Gốc bông giấy

• Thread starter sonton
  • Ngày gửi
Tôi vừa có 1 gốc bông giấy hoành 70cm, tàn cây cắt hết, cao khoảng 1m, phần gốc không còn rể do đào trong điều kiện chật hẹp,. Xin hỏi các bác cách dưỡng cây này như thế nào, dùng root 2 hay atonik ? kích thích ra rể và chất trồng như thế nào là phù hợp với cây bông giấy này. Hồi trước giờ tôi chỉ trong lan và mai nên không có kinh nghiệm về bông giấy.
Thanks các bác.

Không cần rễ, chỉ cần “cổ rễ” còn thôi, cây vẫn tái sinh mạnh mẽ
Chất Trồng như trồng mai vàng. Xốp, đủ hữu cơ, thoát nước tốt

Không cần rễ kích rễ cũng được, chỉ cần đất ẩm. và để cây trong mát, khi thấy mầm mọc ra thì đem ra nắng từ từ
Bông giấy ra rễ rất nhanh. 1 năm là đủ rễ ( rễ đặc chậu, ăn hết đất ) do đó mỗi năm phải thay đất cắt rễ 1 lần, cây sẽ ra nhiều hoa và nở tập trung

Sang năm vào ngày 23 dến 27 tháng 10 al…bác thay đất cắt rễ, rồi làm như dưới đây…tết sẽ tập trung nở hoa rực rỡ

http://agriviet.com/threads/thac-mac-ve-bong-giay.141625/

Đúng như bác nói cây này chỉ còn cổ rể vì cây mọc quá sâu và quá chật....
Cãm ơn bác Mục Tử rất nhiều, em để cây bông giấy trong giàn che lưới lan và dùng bao ni long trùm kín cho ẩm da giống như mai được không bác ? để nhanh ra tược.

trùm kín được chứ nhưng nên dùng bao lnilon trong.để ánh sáng kích thích cây ra tược
thêm chất kích rễ càng tốt...mà không kích rễ cũng chả sao
Tôi đã từng cắt ngang 1 ngọn cây bông giấy to bằng bắp chuối ( dù to nhưng nó vẫn chưa già lắm) cao 1m5 gim xuống đất...mọc ra tược rất nhanh

Khuyết điểm của bông giấy là : các vết cắt hoặc vết thương trầy xước , nếu không thoa keo kĩ...sẽ không thể lành thẹo...và vết thương này sẽ khô rồi mục mục từ từ nhiều năm cây chỉ còn lại cái vỏ...cuối cùng cây chết vì hết mạch gỗ

Mấy vết cắt trên nhánh em dùng keo Taiwan bôi vào và em không biết có nên bôi vào vết cắt ở phía dưới cổ rể không vì em nghĩ nó cần thoáng để hút nước khi mà chưa có mọc rể và cũng sợ nếu không bôi keo thì nó dễ bị mục. Vậy theo bác Mục Tử em có nên bôi keo dưới cổ rể không ? (vết cắt to bằng cái tô ăn cơm, và 1 số vết trầy tróc da ở cổ rể có nên bôi keo không ?).
Thanks bác.

Chao Bac Vi, cay bong giay nay cua em mới sưu tầm đc. Em ko biết uốn hay cắt. Bac setup dum em nha. Chuc Bac luon vui, khoe. (E là 1 đồ đệ áp dụng cách chăm sóc mai của Bác, rất cám ơn Bác nhiều).

File đính kèm

206 KB · Lượt xem: 46
Bông giấy của tôi có khoảng hơn 10 cây, gốc to

4 cây chết vì các vết khô mục trên thân loang dần ra..rồi ăn dần xuống gốc..sau khoảng 7, 8 năm không còn mảnh gỗ nào, chỉ còn vỏ thôi
Các mảnh vỏ ra tược và có hoa,
Nhiều người đi ngang bảo rằng :người ta trồng bông giấy bằng cành, bác trồng bông giấy bằng vỏ, bác là cao thủ

Tôi chỉ cười thầm

Tôi chưa thấy cây nào chết từ dưới gốc lên..
Tất cả đều mục từ trên xuống…vì vậy phải chăm sóc thoa keo kĩ các vết cắt…vết trầy xước trên thân

Có 1 Cây bông giấy tôi trồng bằng cách cắt ngọn..của cây khác to bằng bắp vế…do nó là cái ngọn nên hồi đó tôi có uốn nên khi cắt trồng thành cây khác nó rất đẹp..không 1 chút trầy xước
5 năm rồi nó ra bông rất oanh liệt vào rằm tháng giêng khi mai đã tàn..là đến các chậu bông giấy khai hoa rực rỡ trong sân

Năm ngoái..sau khi thay đất tỉa cành để cho nó chuẩn bị đón hoa tết 2014..tôi dùng máy cao áp rửa sạch sẽ gốc thân..tôi phát giác ra gần gốc nó có 1 vết mục to bằng ngón tay cái và dài 2 tấc
Tôi dùng đục bán nguyệt cạy các gỗ đã khô mục ra sâu 3 phân cạy cho đến gỗ tươi…làm thật sạch sau đó quét lên 2 lần keo liền thẹo của nhật..

Không biết nó có lành được không…vì không thấy kéo thẹo, nhưng không thấy mục thêm..

Bông giấy không có uốn cành..và chỉ có bấm tỉa tược để có 1 tàng duy nhất là tàng tròn thôi

Em cảm ơn những kinh nghiệm bác chỉ bảo, vậy là em sẽ không thoa keo ở vết cắt dưới cổ rể. Bữa nay em sẽ trồng bông giấy vào chậu , hy vọng tết này em sẽ có cây thật đẹp.

Tại sao không thoa vào ? tốn kém gì đâu
Keo này làm liền thẹo nhanh..chỉ cần mô thẹo nhớm ra thôi . rễ mọc ngay từ mô thẹo đấy bác à
các cây mà gim cành không ra tược được ( chết) là do mô thẹo không kéo đó bác à
do đó người ta khuyên : cắt cành bánh tẻ gim dễ sống, là do cành bánh tẻ kéo mô thẹo nhanh

Hic chết rồi.... em lỡ trồng vào chậu, em cứ nghĩ không bôi keo để nó hút nước ở vi trí đó vì rể không có.

không bôi cũng chả sao đâu...vì mô rễ phát triển rất nhanh, và rất nhiều.. gốc rễ sẽ phình to lấp đầy vết cắt trong vòng 1 năm là liền luôn đấy
Không tin sang năm bác nhổ ra thay đất...sẽ thấy liền. không tìm thấy vết cắt đâu cả

Hoa giấy dễ trồng và sống rất khoẻ, mình cũng có trồng mấy cây khi đã bị đứt hết rễ những vẫn lên tốt

Bác Mục Tử ơi cây bông giấy em ra khoảng hơn 1 chục cái tược nhỏ rồi. Cảm ơn bác nhiều.

Back