gởi anh khánh hình ảnh cây trai tây nguyên

hôm rồi em cùng mấy đứa em lên rừng kiế chút đá kiểng về chơi nhân tiện chụp hình mấy cây trai cho anh coi. hy vọng anh khánh có ghé qua đọc bài này
cây trai tây nguyên thuộc họ dầu, gỗ thuộc nhóm gỗ tạp, gỗ rất cứng và nặng, gỗ vàng ít vân nên xếp vào gỗ xây dựng giá cũng không cao lắm. gỗ trai cùng với cà chít cũng họ dầu cứng vô địch không biết mối mọt là gì, người dân tộc tây nguyên rất thích dùng gỗ này làm nhà. tượng nhà mồ tây nguyên cũng được làm từ gỗ này, các bức tượng đứng ngaoi trời mưa nắng qua bao nhiêu năm nhưng k hề hấn gì. nhìn sơ qua em thấy khá giống với cây cẩm liên của anh @luungoc .cây này còn có tên gọi là sà lan
lá cây trai

thân câ và toàn cảnh

cây trái cùng với cà chít và dầu là cây chiếm ưu thế trong những khu rừng ở đây. trog ảnh có thể thấy phần lớn là cây trai

Em có 1 thắt măt hj vong a @bskeu và ae diễn đàn giảj đáp gjup
Ko biêt các nhà khoa học fân loai gỗ nhóm1 theo nhữg tiêu chj gj? Độ hiếm của cây? Vẻ đẹp của gỗ? Hay là độ đanh cứg?
Cẩm,gõ,trắc,mun thì e ko nói chứ như em thấy cây bằg lăg cườm và trầm hươg gỗ ko đẹp ko hiếm và cũg ko cứg chắc nhưg vẫn là gỗ nhom1 trog khi cây căm xe cây nghiến gỗ đẹp và chắc laj ko có tên?

Em có 1 thắt măt hj vong a @bskeu và ae diễn đàn giảj đáp gjup
Ko biêt các nhà khoa học fân loai gỗ nhóm1 theo nhữg tiêu chj gj? Độ hiếm của cây? Vẻ đẹp của gỗ? Hay là độ đanh cứg?
Cẩm,gõ,trắc,mun thì e ko nói chứ như em thấy cây bằg lăg cườm và trầm hươg gỗ ko đẹp ko hiếm và cũg ko cứg chắc nhưg vẫn là gỗ nhom1 trog khi cây căm xe cây nghiến gỗ đẹp và chắc laj ko có tên?
vấn đề này mình cũng có tìm hiểu chưa thấy còn khá mông lung

@bskeu ! Đây là cây Sơn trai, còn một loại Sơn trai lá nhỏ hơn tí nữa ( dân đốt than rất thích loại cây này vì than nó rất tốt và nó hay mọc nguyên một lung...

vấn đề này mình cũng có tìm hiểu chưa thấy còn khá mông lung
Zây là chưa có một tiu chí nào hêt hả a? Hay là danh sách này đươc lâp ra từ lâu và vẫn chưa đươc sữa đổi bổ sug?

chủ top đăng bài thấy hay thiệt,nhưng toàn thấy cây với lá mà không thấy trái nha/????

Công nhận nhìn qua hình thế này thì nói Cây Cẩm Liên A củng xem như 90% là giống. Cẩm Liên khi ra đọt non màu đỏ rất đẹp. Khi lá già ngã màu vàng nhạt trắng toát. Trái gần giống trái cây sao đen. Trái của Cẩm liên có 4 cánh chuồn chuồn còn sao đen có 2 cánh thôi. Cây trai này trái ra sao thì tôi còn mới nghe củng chưa có thấy.

chủ top đăng bài thấy hay thiệt,nhưng toàn thấy cây với lá mà không thấy trái nha/????
mùa này chỉ có lá thôi bạn. cũng khu này mình gặp mấy cây căm xe có trái nhưng hạt đã rơi hết rồi. cây tra này ở rẫy nhà mình cũng có và cây giá trị không cao, trồng lâu năm nên mình k có ý định trồng
Công nhận nhìn qua hình thế này thì nói Cây Cẩm Liên A củng xem như 90% là giống. Cẩm Liên khi ra đọt non màu đỏ rất đẹp. Khi lá già ngã màu vàng nhạt trắng toát. Trái gần giống trái cây sao đen. Trái của Cẩm liên có 4 cánh chuồn chuồn còn sao đen có 2 cánh thôi. Cây trai này trái ra sao thì tôi còn mới nghe củng chưa có thấy.
nếu cây cẩm liên trái giống sao đen thì nó thuộc họ dầu (Dipterocarpaceae) rồi anh. em k hiểu sao nó được gọi là cẩm, trong khi cẩm thuộc chi dalbelgia và là họ đậu ( Fabaceae). lúc quan sát ở nhà a ngọc e thấy 2 cây này giống nhau thật.có lẽ mỗi miễn nó có tên gọi cũng như hình dáng sai khác đi chút
Zây là chưa có một tiu chí nào hêt hả a? Hay là danh sách này đươc lâp ra từ lâu và vẫn chưa đươc sữa đổi bổ sug?
mình cũng không rõ tiêu chí chính là như thế nào. nhưng mình so sánh thực tế thất tiêu chí độ cứng và tỷ trọng (độ nặng) của gỗ là không chính sác. ví dụ gỗ gõ đỏ nhóm 1 nhưng có độ cứng và nặng thua căm xe nhóm 2

Nha em ngay canh khu di tich nha mo lang Rac .. cho em con rat nhieu cay nho nhung cay lon thi hiem..ca trit cung vay..con nhieu chi co sao den va sao cat thoi.. neu anh bskieu thich da canh thi em chia se voi anh mot khu da to ong lon ma dan o e khong uan tam toi gia tri cua no.. e thi lai khong dam me voi no nen biet ma danh de do..khi nao co dieu kien em se tien hanh khai thac gia tri cua no.. cam on vi cong suc anh bo ra.. em viet bang dt nen khong co dau mong anh thong cam.

Nha em ngay canh khu di tich nha mo lang Rac .. cho em con rat nhieu cay nho nhung cay lon thi hiem..ca trit cung vay..con nhieu chi co sao den va sao cat thoi.. neu anh bskieu thich da canh thi em chia se voi anh mot khu da to ong lon ma dan o e khong uan tam toi gia tri cua no.. e thi lai khong dam me voi no nen biet ma danh de do..khi nao co dieu kien em se tien hanh khai thac gia tri cua no.. cam on vi cong suc anh bo ra.. em viet bang dt nen khong co dau mong anh thong cam.
mình cũng theo e trai đi thôi chứ k khai thác nhiều. chú mình mới la người khai thác theo dạng công nghiệp. mình k rõ đá mà bạn nói thuốc đá gì. nếu dá tổ ong như ngoài bắc thì giá trị k cao. đá phong thủy thì: mộc thạch, opan, casidon, thạch a hồng ..là có giá cao

hôm rồi em cùng mấy đứa em lên rừng kiế chút đá kiểng về chơi nhân tiện chụp hình mấy cây trai cho anh coi. hy vọng anh khánh có ghé qua đọc bài này
cây trai tây nguyên thuộc họ dầu, gỗ thuộc nhóm gỗ tạp, gỗ rất cứng và nặng, gỗ vàng ít vân nên xếp vào gỗ xây dựng giá cũng không cao lắm. gỗ trai cùng với cà chít cũng họ dầu cứng vô địch không biết mối mọt là gì, người dân tộc tây nguyên rất thích dùng gỗ này làm nhà. tượng nhà mồ tây nguyên cũng được làm từ gỗ này, các bức tượng đứng ngaoi trời mưa nắng qua bao nhiêu năm nhưng k hề hấn gì. nhìn sơ qua em thấy khá giống với cây cẩm liên của anh @luungoc .cây này còn có tên gọi là sà lan
lá cây trai

thân câ và toàn cảnh

cây trái cùng với cà chít và dầu là cây chiếm ưu thế trong những khu rừng ở đây. trog ảnh có thể thấy phần lớn là cây trai
Khu rừng này của ai mà bskeu chụp lên đây? Nhìn đẹp quá. Cây này mọc tự nhiên hay có người trồng?

mình cũng theo e trai đi thôi chứ k khai thác nhiều. chú mình mới la người khai thác theo dạng công nghiệp. mình k rõ đá mà bạn nói thuốc đá gì. nếu dá tổ ong như ngoài bắc thì giá trị k cao. đá phong thủy thì: mộc thạch, opan, casidon, thạch a hồng ..là có giá cao
Nhung loai da do e deu gap..rieng loai da mau do ngay tren manh dat e lam trai co tuy nhien vien lon chi bang nam tay thoi loai lon nhat..chieu e vao trai chup gui hinh anh coi thu.. hon chuc nam truoc luc con nho vao rung voi ban gap cho co rat nhieu da thach anh nho hay nhat ve bo tu cho dep..gan day nho ra thi vao cho do khong con thay nua..khong hieu no di dau.. loai to ong e noi la loai dung de xay lang.mo hoac lam tieu canh do anh.. e gio phai theo ghe cua me ban vat tu cau su khong duoc lam trai nua.. vi moi hai nam e lam lo cua me hon 3ootr.. jo phai lam co tien rui tu mjnh dau tu.. vao luc kho khan nay danh lam viec minh can ma tam gac lai viec mibh thich thoi.. e rat thich trong rung nhung khong biet lam cah nao voi muon duoc dat cua nha nuoc ma trong..chu bo tien mua ma trong rung e thay khong on..mong anh co biet chi em cach voi.. bac e lam truong phong tai nguyen huyen ma e chang dam noi cung chang dam chia se.

Last edited:
Nhung loai da do e deu gap..rieng loai hong thach ngay tren manh dat e lam trai co tuy nhien vien lon chi bang nam tay thoi loai lon nhat.. hon chuc nam truoc luc con nho vao rung voi ban gap cho co rat nhieu da thach anh nho hay nhat ve bo tu cho dep..gan day nho ra thi vao cho do khong con thay nua..khong hieu no di dau.. loai to ong e noi la loai dung de xay lang.mo hoac lam tieu canh do anh.. e gio phai theo ghe cua me ban vat tu cau su khong duoc lam trai nua.. vi moi hai nam e lam lo cua me hon 3ootr.. jo phai lam co tien rui tu mjnh dau tu.. vao luc kho khan nay danh lam viec minh can ma tam gac lai viec mibh thich thoi.. e rat thich trong rung nhung khong biet lam cah nao voi muon duoc dat cua nha nuoc ma trong..chu bo tien mua ma trong rung e thay khong on..mong anh co biet chi em cach voi.. bac e lam truong phong tai nguyen huyen ma e chang dam noi cung chang dam chia se.
mình cũng k rõ nữa do mình trồng trên đất nhà. bạn có nguwoif quen bên tài nguyên, bạn hỏi xem sao???
Khu rừng này của ai mà bskeu chụp lên đây? Nhìn đẹp quá. Cây này mọc tự nhiên hay có người trồng?
cây rừng tự nhiên anh, chủ yếu cây nhỏ à mầm của những cây lớn bị khai thác gỗ

mình cũng k rõ nữa do mình trồng trên đất nhà. bạn có nguwoif quen bên tài nguyên, bạn hỏi xem sao???

cây rừng tự nhiên anh, chủ yếu cây nhỏ à mầm của những cây lớn bị khai thác gỗ
E khong dam hoi vi xua nay ai cung so bac ay.. chua co le hoach thi noi chuyen vs bac day run lam..bi la lien

bạn ở tỉnh nào vậy. ở tây nguyên đất rừng rẻ mà. tầm vài chục tr/h
Đất gj mà có vaj chục triệu/ha vây a? Nghe mà ham. E cũg múô có môt mãh đất trồg tòn cây rừg chứ ko muốn chen vô vườn điều nữa mà đất ở em mắt wá chừg.

bạn ở tỉnh nào vậy. ở tây nguyên đất rừng rẻ mà. tầm vài chục tr/h
em ở kon tum.. ngay khu bảo tồn Moray.. no đắt lắm anh ạ.. vài chục triệu chỉ có đất bìa xanh của công ti giấy nó trồng keo rồi nguywowif ta phá thôi anh, cũng chẳng dám mua.

em ở kon tum.. ngay khu bảo tồn Moray.. no đắt lắm anh ạ.. vài chục triệu chỉ có đất bìa xanh của công ti giấy nó trồng keo rồi nguywowif ta phá thôi anh, cũng chẳng dám mua.
đất rẻ thì làm liều thôi bạn. chỗ mìn phần lớn đều đất như vậy

Back