heo mọi(heo rừng lai)

• Thread starter dongdoiconnguoi
  • Ngày gửi
Tiện thể là hôm nay mình gé thăm diễn đàn ..mình muốn trao đổi những quan điểm và hiểu biết của mọi người về con lợn rừng lai( hay còn gọi là heo mọi)..điều đầu tiên bàn đến,tại sao ko fải là vật nui khác .mà lại là heo rừng lai..thứ nhất với điều kiện theo mình thì mún khởi nghiệp từ nó thì số vốn ta bỏ vào nằm ở mức trung bình..ko cao hơn các giống khác..thứ hai..điều kiện môi trường sống phù hợp với nhà vườn..chuồng trạu ko fải đạt yêu cầu như lợn truyền thống..và vấn đề thứ ba là lợn rừng lai kháng các loại bệnh mạnh hơn lợn thường...giá cả vẫn nằm ở mức tương đối cao...và cái cuối cùng chỉ theo mình nghĩ thôi là nui con heo mọi có lẽ chắc chắn hơn. Và đơn giản hơn về kĩ thuật nui so với những vật nui khác..đó chỉ là những quan điểm của mình về việc có nên chọn heo mọi để khởi nghiệp hay ko..nếu các bác có ý kiến và kinh nghiệm từng trãi mong góp chút tg vào chỉ giáo e ạk....

Nên nếu b địa phương hóa được sản phẩm hay đặc sản chúng bằng phương thức chăn nuôi bằng thức ăn đặc trưng vùng. Còn ăn cám thì người ta k nhớ b là ai. Nuôi rất dễ, giảm giá thành sản xuất rất khó.

Cám ơn góp ý của p...mình sẽ nghiên cứu về vấn đề bạn nói

Minh đang nuôi con này, con này dễ nuôi, dưới 7kg thì lợn dễ bị đi ngoài và nếu nắng nóng quá thì những con yếu hơn trong đàn dễ bị cảm nhiệt, ngoài ra lợn nhà mình chưa gặp bệnh gì khác. Tuy nhiên nó có một nhược điểm là tăng trọng khá chậm, mình cho ăn uống dân dã thì mỗi tháng tăng ~ 2kg, mọi thức ăn mình cho đều ở dạng sống, kể cả ốc và cá, muốn nhanh lớn hơn thì xài cám công nghiệp, nhưng cách đó sẽ làm mất giá trị của thịt lợn và động chạm đến vốn nhiều hơn nên bạn cần tính toán kỹ nếu làm ăn lớn. Riêng mình chỉ nuôi 2 nái đẻ nên nuôi kiểu dân dã vừa nhà dùng vừa bán loanh quanh thôi.
Có công ty nào đó khuyên nên nuôi bằng cám công nghiệp đến khi lợn đạt 20kg thì chuyển qua nuôi dân dã, cách này làm lợn nhanh lớn nhưng chậm động dục nên chỉ áp dụng cho lợn thương phẩm chứ ko dùng cho lợn sinh sản. Cái này lời lãi thế nào thì cần thêm cao nhân từng trải trả lời thêm, mình chưa thế nên ko biết, thân!

Cám ơn
Minh đang nuôi con này, con này dễ nuôi, dưới 7kg thì lợn dễ bị đi ngoài và nếu nắng nóng quá thì những con yếu hơn trong đàn dễ bị cảm nhiệt, ngoài ra lợn nhà mình chưa gặp bệnh gì khác. Tuy nhiên nó có một nhược điểm là tăng trọng khá chậm, mình cho ăn uống dân dã thì mỗi tháng tăng ~ 2kg, mọi thức ăn mình cho đều ở dạng sống, kể cả ốc và cá, muốn nhanh lớn hơn thì xài cám công nghiệp, nhưng cách đó sẽ làm mất giá trị của thịt lợn và động chạm đến vốn nhiều hơn nên bạn cần tính toán kỹ nếu làm ăn lớn. Riêng mình chỉ nuôi 2 nái đẻ nên nuôi kiểu dân dã vừa nhà dùng vừa bán loanh quanh thôi.
Có công ty nào đó khuyên nên nuôi bằng cám công nghiệp đến khi lợn đạt 20kg thì chuyển qua nuôi dân dã, cách này làm lợn nhanh lớn nhưng chậm động dục nên chỉ áp dụng cho lợn thương phẩm chứ ko dùng cho lợn sinh sản. Cái này lời lãi thế nào thì cần thêm cao nhân từng trải trả lời thêm, mình chưa thế nên ko biết, thân!
Những chia sẽ của b rất quý giá...giống heo này ng ta nui cũng đại trà thôi...nấu sau này ngta chuyển hướng wa nui số lượng nhìu có lẽ họ fải dùng đến cám công nghiệp....bạn cho mình hỏi thêm là heo nhà p đẻ lứa trung bình bao nhiu con..và ở chỗ bạn ngta mua dc bao nhiu/kg hơi..cám ơn p nhé

Như ngoài này, thì ăn cám tới khá to, trên 25 kg có yếm bắt đầu gột lại bằng thực vật cho nó khô da, dòn bì và dai thịt. Một phong cách phổ biến cho giá đẩy lên 120k/kg hơi. Còn như nhà mình nuôi 150k/kg hơi chưa bán vì hòa vốn với lợn trên 1 năm chỉ đạt 40 kg.

Cám ơn
Những chia sẽ của b rất quý giá...giống heo này ng ta nui cũng đại trà thôi...nấu sau này ngta chuyển hướng wa nui số lượng nhìu có lẽ họ fải dùng đến cám công nghiệp....bạn cho mình hỏi thêm là heo nhà p đẻ lứa trung bình bao nhiu con..và ở chỗ bạn ngta mua dc bao nhiu/kg hơi..cám ơn p nhé
lứa thì 9, lứa lại 10 con, khoảng 16-20kg thì bán được rồi, giá 120k/1kg hơi bạn ạ!

Lạ nhỉ - Heo mọi là heo mọi còn lợn rừng lai là lợn rừng lai chứ sao lợn rừng lai là heo mọi được nhỉ ? Hôm nay mình mới biết thêm được chuyện này !

Lạ nhỉ - Heo mọi là heo mọi còn lợn rừng lai là lợn rừng lai chứ sao lợn rừng lai là heo mọi được nhỉ ? Hôm nay mình mới biết thêm được chuyện này !
Thật ra..heo mọi là giống heo của ng đồng bào nui thả rông..còn heo rừng lai là heo lai giữa heo rừng thuần chủng với heo nhà hoặc heo mọi wa các đời...nhưng ở mọi miền gọi khác nhau...có chỗ ngta gọi heo rừng lai là heo mọi..nên mình mới đặt tên cái chủ đề như vậy..chứ thịt heo rừng lai thì ngon hơn thịt heo mọi nhìu..

Back