Thảo luận Hệ thống tưới của tương lai

• Thread starter hien_nhabeagri
  • Ngày gửi
Hí hí. Lâu lắm em mới post một bài, các bác cứ chém thoải mái nhé.
Chuyện là thế này, em nghỉ làm tưới cũng lâu lắm rồi nhưng mà hôm rồi ông chú mà xưa xa thật xưa có kêu em lên làm cho chú 1 hệ thống tưới cho lan vì ngày xưa ..., ... đại loại là chưa được.
Em chọn luôn 1 loại béc mà em thấy ưng ý nhất trong ngành tưới mang lên lắp, loại này thì bán kính ngắn có 4-5m thôi nhưng mà nó thực sự có võ, lắp nó cách xa nhau 9m mà vẫn ướt đều từ bên này sang bên kia nhưng mà đối với lan thì em chỉ dám đi 4m thôi + với ống nhựa chất lượng nên chi phí cao lắm với lan thì khoảng 7tr/1000m2 (cả thi công). Đối với rau, Thanh Long, chanh, cam, tiêu, cà phê... những loại cây khác khoảng 4.5tr/1000m2 (đi ống, phụ kiện hàng chất lượng nhé mấy bác, hàng nhựa tái sinh thì giảm gần 1 nửa tiền.)

Em mất 2 ngày để quất hết 6000m2 (có người phụ nhé các bác). Tại sao em lại gọi là hệ thống tưới của tương lai:
- Về độ đồng đều là cái mà ai cũng quan tâm: khỏi cần chê bởi vì nó ko có bị sót đâu mà các bác chê. Với lại sinh ra cái thằng kỹ thuật để làm gì nếu mọi thứ chưa được hoàn hảo :)
- Thời gian sử dụng, loại này mới ra cách đây 2 năm nhé các bác- cùng loại nhưng chất lượng khác thì cách đây cả 7 năm đã có nhưng loại này mới- đến giờ chưa kiểm chứng được nhưng dòng cũ của nó chưa cải tiến thì đc 5 năm.
- Lưu ý bác nào trồng Thanh Long: Cái loại cây nhức đầu này thì em này chỉ tưới được vào trong tán của Thanh Long trên 3 năm tuổi khoảng 15-20cm thôi nhé bác. Chứ chẳng có cai béc tưới phun mưa nào mà tưới vào đến trụ betong của Thanh Long 3 năm tuổi trở lên đâu.
- Tưới ướt siêu nhanh nhé các bác. Loại cây nào đi nữa thì lâu nhất là 30'. Tiêu, cà phê 45'
Còn yếu tố gì nữa để nó là của tương lai các bác cứ hỏi em trả lời hết.

:) cái bộ điều khiển gắn sim đó ah. Made in china gần 3tr đó ah. Không có gì là to tát đâu bạn. Mình chưa đọc bài báo nên không biết diện tích là bao nhiêu mà dùng cái điều khiển đó. Nếu 1000M2, 2000M2 thì dùng cũng đâu có hiệu quả. Hay đơn thuần chỉ là bài báo quảng cáo, bỏ tiền thuê truyền hình về quảng cáo của mấy công ty phân phối nó. Nếu dạng bài báo được đơn vị này lắp đặt hay ông/bà kia đầu tư thì nên cắt bỏ 70% gian dối.

Last edited by a moderator:
Cái vụ tưới nhỏ giọt hay tưới béc phun này mình viết nhiều bài trên các diễn đàn rồi mà thấy anh em kinh doanh viết bậy quá phải viết lại. Nhà mình trồng tiêu, mình đã sử dụng nhiều hệ thống (tưới béc, tưới nhỏ giọt điều áp tự động, nhỏ giọt công nghệ cùi bắp của VN, tưới dí theo kiểu truyền thống). Lợi ích của hệ thống tưới tự động nói chung và tưới béc phun nói riêng thì nhiều bài viết rồi mình không nói lại, mình muốn đi sâu vào cái bất lợi của tưới béc và tưới nhỏ giọt bù áp tự động:
  • Lượng nước nhiều vun vãi khắp nơi: gây tốn nước (tốn điện/dầu tưới => tốn tiền), phải làm cỏ vào mùa nắng.
  • Không chủ động lượng nước vào mỗi gốc: cây nhỏ nước ít, cây lớn nước nhiều. Khi cây nhỏ trồng xen cây lớn, hoặc cây tiêu trồng xen cây ăn trái mà muốn hãm nước làm bông thì...bó tay (vì hãm nước cây lớn thì cây nhỏ...đi luôn).
  • Không bón phân, vi sinh vật, thuốc bảo vệ thực vật qua hệ thống tưới được.
  • Các hệ thống tưới nhỏ giọt bù áp tự động (Vd: netafim...) thì dễ bị nghẹt (bón vi sinh vật có lợi qua hệ thống tưới không được), khó tăng lượng nước (muốn tăng lượng nước thì phải tăng số lượng đầu bù áp, hoặc tăng thời gian tưới). Ngoài ra, giá vật tư thì cực mắc, phải sử dụng đồng bộ (phải có thêm hệ thống lọc, châm phân tự động, bơm phải đủ mạnh) => giá đầu tư cực cao.
Vì vậy, bây giờ ai mà hỏi thì mình khuyên là nên đầu tư hệ thống tưới nhỏ giọt công nghệ cùi bắp của Việt Nam: dễ lắp đặt, giá rẻ lại tận dụng tất cả lợi thế của hệ thống tưới nhỏ giọt. Cũng lưu ý là mình chỉ có kinh nghiệm với việc trồng cây hồ tiêu (có thể áp dụng cho cây công nghiệp nói chung, cây ăn quả). Còn với cây cảnh, cây ngắn ngày, cây trồng trong nhà kính thì em xin...thôi.:)

Thấy trong bài báo thì máy này a này tự mò sáng chế mà
:) hì cái này không phải đâu bạn. Mình nói rồi chế làm gì tốn công, cái mấy bác "nghĩ" ra (cho em đóng mở ngoặc kép chữ đó) thì ở thị trường đã có hết và còn lợi hại hơn nhiều. Cái điều khiển kia tưới cho cả diện tích bao la, có thể tưới lô này sang lô khác và thời gian tuỳ cài đặt tưới 2' nghỉ 1' rồi tưới lại cũng có hết từ lâu rồi. Cái vụ chế béc nữa chứ ở thị trường có hết rồi mà vất vả làm gì? Các bác chưa công nghệ mạng nên không thấy thôi. Chế- làm 1 mình chi phí bao giờ cũng cao hơn là sản xuất hàng loạt, quan trọng là ở người thương mại. Càng ... càng lợi nhuận cao - chi phí cao.
Cái vụ tưới nhỏ giọt hay tưới béc phun này mình viết nhiều bài trên các diễn đàn rồi mà thấy anh em kinh doanh viết bậy quá phải viết lại. Nhà mình trồng tiêu, mình đã sử dụng nhiều hệ thống (tưới béc, tưới nhỏ giọt điều áp tự động, nhỏ giọt công nghệ cùi bắp của VN, tưới dí theo kiểu truyền thống). Lợi ích của hệ thống tưới tự động nói chung và tưới béc phun nói riêng thì nhiều bài viết rồi mình không nói lại, mình muốn đi sâu vào cái bất lợi của tưới béc và tưới nhỏ giọt bù áp tự động:
  • Lượng nước nhiều vun vãi khắp nơi: gây tốn nước (tốn điện/dầu tưới => tốn tiền), phải làm cỏ vào mùa nắng.
  • Không chủ động lượng nước vào mỗi gốc: cây nhỏ nước ít, cây lớn nước nhiều. Khi cây nhỏ trồng xen cây lớn, hoặc cây tiêu trồng xen cây ăn trái mà muốn hãm nước làm bông thì...bó tay (vì hãm nước cây lớn thì cây nhỏ...đi luôn).
  • Không bón phân, vi sinh vật, thuốc bảo vệ thực vật qua hệ thống tưới được.
  • Các hệ thống tưới nhỏ giọt bù áp tự động (Vd: netafim...) thì dễ bị nghẹt (bón vi sinh vật có lợi qua hệ thống tưới không được), khó tăng lượng nước (muốn tăng lượng nước thì phải tăng số lượng đầu bù áp, hoặc tăng thời gian tưới). Ngoài ra, giá vật tư thì cực mắc, phải sử dụng đồng bộ (phải có thêm hệ thống lọc, châm phân tự động, bơm phải đủ mạnh) => giá đầu tư cực cao.
Vì vậy, bây giờ ai mà hỏi thì mình khuyên là nên đầu tư hệ thống tưới nhỏ giọt công nghệ cùi bắp của Việt Nam: dễ lắp đặt, giá rẻ lại tận dụng tất cả lợi thế của hệ thống tưới nhỏ giọt. Cũng lưu ý là mình chỉ có kinh nghiệm với việc trồng cây hồ tiêu (có thể áp dụng cho cây công nghiệp nói chung, cây ăn quả). Còn với cây cảnh, cây ngắn ngày, cây trồng trong nhà kính thì em xin...thôi.:)
Hì dù sao thì cũng vui cho bạn vì tự tìm cho mình được một hệ thống tưới mà bạn thấy ưng ý. Nếu mà bạn muốn công bằng thì bạn cũng phải đi kèm lợi ích của nó chứ (ví dụ cái nhé)
  • Lượng nước nhiều vương vãi khắp nơi: gây tốn nước (tốn điện/dầu tưới => tốn tiền), phải làm cỏ vào mùa nắng.
(khi tưới béc bạn vào vườn cảm thấy thế nào? Nếu nhiệt độ ko giảm 3-5 độ C thì chặt đầu mình xuống - lợi ích của độ ẩm toàn phần bao gồm cả ko khí và đất)
Nhỏ giọt/ nhỏ giọt điều áp: có tránh được việc rễ tập trung 1 chỗ không, có tránh được tuyến trùng ở rễ do rễ tập trung 1 chỗ quá nhiều? Nhỏ giọt có giúp những rễ tiêu bám trên thân trụ lấy được nước ko?
Bất công quá khi chỉ nói mỗi hại và không nói đến lợi ích - hì muốn nói đến lợi cho những cái sau nữa nhưng thôi bạn cũng biết rồi nhưng muốn thử mình thôi. Cái nhỏ giọt điều áp bằng con lăn như trên ống dây chuyền đạm cho người của bạn đang làm đó ah. Cũng là một cách vận dụng tốt với nhỏ giọt.
Bạn nói chi phí cao. Mình đồng ý nhỏ giọt chi phí cao đối với tiêu chắc cũng cỡ 50tr/ha và sau khoảng 4 năm thay hệ thống dây 1 lần nhưng với chi phí này mình bảo hành cái hệ thống nhỏ giọt (phun mưa) của mình 7 năm. Mọi cái thị trường đều có quan trọng là áp dụng và linh động như thế nào thôi. (hình thức chế khác ^^ - kết hợp cho nó sang :) )

(khi tưới béc bạn vào vườn cảm thấy thế nào? Nếu nhiệt độ ko giảm 3-5 độ C thì chặt đầu mình xuống - lợi ích của độ ẩm toàn phần bao gồm cả ko khí và đất)
Nhỏ giọt/ nhỏ giọt điều áp: có tránh được việc rễ tập trung 1 chỗ không, có tránh được tuyến trùng ở rễ do rễ tập trung 1 chỗ quá nhiều? Nhỏ giọt có giúp những rễ tiêu bám trên thân trụ lấy được nước ko?
Bất công quá khi chỉ nói mỗi hại và không nói đến lợi ích - hì muốn nói đến lợi cho những cái sau nữa nhưng thôi bạn cũng biết rồi nhưng muốn thử mình thôi. Cái nhỏ giọt điều áp bằng con lăn như trên ống dây chuyền đạm cho người của bạn đang làm đó ah. Cũng là một cách vận dụng tốt với nhỏ giọt.
Bạn nói chi phí cao. Mình đồng ý nhỏ giọt chi phí cao đối với tiêu chắc cũng cỡ 50tr/ha và sau khoảng 4 năm thay hệ thống dây 1 lần nhưng với chi phí này mình bảo hành cái hệ thống nhỏ giọt (phun mưa) của mình 7 năm. Mọi cái thị trường đều có quan trọng là áp dụng và linh động như thế nào thôi. (hình thức chế khác ^^ - kết hợp cho nó sang :) )
Mình đã cẩn thận nói là mình không nhắc lại lợi ích của hệ thống tưới tự động (bao gồm tước béc phun) vì đã nhiều bài viết nói rồi. Cái chỗ rễ tiêu bám trên cây lấy nước thì mình không biết để làm gì (bạn nên đọc thêm về kỹ thuật trồng hồ tiêu). Cái chỗ để giảm nhiệt độ thì cũng không cần (cây trồng nhiệt đới thì cần gì phải hạ nhiệt). Muốn hạ nhiệt thì chắc người ta phải trồng ở xứ lạnh rồi. Cái việc rễ tập trung một chỗ quá nhiều thì bạn nên xem lại kiến thức về phát triển rễ cây (tán ra tới đâu, rễ ra tới đó). Những bạn chưa lắp đặt hệ thống tưới nhỏ giọt thì hay lo lắng vấn đề này. Nếu cây bị vấn đề rễ tập trung một chỗ do tưới nhỏ giọt thì chắc người ta đã không phát minh ra hệ thống tưới nhỏ giọt làm gì (vừa mắc tiền, vừa có hại cho cây trồng :) ). Mà hệ thống tưới nhỏ giọt cùi bắp của mình thì bán kính nước thấm trên mặt đất là khoảng 0.5m cho đến giờ thì tiêu nhà mình vẫn thấy rễ phát triển bình thường, chưa thấy bị "rễ tập trung 1 chỗ". Mình biết là công nghệ tưới có nhiều, nhưng khi lắp đặt thì phải lựa chọn kỹ, đã làm thì làm cho tới luôn. Hệ thống của mình không dùng điều áp bằng con lăn trên dây chuyền đạm (cái này làm chơi thì được, làm một lần cả chục ha thì lấy đâu ra).

Mình đã cẩn thận nói là mình không nhắc lại lợi ích của hệ thống tưới tự động (bao gồm tước béc phun) vì đã nhiều bài viết nói rồi. Cái chỗ rễ tiêu bám trên cây lấy nước thì mình không biết để làm gì (bạn nên đọc thêm về kỹ thuật trồng hồ tiêu). Cái chỗ để giảm nhiệt độ thì cũng không cần (cây trồng nhiệt đới thì cần gì phải hạ nhiệt). Muốn hạ nhiệt thì chắc người ta phải trồng ở xứ lạnh rồi. Cái việc rễ tập trung một chỗ quá nhiều thì bạn nên xem lại kiến thức về phát triển rễ cây (tán ra tới đâu, rễ ra tới đó). Những bạn chưa lắp đặt hệ thống tưới nhỏ giọt thì hay lo lắng vấn đề này. Nếu cây bị vấn đề rễ tập trung một chỗ do tưới nhỏ giọt thì chắc người ta đã không phát minh ra hệ thống tưới nhỏ giọt làm gì (vừa mắc tiền, vừa có hại cho cây trồng :) ). Mà hệ thống tưới nhỏ giọt cùi bắp của mình thì bán kính nước thấm trên mặt đất là khoảng 0.5m cho đến giờ thì tiêu nhà mình vẫn thấy rễ phát triển bình thường, chưa thấy bị "rễ tập trung 1 chỗ". Mình biết là công nghệ tưới có nhiều, nhưng khi lắp đặt thì phải lựa chọn kỹ, đã làm thì làm cho tới luôn. Hệ thống của mình không dùng điều áp bằng con lăn trên dây chuyền đạm (cái này làm chơi thì được, làm một lần cả chục ha thì lấy đâu ra).
:) mình ko phải người trồng tiêu nhưng mình được nghe ông anh lắp hệ thống của mình nói đến mùa ra hoa phải đủ độ ẩm không khí thì hoa sẽ bung đều.
- Cái vụ rễ tập trung 1 chỗ nếu tưới nhỏ giọt. Còn cái hệ thống của bạn chắc là dùng cái béc con bọ bé bằng đầu ngón tay út- phun mưa dưới gốc nhé- nó không được gọi là nhỏ giọt. Bán kính tối đa của nó phun mạnh có thể ra hơn 1 mét.
- Nhỏ giọt lâu đời nhất mình biết là từ Israel - Nơi xa mạc không có nước nên dùng nhỏ giọt - Lợi ích tiết kiệm nước, kèm phân nước bón rễ.
Cái vụ con lăn đó không phải kiếm đâu. Thị trường bán mỗi lần 1 núi cao cơ :)
Ngồi tranh cãi thì còn nhiều vấn đề lắm. Cốt lõi như nhau nhưng mỗi người lại trình bày cách hiểu của mình theo ý khác nhau vì thế lại sinh ra gay gắt.

Bạn có thể mua loại này ở bên Chợ Lớn. Giá bên đó thì mình không biết, mình lấy số lượng lớn từ gốc nên được cái giá khác. Giá bên mình bán ra (không bao gồm thì công, lắp đặt là 13.500đ/cái).
Thanks bác rất nhiều! E đã nhận được mail của bác. E đang quan tâm để đầu tư 1500m2 tưới vườn ươm cây giống. Tình hình là e muốn tự thi công để giảm chi phí vì kinh tế còn eo hẹp quá. Bác cho em hỏi diện tích 30x50m, địa hình bằng phẳng thì nên đi ống như thế nào?
Một lần nữa xin cám ơn sự nhiệt tình chia sẻ của bác. Chúc bác luôn khỏe và có thật nhiều khách hàng

Thanks bác rất nhiều! E đã nhận được mail của bác. E đang quan tâm để đầu tư 1500m2 tưới vườn ươm cây giống. Tình hình là e muốn tự thi công để giảm chi phí vì kinh tế còn eo hẹp quá. Bác cho em hỏi diện tích 30x50m, địa hình bằng phẳng thì nên đi ống như thế nào?
Một lần nữa xin cám ơn sự nhiệt tình chia sẻ của bác. Chúc bác luôn khỏe và có thật nhiều khách hàng
Xin lỗi bác vì trả lời chậm trễ, tại bận đám cưới đám đình quá bác.Cái vườn ươm của bác để mà đều nhất thì bác cứ đi 5M x 5M đi giáp ra đến mép nhé. Vườn ươm là bầu mà nên bác đợi em lát em gửi bác cái sơ sơ.
vẽ 30x50, chưa đầy đủ.png

:) đây là bản lắp đặt (chưa đầy đủ bác, em chỉ sơ bộ vậy thôi) hì vì đây là diễn đàn của bạn nên e không để chi phí. Em gửi qua mail cho bác.

File đính kèm

• Chi phí 30x50M, phủ bìa.png
    Chi phí 30x50M, phủ bìa.png
    12.4 KB · Lượt xem: 54
Hì. Tất cả những gì anh nói là chuẩn cả anh. Khiêm tốn thế em ngại ạ.
- Anh có thể dẫn ống Bình Minh 34 hoặc 42 tuỳ ý vì diện tích của anh nhỏ (Bình Minh ko chia ra tốt xấu nó chỉ có 1 độ dày với loại 34 và 42 thôi anh). Anh đi ống từ máy bơm đến đầu những vị trí cần tưới (cái này anh kêu người làm gắn keo cẩn thận, thoa keo 2 đầu ống - ấn sâu 2 đầu nối lại, hư hại sau này đối với ông Bình Minh sau 15 năm là ở những mối nối này).
- Máy bơm: Anh có thể dùng cái máy bơm 2 ngựa (2 Hp) (Của Ý là bơm ngon nhất cái này giá kịch trần 2,2tr/cái nhưng mà có phải đúng nhập từ Ý hay không thì em chịu, trên đường Lạc Long Quân có 1 công ty phân phối chính hãng mà em quên tên rồi). Nếu ai nói anh dùng cái 1,5 Hp là mạnh rồi thì em cũng không phản đối nhưng mà thực chất chi phí hàng tháng với 2 cái là như nhau cái này em giải thích dài dòng nên thôi bỏ qua đi anh. Dùng em cái 2 Hp để bơm nước lên bồn và bơm luôn đi tưới cái tưới phun.
- Van tưới thì không vấn đề đâu anh, lúc nào lắp cái tưới thì sẽ tính toán đặt cho phù hợp luôn anh. Anh đi ống trước từ bơm đến những vị trí tưới mà có công trình xây dựng lấp, cản là được rồi anh.
Bác chủ cho em hỏi loại máy bơm của Ý bác nói trong bài là loại nào ạ.!? Vì em đang cần mua 1 cái tầm 1,5 đến 2 HP mà đang phân vân trong rừng chủng loại và thương hiệu.!!!
Xin cám ơn.!

Anh ơi vườn cà phê nhà em tái canh lại chặt hết cây đi để tái canh vậy phải lắp như thế nào ạ ?

Bác chủ cho em hỏi loại máy bơm của Ý bác nói trong bài là loại nào ạ.!? Vì em đang cần mua 1 cái tầm 1,5 đến 2 HP mà đang phân vân trong rừng chủng loại và thương hiệu.!!!
Xin cám ơn.!
Loại bơm Ý em nói đến ở đây là Pentax nhé bác. Địa hình rồi, nguồn nước, nguồn điện, diện tích của bác ra sao? Nếu nhỏ quá không quan ngại đến tương lai thì bác cứ đại đi thôi nhé bác :)
Anh ơi vườn cà phê nhà em tái canh lại chặt hết cây đi để tái canh vậy phải lắp như thế nào ạ ?
Đối với cây cà phê và cây công nghiệp lâu năm, khoảng cách trồng 3-5m/cây. Trước tiên là phải xác định đến mục đích cuối cùng là gì đã nhé anh Lộc. (nếu có tưới phun mưa thì phải dùng loại trên 6 (m3/giờ), a dùng loại 2-3 m3/giờ tưới rất mệt, hại máy bơm vì phải chạy nhiều giờ liền)
- Nếu chỉ thay cho tưới bình thường đến mùa tưới 3-4 lần thì anh cứ dùng mấy cái đầu tưới 42 lớn lớn đó tưới hoặc anh dùng loại
loại này là béc 42 Đài Loan bán kính 20M, lưu lượng 9 m3/h tưới tốt. Nếu anh đang dùng cái tưới bình thường thì anh cứ tưới tạm đi không đều từ chân ra như cái này nhưng dùng cũng được.
- Nếu anh dùng thay thế, đặt cố định tưới theo chu kỳ 25 ngày/lần phù hợp với cây cà phê thì anh nên dùng hệ thống cố định. Có thể cố định bằng đầu tưới bán kính lớn để giảm chi phí, không vướng khi thu hoạch, làm cỏ nếu máy bơm nhỏ thì có thể dùng loại đầu tưới nhỏ hơn khoảng cách 10mx10m đặt 1 đầu tưới.
- Dùng nhỏ giọt cũng là 1 phương án cho vùng hạn chế về nước, cây cà phê anh mới trồng dùng hệ thống nhỏ giọt thì tốt nhưng 3 năm sau anh lại thấy tưới phun mưa tốt hơn vì cây lớn.
Thời gian em có hạn nên chỉ sơ sơ cho anh mấy cái thôi, nhiều chỗ muốn giải thích thêm cho rõ, hợp lý để ai đọc cũng hiểu và không bị bắt bẻ nhưng anh Lộc thông cảm cho nhé. Em đưa ra quyết định thay anh cho: vì cây còn nhỏ, chưa có thu nên không đầu tư nhiều, trong thời gian này dùng cách tưới di chuyển đầu tưới, nếu có điều kiện hơn thì đặt đường dây dẫn nước cố định sau đó dời đầu tưới chi phí thấp nhất, tiết kiệm công. Khoảng 3 tiếng di chuyển tưới vị trí khác. Sáng ra vườn vặn van/khóa tưới một lượt trưa xuống chuyển sang vị trí khác cứ thế ngày 3 lần.

Anh có vấn đề gì liên quan hỏi mình nhé. Không giúp được nhiều nhưng cũng có thể cho anh lựa chọn để anh Lộc cân nhắc. Cảm ơn anh.
Xem file đính kèm 4143 Xem file đính kèm 4144
Bạn hiên-nhabe cho mình chút tư vấn là với đất đồi nghiêng 30 độ thì phương án nào khả thi. Như bạn nói đấy nhỏ giọt thì se điều chỉnh được lượng nc nhưng cây còn nhỏ thì phù hợp. Tưới phun mưa thì áp xuất ko đều...Cảm ơn bạn trước nhé

Chào bác hien nhabe và toàn thể các bác. Làm ơn tư vấn rúp em làm hệ thống tưới nước cho cây dương xỉ.cây trồng trong ràn lưới cao 2.5m.cây cao khoảng 40cm,trồng theo luống như rau.xin được tư vấn.
1; nên dùng bep gì,tên bep,xuất xứ,khoảng giá.
2;khoảng cách lắp bép phù hợp nhất.
3;em dùng máy bơm 2,5kw thì một lần tưới khoảng được bao nhiêu bep
4;xin tư vấn nơi mua bep,em ở daknong.
(dunglien79@gmail.com)
Xin cám ơn các bác,chúc mọi người sức khoẻ và thành công...

Last edited by a moderator:
Bạn hiên-nhabe cho mình chút tư vấn là với đất đồi nghiêng 30 độ thì phương án nào khả thi. Như bạn nói đấy nhỏ giọt thì se điều chỉnh được lượng nc nhưng cây còn nhỏ thì phù hợp. Tưới phun mưa thì áp xuất ko đều...Cảm ơn bạn trước nhé
Chào anh Lực,
Anh cho mình hỏi:
1. Chiều dài, rộng của vườn. Độ nghiêng chênh lệch tính từ điểm thấp nhất đến điểm cao nhất cách nhau bao xa?
2. Cây anh trồng có thể tưới được hạt nước lớn không?(hạt nước lớn đồng nghĩa với bán kính xa, nếu độ dốc cao thì dùng loại này không hiệu quả lắm)
Vì chưa thấy thực tế nhưng mình có 3 phương án cho anh.
1/ anh Lực có thể dùng loại bán kính 18M, lưu lượng 8 m3/h. Một lần tưới sẽ tưới khoảng 3 - 4 béc tưới ở cùng độ cao (trên cùng đường đồng mức) như thế không bị ảnh hưởng bởi áp suất, lên trên cao hơn thì tưới 2 cái 1 lần tưới vì áp suất giảm khi lên cao.
2/ anh Lực có thể dùng loại béc tưới bán kính 4.5 mét như cái tưới lan trong diễn đàn này thì anh khỏi lo lắng về độ cao hay độ đồng đều của nước nhưng chi phí sẽ cao hơn. Mà đất dốc thế này mình nghĩ anh đang trồng cây công nghiệp lâu năm (cà phê, tiêu - hạt nước không ảnh hưởng đến cây).
3/ Anh có thể dùng loại ống tưới 34 hoặc 43 dài 100 mét / cuộn dùng để trải ra vườn tưới nổi - phương án này không được hay cho lắm vì ống nổi mà dễ hư, đi đường ống dày ko thuận tiện cho thu hoặc đổi lại phương án này chi phí rất thấp.
Để được phương án hợp lý nhất anh cho mình 2 thông tin như bên trên, mình sẽ giúp anh.

chào bác @hien_nhabeagri. nhà e đang trồng 1ha tiêu. e đang tính làm 2 cái giếng khoan. chỗ e giếng khoan nước tương đối nhiều. e tinh lắp hệ thống tưới. đất nhà e hình chữ nhật. nhờ bác tư vấn cho e cái sơ đồ lắp và bảng báo giá e với. mail e vanphuongcp89@gmail.com

Back