Hỏi :bồ câu chết nhiều

• Thread starter channuoikholam
  • Ngày gửi
Mong các bác tư vấn giúp.
Nhà e nuôi 45 đôi bồ câu lai từ tháng ba năm trước.Lúc mới bắt về chim bị đi ỉa rồi chết khá nhiều,e chữa bằng rất nhiều loại thuốc khác nhau đến khoảng tháng bảy thì khỏi.
Hơn một tháng nay e lại thấy chim đi ỉa tiếp nhưng biểu hiện khác lần trước,cụ thể là
:ỉa phân nhão,ủ rũ,vẫn ăn uống bình thường,gầy rất nhanh,vận động ít,yếu chim,trong mỏ có các mảng trắng nhạt hoặc vàng nhạt(không phải đốm mà là mảng nhé các bác)vài ngày lại có một con bị bệnh rồi chết
E không biết bệnh gì nữa mong được các bác có kinh nghiệm chỉ giúp e cách chữa ạ,cảm ơn các bác

Chim hơn 1 năm rồi thì cũng khá khỏe rồi, bạn nuôi nhốt hay nuôi thả, nuôi nhốt thì cố gắng đừng để lây lan rang các chuồng khác, nuôi thả thì tách riêng những con bị bệnh nặng ra.
Chắc là của bạn bị bệnh tiêu hóa và hô hấp, bạn cho uống Tiamunin và kháng sinh đường ruột nữa. Tốt nhất là dùng xilanh 5ml bơm từng con 1 cho đảm bảo đúng liều, những con nào ko ăn thì bơm thêm cám bằng xi lanh 50ml. Cho uống và ăn ngày 2 lần, sáng, chiều nhé.
Nói chung nuôi chim khó và vất hơn nuôi gà, vì gà khỏe, ít bệnh hơn. Chim BC đã đẽ rồi cũng rất rễ mắc bệnh.

Vâng cảm ơn bác,tiện đây cho e hỏi thêm bác
Mấy hôm nay e thấy có thêm biểu hiện là phân nhão có khi là màu vàng bám ở hậu môn,ăn không tiêu hoặc trong diêù toàn nước,cầm chim lên lắc thấy oãng oãng trong diều bác ạ,dốc ngược thì nước ộc ra miệng.e cho uống besbizin của người thấy một con khỏi vài hôm rồi bị lại .như vậy có phải là bệnh đó không ạ
E nuôi bán công nghiệp bác nhé(nuôi tập trung)
Thêm vài thông tin mong bác quan tâm giúp e sớm tìm ra biện pháp.cảm ơn bác nhiều ạ

Vâng cảm ơn bác,tiện đây cho e hỏi thêm bác
Mấy hôm nay e thấy có thêm biểu hiện là phân nhão có khi là màu vàng bám ở hậu môn,ăn không tiêu hoặc trong diêù toàn nước,cầm chim lên lắc thấy oãng oãng trong diều bác ạ,dốc ngược thì nước ộc ra miệng.e cho uống besbizin của người thấy một con khỏi vài hôm rồi bị lại .như vậy có phải là bệnh đó không ạ
E nuôi bán công nghiệp bác nhé(nuôi tập trung)
Thêm vài thông tin mong bác quan tâm giúp e sớm tìm ra biện pháp.cảm ơn bác nhiều ạ
Chắc là NEW rồi hay sao đó, bệnh virus thì khó chữa lắm, dùng kháng thể cũng ko phải là khỏi đâu bạn.
Tiêm 2cc mỗi con, cách ngày tiêm 1 lần hay cho uống liều gấp đôi, và bổ sung kháng sinh nữa. Nói chung là chim đã bị bệnh thì ít khi bị 1 bệnh lắm, bạn phải kết hợp nhiều thuốc.

Bác cho hỏi e phải cho uống hoặc tiêm những thuốc gì nữa ạ ngoài kháng thể.e đã tiêm kháng thể cho thử ba con bị bệnh lúc sáng và đang chờ kết quả
Mong bác tư vấn

Mong các bác tư vấn giúp.
Nhà e nuôi 45 đôi bồ câu lai từ tháng ba năm trước.Lúc mới bắt về chim bị đi ỉa rồi chết khá nhiều,e chữa bằng rất nhiều loại thuốc khác nhau đến khoảng tháng bảy thì khỏi.
Hơn một tháng nay e lại thấy chim đi ỉa tiếp nhưng biểu hiện khác lần trước,cụ thể là
:ỉa phân nhão,ủ rũ,vẫn ăn uống bình thường,gầy rất nhanh,vận động ít,yếu chim,trong mỏ có các mảng trắng nhạt hoặc vàng nhạt(không phải đốm mà là mảng nhé các bác)vài ngày lại có một con bị bệnh rồi chết
E không biết bệnh gì nữa mong được các bác có kinh nghiệm chỉ giúp e cách chữa ạ,cảm ơn các bác
cũng có khả năng bị đậu. nếu trong miệng chim có mùi hôi

Bác cho hỏi e phải cho uống hoặc tiêm những thuốc gì nữa ạ ngoài kháng thể.e đã tiêm kháng thể cho thử ba con bị bệnh lúc sáng và đang chờ kết quả
Mong bác tư vấn
Bổ sung thêm kháng sinh uống thôi. Kháng thể là chất bổ, ko phải kháng sinh hay vacxin nên ko sợ quá liều hay sai bệnh đâu. Đang khỏe mạnh ng ta còn cho uống hay tiêm kháng thể dc cơ mà. Nó giúp trị bệnh và tăng cưương sức khỏe

Vâng,cảm ơn bác giúp đỡ,e sẽ mua thêm kháng sinh tổng hợp cho uống xem sao

Bài viết có nội dung tương tự
  • bồ câu đi ỉa
    • Thread starter channuoikholam
    • Ngày gửi
  • Gà bỏ ăn, chết rải rác
    • Thread starter dangpham96
    • Ngày gửi
  • CÁCH PHÒNG CHỐNG NEWCATSLE Ở GÀ TA
    • Thread starter GA TA PHUNG DAU SON
    • Ngày gửi
  • chăn nuôi bò