

anh lên eakamat đường nguyễn lương bằng tp buôn mê thuột vào khoảng tháng 12 để mua hạt và tháng 4 để mua cây giống
Hiện tại chưa có hạt teak. Khoảng tháng 12 nhìu. Lúc đó cần pm tôi.

Cảm ơn hai bạn, Mình được biết trồng Teck nên trồng kiểu stum khi cây ương lên được 1 tuổi tại vườn ươm thì cây mới tốt. Nếu trồng dạng bòng ươm thì cây phát triển ko tốt không biết có đúng không? Nếu đúng là trồng stum thì giờ phải làm luống gieo hạt để mùa mưa năm sau trồng mới kịp.

Cảm ơn hai bạn, Mình được biết trồng Teck nên trồng kiểu stum khi cây ương lên được 1 tuổi tại vườn ươm thì cây mới tốt. Nếu trồng dạng bòng ươm thì cây phát triển ko tốt không biết có đúng không? Nếu đúng là trồng stum thì giờ phải làm luống gieo hạt để mùa mưa năm sau trồng mới kịp.
stump thì mình phải mua hoặc nếu ươm thì năm sau mới trồng được ạ. trồng bằng tum thì ít tốn công hơn so với bầu. nhưng nếu stum này ươm vào bầu như cao su thì mang ra trồng cây yếu và dễ chết khô khi mưa ít

Back