Heo Rừng Bỏ ăn

• Thread starter tuanhoanhao
  • Ngày gửi
Chào các Bác ! con Heo nái của mình một tuần nay tự dưng nó không chịu ăn uống gì cả, thức ăn nước uống thì vẫn bình thường chứ không có thay đổi, xem xét bên ngoài thì không thấy có gì biểu hiện của bệnh cả, phân vẫn bình thường, phối giống đã được 30 ngày và có lẽ có bầu, Nó cứ đứng , nhắm mắt, thở nặng nhọc lắm, lâu lâu mới nhấm nháp trái bắp cầm hơi, mình sợ nó có bầu nên chỉ mới chích laros... ( bổ sung vitamin C ) và thuốc bổ , chích đã 3 ngày rồi mà nó vẫn buồn như cũ, mình cũng không biết nó bệnh gì cả, các Bác có kinh nghiệm giúp mình chẩn đoán cái bệnh này với, đa tạ !:1^: có phải nó bị viêm phổi ko các Bác ? chích thuốc gì đây...hu hu ... hu hu..

Last edited by a moderator:
Anh nên chụp thử hình của nó lên cho mọi người xem, hy vọng có lời góp ý nào hay hơn không. Theo thiển ý của em thì nguyên nhân heo bỏ ăn rất khó xác định.

- Có thể nó ốm nghén nên khó ăn, bỏ ăn. Heo tơ hay heo rạ vậy anh?

Nó cứ đứng , nhắm mắt, thở nặng nhọc lắm
Có sốt, có dụi mũi xuống đất, chảy nước mũi không? Thở nặng nhọc là thở hộc hộc lớn tiếng hay chỉ thở nặng nề thôi. Nếu có những biểu hiện này thì heo anh có thể dính đến vấn đề về phổi

Chân cẳng bình thường, có đau chân hay đau móng gì không? Tướng đi bình thường chứ?

laros... ( bổ sung vitamin C ) và thuốc bổ
Em đoán chắc anh chích dạng Vitamin C và các loại vitamin và amino tổng hợp khác. Đối với tình trạng bỏ ăn không rõ nguyên do, em thích tiêm Vita C đơn chất hơn dùng kèm thuốc bổ, nếu sốt thì thêm Anagin sau đó chích Bio Sone hoặc thuốc tương tự như Nova Sone, D.O.C (thành phần hóa dược là Oxytetracin, Bromhexcin...)

Trongkhi chờ hình ảnh thực tế và thông tin anh Tuấn bổ sung, xin các bác góp ý thêm.

Chào Bác Trường Giang, chiều nay em sẽ gởi hình lên cho Bác xem, heo của em ko có chảy nước mũi, mắt ko có gèn, phân khô, tay chân bình thường, thở nặng nề chứ ko phát ra tiếng, heo em đã đẻ được hai lứa rồi, nó cứ đứng một chổ,lim dim con mắt, lâu lâu thì ra nằm xuống nước cho mát, do sợ nó có bầu nên chưa dám chích kháng sinh, nếu có gì thì chắc phải hy sinh đời con củng cố đời mẹ quá, bên thú y nói em chích laroscorbi gì đó là Vitamin C của người đó, họ nói cho nó mạnh đô chứa của heo thì hơi yếu đô, họ nói nếu chích Vitamin C + thốc bổ mà vẩn như cũ thì họ sẽ chích kháng sinh, nó đau nên bửa nay ốm nhom, vậy mà thả ra là cắn lộn như điên

mời các Bác xem hình

---------------

---------------
chiều nay định chích kháng sinh cho nó nhưng thấy có vẻ mạnh lên chút ít, ăn bắp, rau lang và cháo, ăn cũng ít thôi, nên mình chỉ chích thuốc bổ và Vitamin ABC
---------------

---------------

Nhìn ánh mắt nó mệt mỏi, lờ đờ quá, bệnh rồi. Nên đưa kháng sinh vào, nếu không thì không hết được. Thường khi thú mệt mệt, chích 1-2 mũi vita C (acid ascorbic cũng là 1 dạng của vita C) là khỏe thôi. Nếu thấy không giảm thì sẽ đưa kháng sinh vào.

Theo lý thuyết, khi thú mang thai thì không nên đưa kháng sinh, nhưng không có nghĩa cứ độp kháng sinh là heo mẹ sẽ sẩy thai hay ảnh hưởng đến thai, không có thuốc-nó tèo thì còn đẻ gì nữa. Nhà em từng có con nái, bị đau chân, chích hơi bị nhiều Linco, Ampi, Pini mà cũng thấy đến ngày tháng nó đẻ bình thường.

Theo như đa số những người chăn nuôi, heo bỏ ăn thì thường hay chích BIO-Sone hoặc các thuốc có thành phần tương tự, đem hiệu quả rất tốt. Thường là sau khi chích 1 mũi vào buổi sáng, chiều nó sẽ ăn. Nên theo thiển ý của em, anh nên chích 1 mũi Bio-Sone rồi xem đến bữa nó có ăn hay không, chú ý chọn thức ăn thường ngày nó thích, thức ăn lỏng hoặc món dễ tiêu, dễ ăn. Nếu heo có triệu chứng sốt thì chích thêm Anagin+ vita C, nếu ko có sốt thì kỹ lưỡng chích thêm cũng không sao.

Nếu con heo đã từng dùng qua kháng sinh, kháng sinh mạnh, hoặc đơn giản là chích BIO-Sone không tác dụng thì pha trộn nhiều kháng sinh lại với nhau. Theo em thấy dùng BIO-Sone + Tycosone (Tylocin và Colistin); chích theo tỉ lệ 1:1. Theo em nhắm, con heo của anh chắc chừng 50kg, vậy chích 6cc+ 6cc; nếu chích 1 Bio-Sone thì 6cc.

Hiện nay đang vào mùa mưa, khí hậu chuyển mùa lại thêm nóng bức nên các vật nuôi bị bệnh như cảm, khó ở ở người. Nếu các vật nuôi bỏ ăn, mệt mỏi do thời tiết- nói chung là cảm cúm thì dùng bài thuốc sau cũng là 1 sự lựa chọn không tồi:
Tylocin+ Amox+ Parcytamol+ Bromhexcin.

Chế phẩm có dạng bột, hòa vào thức ăn, để ngừa và điều trị trên số lượng nhiều. Dĩ nhiên là thú ăn còn đc

mình đi mua thuốc thì bên Thú y bán cho mình thuốc Lincocin, mình chích 2 mũi rồi, các Bác có biết về thuốc này ko, dùng nó có hiệu quả ko vậy

Xin chào cả nhà,vì con heo của bạn tuanhoanhao mà tôi vừa đăng ký TV của D Đ,
Người Thú y bán Lincocin ,đã chẩn đoán là heo của bạn bị viêm phổi.Theo tôi thì có thể heo bạn bị tụ huyết trùng,trường hợp này thì bạn nên dùng Streptomicin,Kanamycin.Nếu ngày mai mà heo bạn kô bớt thì nên dùng các loại trên,kèm thêm 1 mũi Anagin C.Kháng sinh nếu dùng chính xác kô làm chết thai đâu bạn.Thai thường chết do nái sốt cao.
Sau đợt bịnh này,bạn nên chích ngừa cho tất cả heo của bạn Vaccin Dịch Tả.Vì bịnh này chưa có thuốc đặc trị,mà tính lây lan rất mạnh. chúc bạn thành công trong điều trị.

hôm qua chích 2 mũi lincocin sáng nay thấy nó hơi khoẻ rồi, ăn được bắp, đang tiếp tục chích và theo dõi

Xin chào cả nhà,vì con heo của bạn tuanhoanhao mà tôi vừa đăng ký TV của D Đ,
Người Thú y bán Lincocin ,đã chẩn đoán là heo của bạn bị viêm phổi.Theo tôi thì có thể heo bạn bị tụ huyết trùng,trường hợp này thì bạn nên dùng Streptomicin,Kanamycin.Nếu ngày mai mà heo bạn kô bớt thì nên dùng các loại trên,kèm thêm 1 mũi Anagin C.Kháng sinh nếu dùng chính xác kô làm chết thai đâu bạn.Thai thường chết do nái sốt cao.
Sau đợt bịnh này,bạn nên chích ngừa cho tất cả heo của bạn Vaccin Dịch Tả.Vì bịnh này chưa có thuốc đặc trị,mà tính lây lan rất mạnh. chúc bạn thành công trong điều trị.

Không ngờ ..ngệ nhân kiểng và mai này cũng rành về động vật hoang dã , ngoài kiểng và mai vườn của bạn có nuôi thêm con gì không ?
mấy khúc video của bạn chỉ dẫn cách giâm cành và ghép mai đăng trên youtube rất hay

Không ngờ ..ngệ nhân kiểng và mai này cũng rành về động vật hoang dã , ngoài kiểng và mai vườn của bạn có nuôi thêm con gì không ?
mấy khúc video của bạn chỉ dẫn cách giâm cành và ghép mai đăng trên youtube rất hay
Chào anh BM,vì trồng Mai nên có nuôi thêm vài con chó để giữ thôi anh ạ, nhà em ở gần TV Thường Chiếu,hôm nào anh ghé chùa gọi em ra chơi nha, số của em 0918146738.Kính.

To: Bình ( bdlongthanh)
Thường Chiếu thì tôi tới hoài...hẹn có ngày gặp...
vậy là bạn ở gần..Huyện Tân thành Phú Mỹ ( ngọc Hà) ( gần Đại Tùng Lâm) ? tôi có nhiều thân nhân ở đấy

Báo cáo các Bác ! Chiều nay con ỉn nhà em nó khoẻ thêm một tí nữa, ăn được chút ít cám rồi.à ! con Nọc nhà em chiều nay làm liên tiếp 2 phát với 2 em luôn, ko biết ngày mai thả 2 em vào như thế nào đây, sợ chú Nọc ko đủ sức

báo cáo các Bác là con nái nhà em nó đã mạnh lên rồi, ăn uống trở lại bình thường, tuy nhiên có một điều là mình không biết được vừa rồi nó bị bệnh gì cả, triệu chứng thì như mình đã nói ở trên, còn thuốc thì mình chích Lincocin 4 mũi/ 2 ngày.hết bịnh, các Bác nhớ trường hợp này nhé.Thân chào !

Các bác dùng kháng sinh gì mà cũ mèm vậy, Linco thường điều trị cho heo trong trường hợp viêm da hay viêm đường hô hấp trên thui,
Mình điều trị khỏi là do sức đề kháng với bệnh của heo rừng rất cao, nếu là heo cao sản thì tiêu rồi.
Nếu lần sau bác không biết bị bệnh gì mà nghi bệnh do vi khuẩn thì chích kháng sinh nhóm Cefa, đó là kháng sinh phổ rộng diệt được cả vi khuẩn gram dương và âm.
Chào các bác, Chúc mọi người ngày vui ve!

Tên hóa dược là Cefacin, ra cứ bảo người ta bán kháng sinh ấy. Còn tên thương hiệu thì tùy các công ty sx thuốc muốn đặt gì thì đặt.

Các bác dùng kháng sinh gì mà cũ mèm vậy, Linco thường điều trị cho heo trong trường hợp viêm da hay viêm đường hô hấp trên thui,
Mình điều trị khỏi là do sức đề kháng với bệnh của heo rừng rất cao, nếu là heo cao sản thì tiêu rồi.
Nếu lần sau bác không biết bị bệnh gì mà nghi bệnh do vi khuẩn thì chích kháng sinh nhóm Cefa, đó là kháng sinh phổ rộng diệt được cả vi khuẩn gram dương và âm.
Chào các bác, Chúc mọi người ngày vui ve!
Tôi đồng ý với bạn là nái trên khỏi là nhờ đề kháng cao,chứ Lincocin dùng trong trường hợp trên là kô đúng.
Còn về ý bạn là dùng Cefa để chích khi kô rõ là bịnh gì thì cần coi lại, vì các bịnh đường tiêu hóa thì kô ổn rồi.

Tình trạng heo của mình giống như heo của Tuanhoanhao, cũng bỏ ăn, chảy nước mắt, mỏ cứ ủi đất. Hỏng biết nó bị bệnh gỉ ( nó chết bị nổi mụt màu tím trên thân).
Nhờ các anh chị xin chỉ giùm: chích thuốc gì?cách phòng bệnh như thế nào?Bệnh có lây những con khác không?Heo rừng mình chích thuốc hơi bị khó, không chích được.
Nhờ các anh chị chỉ dùm. xin cám ơn.

Heo cua e bỏ ăn thở mạnh ..ủ rũ k đi lại nhiu .mắt lờ đờ ... là bị bênh j ạ

Back