Hoa Sứ

• Thread starter quocbao59
  • Ngày gửi
Các bác cho mình hỏi ngu chút:
Mình có bụi sứ Thái đã cắt hết cành nhánh chỉ còn sát gốc khoảng 10cm, mình muốn cắt vài củ ở rễ để trồng thành những cây con khác thì có được khg? nếu dược thì cách trồng thế nào? có phải phơi cho khô vết cắt ở củ khg? Mong các bác bỏ chút thì giờ tư vấn cho, xin cám ơn các bác!​

Cắt Sát gốc quá, cây có thể chết, do mầm ngủ đã chết hết lâu rồi do nấm

rễ không có mầm ngủ, cắt rễ sứ để trồng càng không thể nảy mầm

Nhưng nếu bác bới đất cây sứ cho lộ “cổ rễ” ra.. sau đó bác cắt rồi ghép 1 ngọn vào...khi ngọn đã nảy mầm bác bứng thì được

Các cây mai “siêu mi ni” người ta tạo bằng cách : sau khi bứng cây mai lớn sẽ phải cắt bỏ rất nhiều rễ.

Người ta nhổ rễ bị cắt bỏ này đem về trồng trong đất ẩm...và ghép vào đó 1 ngọn hoặc 1 mầm mai ngủ

Khi mầm mọc lên nó phát triển giống như 1 cây mai trưởng thành...kết nụ và nở hoa trong 1 năm dù nó ngắn ngủn

Rễ cây khế cũng vậy

Nhà mình có 1 cây sứ Thái gốc cở 60cm gió thổi ngã do để trên cái đôn cao làm dập rễ, mình cắt cái rễ này ra sao đó bôi keo mỹ tiến.....để vào mát vài hôm rồi trồng vào chậu ( chỉ có cái rễ )........3 tháng sau mình ghép 1 bo vào.......cây phát triễn tốt. Bạn có thể vào web này suthaicaycanh.com để tham khảo thêm. Chúc thanh công.

Cám ơn bác Mục và bác GACHOIMAI mình đã lỡ cắt rồi, đang để trong mát chờ ngày đem trồng rồi học cách ghép bo sứ. Rút kinh nghiệm vì cái tật xớn xác. Chúc các bác vui khỏe!

Back