Hic! Tôi tự làm hệ thống tưới nhỏ giọt.

Sau khi thấy tác dụng của phương pháp tưới nhỏ giọt, tôi quyết định ...tự làm thử cho mùa khô trong hè này.
Vì hiên tại diên tích trồng thử nghiệm của tôi quá nhỏ nên đặt mua về thì... chịu không nổi.
Vì bể nổi chưa làm do mưa lạnh suốt, nên tôi lấy nước từ hệ thống bồn tưới đã có sẵn trong vườn. Bồn cao khoảng 6m chứa 1000lít. Dùng máy bơm có rơle tự động nếu nước cạn tự bơm từ giếng đóng.
Công việc đầu tiên : Đi "xin" dây truyền dịch đã qua sử dụng.

Uploaded with ImageShack.us

Việc thứ hai: Đi mua ống nhựa 21, đầu bịt ống, chuẩn bị khoan, mũi khoan...
Sau đó bắt tay vào khoan lỗ để cắm đầu chuyên dịch vào.

Đem ra lắp thử một luống trước khi lắp cho cả vườn.

Phải nói là từ xưa tới nay tôi chưa bao giờ được khen là khéo tay bởi bất kỳ ai (Nhất là vợ). Vì vậy nên làm cũng trầy trật lắm. Khoan bể mất mấy lỗ nên hậu quả là phải dùng ruột xe máy cắt ra "băng bó".
Xui cái là lắp xong mà vẫn còn mưa nên chưa xài thử rút kinh nghiệm được

Chắc chắn với bác 1 điều 2 tháng sau ống nước sẽ bị nghẹt 100% .
Cái thứ 2 ngay chỗ kim với ống 21 sẽ cung bị "nhỏ giọt" luôn :D....

Cẩn thận đừng lick vào <<< Có BOOM

Bác có thể lấy ống truyền dịch nhúng vào sơn đen hoặc hắc ín, mục đích là ngăn ánh sáng tiếp xúc với nước làm đóng rong gây nghẹt ống.

Bác botienthi ơi! bác ráng chờ mình vài ngày nữa nha. Lúc này mình bận công việc quá. Mong bác thông cảm. mình sẽ cố gắn nhanh thôi. chào bác.
---------------
Ông chính phi 60, ống nhánh phi 16
---------------

---------------

ống nhánh 16

Béc phun

Hệ thống đang tưới.

---------------
Trên đây là vài hình ảnh hệ thống tưới tự động, mình tự lắp đặt. Rất dễ làm, rẻ tiền và rất hiệu quả. Khi mình rảnh mình sẽ mở toppic để hướng dẫn cụ thể cách làm và tự lắp đặt hệ thống tưới tự động cho vườn cây của botienthi và bà con. thân chào.

Last edited by a moderator:
Với hệ thống tưới như trên của bác zonenuong thì bác có dùng máy bơm để đẩy nước không?
Nếu như phải bón phân qua đường ống thì chắc là không ổn rồi, với lại em thấy tưới như vậy chắc không tiết kiệm được nước tưới đâu bác nhỉ.

Hệ thống tưới này thì em nghĩ chắc là phải gần hồ hoặc sông hoặc kênh thủy lợi, có nguồn lới ổn định? Hệ thống này thì tôi nghĩ chắc sẽ tốn nước hơn hệ thống nhỏ giọt nhưng cũng sẽ rất tiết kiệm cả chi phí xây dựng và công tưới.

Giải quyết theo kiểu bác Zonenuong hào phóng quá..chỉ dùng cho những nơi thừa nước, và không ngại tốn tiền điện...

Giải quyết theo cách bác Botienthi là giải pháp hay nhất thuộc về "siêu tiết kiệm" nhất là trong thời buổi điện nước tăng giá..ngay tại Saigon quận nhà bè vẫn có những vùng phải mua nước máy với giá 70 ngàn đồng 1m3

Miền Trung nắng gió...tại Bình Định những con sông cạn tới đáy..người trồng mai đến xúc cát đáy sông đem về trồng mai...(do đó Mai Bình Định đặc biệt ở chỗ là trồng bằng cát đáy sông) vậy : tiết kiệm được điện nước là chỉ tiêu hàng đầu.: tưới nhỏ giọt kết hợp với màng phủ là ưu tiên số 1

Theo thiển ý của tôi Bác Botienthi nên thay các ống dẫn bằng màu đen..ở Saigon, khu cholon những ống màu đen nhỏ bằng cái đũa bán rẻ rề...họ bán thành từng cuộn..đủ loại dày mỏng khác nhau..
Và bác cũng nên chôn tất cả các đường ống xuống dưới mặt đất..sẽ tiện lợi hơn về nhiều mặt :
Không vướng víu khi chăm sóc cây cối
Không bị sự cố vì va chạm
nhiệt độ nước trong ống luôn luôn bằng với nhiệt độ của đất...sẽ rất thuận lợi cho cây tăng trưởng vì không bị " sóc" nhiệt do nước tưới..

Giải quyết theo kiểu bác Zonenuong hào phóng quá..chỉ dùng cho những nơi thừa nước, và không ngại tốn tiền điện...

Giải quyết theo cách bác Botienthi là giải pháp hay nhất thuộc về "siêu tiết kiệm" nhất là trong thời buổi điện nước tăng giá..ngay tại Saigon quận nhà bè vẫn có những vùng phải mua nước máy với giá 70 ngàn đồng 1m3

Miền Trung nắng gió...tại Bình Định những con sông cạn tới đáy..người trồng mai đến xúc cát đáy sông đem về trồng mai...(do đó Mai Bình Định đặc biệt ở chỗ là trồng bằng cát đáy sông) vậy : tiết kiệm được điện nước là chỉ tiêu hàng đầu.: tưới nhỏ giọt kết hợp với màng phủ là ưu tiên số 1

Theo thiển ý của tôi Bác Botienthi nên thay các ống dẫn bằng màu đen..ở Saigon, khu cholon những ống màu đen nhỏ bằng cái đũa bán rẻ rề...họ bán thành từng cuộn..đủ loại dày mỏng khác nhau..
Và bác cũng nên chôn tất cả các đường ống xuống dưới mặt đất..sẽ tiện lợi hơn về nhiều mặt :
Không vướng víu khi chăm sóc cây cối
Không bị sự cố vì va chạm
nhiệt độ nước trong ống luôn luôn bằng với nhiệt độ của đất...sẽ rất thuận lợi cho cây tăng trưởng vì không bị " sóc" nhiệt do nước tưới..
Cái ông Mục-Tử nầy, qua đây, theo tui làm nông.
Cái điều lại là, tui biết chắc ông anh chưa từng tưới tiêu theo kiểu nầy, mà khi góp ý lại rất sát thực-tế. Tui xin góp thêm vô, nếu có sai, thì kêu... Mục-tử ra mà giũa. Hì hì...
1- Làm theo Ông Mục : chôn ống, trên phủ plastic.
2- Chọn loại ống có "bét" nhỏ giọt dính liền trong ống và cách đều khoảng (hỏi bạn tuong sinh).
3- Mùa mưa liếp cao, mùa khô liếp ngang mặt đất.
Thân.
*
Xin góp ý với bạn zonenuong, mình chia sẻ với thành ý, bạn không cần phải theo nha :
Phương-pháp tưới của bạn rất thích-hợp cho các loại cây thấp, trồng khít nhau, không thành hàng liếp. Nhưng nếu trồng cây lớn mà đặt nhiều vòi phun như vậy thì sẽ rất hao nước và cỏ phát-triển nhanh, vừa cạnh-tranh phân+nước vừa là nơi ẩn-trú của côn-trùng. Nhưng nếu bạn dùng máy xới cỏ luôn, và chỗ bạn đủ nước thì tưới như vậy cũng tiện.
Thân.

Cảm ơn bác thuycanh góp ý. Nhưng hệ thống tưới nước tự động này là mình sử dụng béc đứng yên chứ không phải béc xoay như người ta tưới cỏ đâu bác. mình xin trình bày sơ lược về hệ thống tưới. Mình sử dụng 2 moter 1 ngựa chạy song song nhau, một lần phun từ 200 --> 250 béc(mỗi béc chỉ có 500 đồng thôi, rẻ lắm bác àh), đường kính phun của mỗi béc là 2,5m. mỗi cây chanh của mình lắp đặt từ 1 --> 2 béc( tùy theo cây lớn nhỏ). Khi cần bón phân thì mình chỉ cần hòa tan phân trong bình 160 lít, sau đó mở van thì hệ thống sẽ tưới phân cho vườn cây của bạn. Mình tự làm và tự lắp đặt hệ thống tưới này cho vườn cây chanh không hạt nhà mình. Hệ thống rất rẻ tiền nhưng nó hoạt động rất hiệu quả bác àh, nó rất dễ làm và ai cũng có thể tự làm được khi nhìn thấy nó. chào bác.

Với mô hình của bác Botienthi thì theo ý của bác Mục-Tử là chôn xuống đât tất cả các dây truyền dịch chỉ cho ló cái đầu nhỏ giọt lên thôi, thì chắc là giải quyết được cái việc đóng rong trong đường ống.

hệ thống tưới của bác zenenong chắc chắn phải có máy bơm rồi . như thế thì đâu có tiết kiệm được. ở đây là mong bác hướng dẫn cách tưới nhỏ giọt

Hiện tượng rêu bám trong hệ thống tưới tự động là do trong nước có chứa hàm lượng Lân cao nên lâu ngày sinh ra hiện tượng rêu phát triển và làm tắc đường ống,có 1 phương pháp ngăn chặn ko cho rêu phát triển trong đường ống nhưng...e quên mất rồi ! hic hic !
Nếu sử dụng ống truyền dịch làm bet nhỏ giọt thì thời gian ngắn rêu sẽ làm tắt đường ống ngay, hoặc sẽ bị tắt khi có 1 vật lạ chui vào hệ thống đó !
Nếu sự dụng hệ thống tưới tự động cho cây công nghiệp thì ta sẽ sử dụng đường ống chính là 60cm/50cm,và ống con sẽ là 10-15cm ,ống con sẽ được khoang lỗ ngay vị trí cây trồng .
Nếu sự dụng cho cây nông nghiệp thì ta nên sự dụng đường ống chính là 21-50cm,ống con là 5-15cm tùy mô hình lớn nhỏ mà ta sự dụng ống chính và ống con lớn hay nhỏ.
Còn về bet nhỏ giọt thì e chưa thấy qua nên chưa biết thiết kế !

Quan tâm đến hệ thống tưới của bác Zonenuong

Tôi đang quan tâm đến hệ thống tưới của bác zonenuong, vì yêu cầu đặt ra bên tôi cũng tương đối giống của bác ấy. Hệ thống có thể dùng tưới cây công nghiệp, có thể dùng nhân công để vận hành hệ thống tưới, không cần tiết kiệm nước vì đất giáp sông lớn. Quan trọng là ít phải bảo dưỡng và tiết kiệm chi phí đầu tư. Bác Zonenuong có thể giới thiệu thêm về hệ thống của bác để mọi người học tập được không, và chi phí đầu tư cho 1Ha với mật độ cây như của bác là bao nhiêu?

Cảm ơn

Cảm ơn bác nhé !!! Nhưng tui thấy công trình của bác không ổn tí nào . Hic

Bác bo hệ thống cuẩ bác có bị rêu đóng/trực trặc gì ko bác.Em cũng mới làm vì vườn em hơi xa nhà 3-4 cây em phẩi đi làm hàng ngày nên chạy lên xuống ....cậy thiéu nước nên phải làm thui ạ

Ở Mỹ thì dân thường không phải nông dân cũng có hệ thống tưới như thế,
nhưng không cần máy bơm gì cả. Trong ống dãn vốn đã có áp suất rồi.
Áp suất gây ra không phải từ máy bơm, mà từ tháp nước của công ty bán
nước của thành phố. Máy bơm đưa nước lên tháp, chứ không dồn nước vào
ống. Như thế thì đỡ tốn điện bơm và áp suất nước ổn định vì chiều cao tháp
nước là ổn định.
*
Người thành thị Mỹ thường tưới cho sân cỏ quanh nhà họ như vậy,
chẳng bao giờ tính lỗ lãi, vì đó thuộc loại ăn chơi rồi. Ăn chơi thì có bao
giờ tính lỗ lãi đâu, mà đó là chi phí chứ.
*
Tôi không dám ăn chơi như vậy, nên tưới bẳng tay, hoặc là cầm vòi
phun vào cây trồng, hoặc là xách bình tưới đi tận từng cây. Thế mà
ước tính thì rau mình trồng đắt gấp đôi rau chợ, chưa tính tiền công.
Rau mình trồng thì nhỏ hơn, xấu hơn, chỉ được cái tươi, ăn lúc nào
mới hái lúc ấy, rất thơm hơn và ngọt hơn rau chợ.
*

Chi phí nhân công đắt lên, thì tự nhiên là phải sử dụng các hệ thống tự động. theo tôi, hệ thống tự tưới chắc chắn sẽ phải rất phổ biến ở VN trong thời gian tới.

Chào bạn, Bạn có thể cho mình biết mua béc này ở đâu không.
Bạn có thể chỉ dẫn them về hệ thống tưới này không Zonenuong

haizz

Thấy mắc cười quá.
Tưới hệ thống thì tốn kém
Tưới tiét kiệm thì tưới = tay
Theo tui thì nó la cách tưới luời biếng - Khoa hoc tiến bộ nhờ sự lười biếng của người có kiến thức
Nếu dùng áp suất thì tốn kém chi phí ==> không chơi được. ! hi hi
SUY NGHĨ NHE :
+ Nguyên lý của dòng nước la mặt phẵng ngang
+ nguyen lý của trong lực
+ Cách hạn chế dòng chảy
- Ống phải lớn để tránh hiện tượng mao dẩn . Tự mà suy nghĩ - đầu ko có óc thì miẽn bàn.
Gà công nghiệp - thuở nhỏ có được chơi nhà chòi đâu mà biết làm - con nít còn làm được.

Diễn đàn này là để mọi người học hỏi kn lẫn nhau người biết giúp người không biết . Nếu bạn hatuânanh biết đc kN gì thì giúp đỡ mọi người đừng lên đây chơi chữ sao thấy khó nghe quá ( ở đây chúng tôi chỉ là nông dân thôi không hiểu đc những nguyên lí cao siêu đâu bạn thông cảm )

Back