hỏi cách bắt ong mật về nuôi

• Thread starter vovankiet
  • Ngày gửi
gần nhà mình mới có 1 tổ ong mật bằng quả nón mới ghé đến đc 4 ngày trên bụi tre cao bạn nào có cách bắt về nuôi không chỉ hộ mình

ong nằm ngoài thì trùm nguyên ổ bỏ vào cái mùng rộng. Xong chui vào lựa ong chúa bắt riêng ra làm cái rọ nhỏ treo vào thùng. Thả hết bầy ong ra thì nó tự chui theo con ong chúa. Nằm trong bọng cây thì lấy lưới hun khói bắt hết bầy làm giống như trên. Chúc bác thành công mà đừng cho nó chích nhiều nha. hi hi hi

có bạn nào có trại nuôi ong tại tỉnh tiền giang không vậy? cho mình tới tham khảo thực tế được không? nghe các bạn nói mình cũng hifnh dung được kỹ thuật nuôi nhưng chưa xác định được cách nhân ông chúa để tách đàn (mũ tướng là gì mình chưa hình dung được, di trùng là như thế nào?)
các thao tác của mình chắc k vấn đề gì nhưng mình nghĩ có thể do cách làm mũ nhân tạo cuẩ mình .
cách làm mũ :vót 1 đoạn gỗ theo hình mũ chúa đánh bóng (khuôn) , chân tầng đun cách thủy cho đến khi sáp chảy , dùng khuôn nhứng vào nước vày khô sau đó nhúng vào chén sápkhi sáp bám vào khuôn khô rồi ta tách mũ ra khỏi khuôn rồi gắn vào cầu chúa
mình làm như vậy có sai sót gì k? thank
mình muốn nuôi nhung chưa hiểu nhiều về kỹ thut nuôi... bạn cho mình hỏi cầu chúa là như thế nào và cách xác định nó ra sao

gần nhà mình mới có 1 tổ ong mật bằng quả nón mới ghé đến đc 4 ngày trên bụi tre cao bạn nào có cách bắt về nuôi không chỉ hộ mình
ong ban nói là ong làm tổ trên cây rồi..nó chỉ làm trong những cây rậm rạp kín đáo...không nuôi dc

Các bác cho em hỏi nhà em có 1 tổ ong trong tủ quần áo 1 tổ trong đàn gita được 1 năm rồi . giờ em muốn bắt ra thùng nuôi ,vậy có phải bắt chúa hay bê cả xáp vào thùng. Thanks.

T co 1to ong moi bay vào tủ ma ko biết lên bắt ntn

Back