HELP - Bà con giúp em vụ máy ấp trứng với

• Thread starter trangtraichimtri
  • Ngày gửi
Hiện tại em đang dùng máy ấp trứng hiệu LIN (hàn quốc) để ấp trứng Trĩ
Máy như link sau
http://gathailan.com/VN/vi/news/May-ap-trung-dieu-ap-LIN/May-ap-trung-dieu-ap-LDI-400-83/

Máy sử gia nhiệt bằng đèn halogen

và phun ẩm bằng siêu âm

, tự động đảo trứng
Nhưng không hiểu sao tỉ lệ trứng bị sát nhiều quá hơn 90% trứng (trứng có trống thành con rồi có đầy đủ bộ phận, có lông nhưng bị chết)
Mình ấp theo kiểu liên tục, khoảng 3-5 ngày cho trứng vào máy 1 lần tầm 50 trứng => 24 ngày sau thì nở đc tầm 4-10 con, mình đập số trứng còn lại thì phát hiện trứng bị sát
Cho đến hôm nay mình đã làm trên 5 mẻ (khoảng 250 trứng) nhưng chỉ nở đc gần 20 con, những con nở ra dc thì bình thường sức khỏe tốt
Nhiệt độ em cài là 37.2oC, độ ẩm 70%, 2 giờ đảo trứng 1 lần, mỗi lần đảo 15 giây
Không biết nguyên nhân vì sao trứng bị sát nhiều đến như vậy ????
Mọi người giúp mình với
Cảm ơn nhiều

Last edited by a moderator:
Cho tôi hỏi, Tỷ lệ nở của máy là tính tổng con nở ra trên tổng trứng đưa vào hay sau khi đã loại trứng không cồ.
Máy tôi làm, ấp lưa 1 trừ không cồ còn 20 quả nó nở hết.
Lưa thư 3, ấp 76 quả sau 1 tuần đã phải loại đến 17 quả không cồ. TỶ lệ không cồ này có quá cao không?
59 quả còn lại thì 11 quả không nở + 3 con tách vỏ làm đôi rồi, nhưng không ra khỏi vỏ được, sau 2 giờ thì chết + 3 con bị lớp chấy nhầy vây quanh, sau đó nó dính lông đến mức cổ ngoẹo không cử động được, con thì bị chân, bị cánh không duỗi ra được. Vì đây là 3 con nở sau cùng và luc đó tôi bận.
Tôi dùng bông chấm vào nước ấm để tách chỗ dính ra, sau đó các vùng lông khác vẫn tiếp tục dính các mảnh vỏ trứng vỡ. Vây là hiện tượng gi?
Kết quả chỉ còn 42 con khỏe mạnh. Tỷ lệ nàythấp quá không và được tính là bao nhiêu phần trăm: 42/76 hay 42/59?

So với gà mẹ ấp tự nhiên thì không có trứng không cồ.
Vậy tỷ số phải là 42/79, hơn 50%.
Tôi đoán bạn giữ gìn trứng không tốt sau khi đẻ.
*
Xin nhắc lại rằng từ khi gà trống đạp mái đến khi gà
mái đẻ trứng là thời gian mấy ngày để trứng lúc ấy còn
nhỏ như hạt kê lớn lên, bọc lòng trắng, và bọc vỏ vôi.
Gà trống trong tự nhiên đạp gà mái liên miên. Mỗi con
gà mái một ngày có thể được gà trống đạp vài lần. Vì
vậy, sau khi gà trống đạp mái, dù gà mái có bị nhốt lại,
đưa đi xa vài ngày sau đó, thì gà mái đẻ ra trứng vẫn
có cồ.
*
Tôi nuôi gà chỉ hơn chục con để ăn thịt và trứng, thuở
ấy chỉ có lò ấp trứng vịt thủ công, thì mùa hè không cho
ấp vì hỏng nhiều, tới 100%. Các mùa khác thường nở 100%.
*

Rất cảm ơn sự hướng dẫn nhiệt tình của bác, em còn một chút thắc mắt thế này: ở trên a có đề cập đến vấn đề "làm mát đúng kĩ thuật" kg rỏ là ntn?
Hiện tại em đang làm theo kiểu đến này 16 thì ngâm trứng vào nước ấm ( khoảng nhiệt độ trong máy ấp) sau đó cho vào lại trong máy và kg cho đảo nữa.
Kg biết từ ngày 16 trở đi còn phải làm gì thêm để nâng cao hiệu quả nở trứng.?
không nhất thiết phải dùng nước ấm.trừ khi mùa lạnh.động tác làm mát chính là giãi nhiệt cho trứng. đừng nghĩ làm mát là tăng độ ẩm cho trứng là sai đấy.sẽ dài dòng khi nói về vấn đề này.bạn làm theo cách này xem nhé.ngày thứ 14-16 mổi ngày vào buổi trưa đưa trứng ra khỏi lò.đặt khay trứng sát đất hoặc trên bàn gì củng được.chờ khoảng 5-10phút.(trứng càng gần ngày nở càng để lâu) có thể thăm bằng cách sờ tay cảm thấy trứng còn âm ấm.dùng chay phun sương phun đẩm lên trứng.đảo mặt dưới lên phun đẩm luôn xoa đều xong cho vào máy. động tác trên mổi ngày làm một lần vào buổi trưa.với trứng chim trỉ dừng làm mát vào ngày thứ 23 khi bắt đầu thấy 1 vài trứng đã khẻ mỏ.trong thời gian nầy nếu bạn ấp bằng máy đảo tự động ngày 2- 3 lần bạn mở cửa dùng tay xoa trứng ( giúp trứng xã nhiệt). cắt toàn bộ ẩm vào ngày thứ 24 khi ấy trứng đã khẻ mỏ 30%.vẩn thường mở cửa và đảo hổ trợ.cho đến khi nở rộ.đây là cá ch chúng tôi làm cho nhiều loại trứng gia cầm . lần đầu tiên tôi ấp trứng chim trỉ củng cách trên trứng nở rộ vào ngày thứ 25 kết thúc nở vào buổi sáng ngày thứ 26 tỷ lệ 70%>.rất ít khi có trứng chết vào giai đoạn cuối.vì nhiều công đoạn nên tốt nhất là bạn nên có một thùng xư lí nở riêng.
vấn đề đảo và sử lý trứng nếu dùng kỷ thuật nhân tạo thay thế hoàn toàn gia cầm mẹ với kỷ thuật hiện nay tôi chưa hài lòng với cách nào cả.nên cứ chọn phương án mắt thần + mắt thịt thôi. mắt thần là hộp điều chỉnh nhiệ t độ. còn đảo và sử lý nở mắt thịt và đôi tay thế thôi .

phải xem lại lỗ thoát khí, ngoài nhiệt độ và độ ẩm thì trong quá trình ấp trứng cần có oxy để thở, lỗ thoát khí lớn thì tốt cho trứng nhưng hao điện do nhiệt độ thoát ra ngoài, nhỏ thì trứng không đủ không khí để thở.
như bạn nói thì cái máy của bạn nhiệt độ không đồng đều, đó cũng là một trong những lý do trứng chết, nên nghiên cứu bắt thêm một cái quạt nữa

Tay xoa nước trên vỏ trứng có thể nhiễm trùng làm chết trứng.
Cần để ý rửa tay xà bông rồi rửa lại kỹ bằng nước sạch.

vấn đề này đã được thảo luận rất lâu.bạn có thể truy cập Website của vườn chim việt http://vuonchimviet.com/ky-thuat-ap-trung-bang-may-tu-dong/ để lắm rõ được quy trình.bên minh đã sản suất thành công loại máy ấp này với tỷ lệnơr cao nhất nếu bạn quan tâm sản phẩm của chúng tôi bạn vào theo địa chỉ http://vuonchimviet.com/may-ap-trung-thuong-hieu-vuon-chim-viet/

Địa chỉ trang trại

Tại Hà Nam : xóm Đòng Xã Nhân Thịnh – Huyện Lý Nhân – Hà Nam
Tại Hà Nội : Khu Sinh Thái Xã Đông Mỹ-Thanh Trì -Hà Nội
Mobile : 0977774677 hoặc 0977774776
Website : http://vuonchimviet.com
Emai :mail@vuonchimviet.com

Máy như link sau
http://gathailan.com/VN/vi/news/May-ap-trung-dieu-ap-LIN/May-ap-trung-dieu-ap-LDI-400-83/

và phun ẩm bằng siêu âm

, tự động đảo trứng
Nhưng không hiểu sao tỉ lệ trứng bị sát nhiều quá hơn 90% trứng (trứng có trống thành con rồi có đầy đủ bộ phận, có lông nhưng bị chết)
Mình ấp theo kiểu liên tục, khoảng 3-5 ngày cho trứng vào máy 1 lần tầm 50 trứng => 24 ngày sau thì nở đc tầm 4-10 con, mình đập số trứng còn lại thì phát hiện trứng bị sát
Cho đến hôm nay mình đã làm trên 5 mẻ (khoảng 250 trứng) nhưng chỉ nở đc gần 20 con, những con nở ra dc thì bình thường sức khỏe tốt
Nhiệt độ em cài là 37.2oC, độ ẩm 70%, 2 giờ đảo trứng 1 lần, mỗi lần đảo 15 giây
Mọi người giúp mình với
Cảm ơn nhiều
Cái thằng lin này xài hk được đâu mình đang ấp đơn kì mà tỉ lệ nở chưa dc 60%

tỷ lệ nở 71% quá thấp
sau khi tham khảo một số ý của anh trần vân tôi ấp tỷ lệ trên 85%
vô cùng cám ơn anh vân

tỷ lệ nở 71% quá thấp
sau khi tham khảo một số ý của anh trần vân tôi ấp tỷ lệ trên 85%
vô cùng cám ơn anh vân
chúc mừng chú nhé. máy của cháu lứa thứ 2 vẫn 23 ngày mới nở. cháu đã tăng thêm 0.4 độ. không biết lứa sau thế nào.

mọi người ơi mình đã tự làm một thùng ấp trứng mini kích thước rộng 60cm, cao 80cm, sâu 45cm, mình sử dụng mạch cảm biến nhiệt độ tự làm và sử dụng điều khiển mờ fuzzy, cảm biến nhiệt độ và điều khiển nhiệt độ đã hoạt động rất tốt và độ dao động nhiệt rất nhỏ, mình bố trí nguồn nhiệt là 2 bóng đèn sợi đốt 200w ở đáy thùng tuy nhiên mình gặp phải một vấn đề là nhiệt độ bên trong lò không đều, chênh lệch nhau thấp nhất và cao nhất lên đến 2 độ, mọi người đã làm thành côg rồi xin chỉ bảo cho mình vài điều để minh có thể làm nhiêt đều hơn được không ah, hiện tại thì lò ấp của mình khôg có xốp bên trong, hai bóng đèn thì mình lắp dưới đáy, sát hai bên thành lò và 1 quả ở góc bên trong1 quả ở góc bên ngoài, có quạt thổi vào các bóng để tải nhiệt, nhưng vẫn k đều đc nhiệt bên trog
minh xin cám ơn tất cả mọi người.
có ai giúp mình với ạ !!!!!!!!!!!!!!!!

Last edited by a moderator:
Máy như link sau

và phun ẩm bằng siêu âm

, tự động đảo trứng
Mọi người giúp mình với
Cảm ơn nhiều
vang de trung sat la nhiet do qua cao,dan den sat,a mua cay thuy ngan do nhiet cua nguoi,anh do coi co nam o muc 37,2-37,5 la ok.a chinh lai am 65-68 thoi,em sai lo ap da 6 nam roi nen e biet,neu do am cao nhiet thap trung ga hay chet phoi luc 10-15 ngay,neu co no ga thi trung voi vo day nuoc,con ga yeu,ty le song 1-7 ngay rat thap

mọi người ơi mình đã tự làm một thùng ấp trứng mini kích thước rộng 60cm, cao 80cm, sâu 45cm, mình sử dụng mạch cảm biến nhiệt độ tự làm và sử dụng điều khiển mờ fuzzy, cảm biến nhiệt độ và điều khiển nhiệt độ đã hoạt động rất tốt và độ dao động nhiệt rất nhỏ, mình bố trí nguồn nhiệt là 2 bóng đèn sợi đốt 200w ở đáy thùng tuy nhiên mình gặp phải một vấn đề là nhiệt độ bên trong lò không đều, chênh lệch nhau thấp nhất và cao nhất lên đến 2 độ, mọi người đã làm thành côg rồi xin chỉ bảo cho mình vài điều để minh có thể làm nhiêt đều hơn được không ah, hiện tại thì lò ấp của mình khôg có xốp bên trong, hai bóng đèn thì mình lắp dưới đáy, sát hai bên thành lò và 1 quả ở góc bên trong1 quả ở góc bên ngoài, có quạt thổi vào các bóng để tải nhiệt, nhưng vẫn k đều đc nhiệt bên trog
minh xin cám ơn tất cả mọi người.
có ai giúp mình với ạ !!!!!!!!!!!!!!!!
cho dat quat va bong den ban dat mot mieng chan nghien 35 do tao do chuc gio huong suong,de nhiet di theo vong chon vay moi du nhiet,trung vao sao nam gan nguon nhiet,trung vao truoc cach xa nhiet,roi tu tu ra,ap da ki hay don ki gi cung phai doi vi tri trung

Back