Hỏi cách chăm sóc cho gà con mới nở

• Thread starter Hoàng Ngọc Quí
  • Ngày gửi
số là nhà em cũng có khoảng 20con gà mái đẻ nhưng khổ nổi là chúng nó cứ tranh tổ nhau mà đẻ lộn xộn hết rồi đến ngày ấp chúng nó cũng tranh nhau mà ấp kết quả là nó dẫm bể hết trứng mà ấp nở thì chỉ đạt đươoc 50% thôi , em gét quá nên mua cái máy ấp 100về ấp nhưng mỗi lần nở thì chỉ đc 30con , máy 100t trứng có 3khay cách nhau 1tuan mới nở tiep 30con vi vậy mỗi lan vacxin tốn kém quá nên lên diễn đàn nhờ mấy bác chỉ thêm ve cách cho gà uong thuoc gì để phòng các bênh chứ lứa đầu nở ra em cũng úm điện, mua vitamin về cho gà uống được một tuan nhưng toi hêt , 30con mà giờ còn có 4con thôi , mong mấy bác chỉ thêm chứ như vậy thì mua cái máy koi như tiền mất tật mang rồi

chào thân mến!
bạn đang thực hiện mô hình nuôi mái đẻ, sau đó ấp gà con, hiệu quả thì nuôi thịt luôn, như vậy phải ko?
mô hình này và nội dung bạn muốn trao đổi có nhiều topic trên diễn đàn này rồi, họ làm tôi đánh giá rất cao, chỉ cần bạn chịu khó sử dụng công cụ tìm kiếm trên diển đàn là được. nhưng tôi cũng tóm lại một số ý chính như sau:
- thứ nhất: đàn gà mái khỏe mạnh, sạch bệnh thì sinh ra con gà con sau này mới khỏe mạnh, bạn nên chú ý vấn đề này.
- thứ hai: theo thống kê, gia cầm có đến 50 loại bệnh tiềm ẩn, tấn công mọi phía, có một số thì ngừa băng kháng sinh có thể được, nhưng bên cạnh đó một số bệnh nguy hiểm (vi rut), thì kháng sinh k ăn thua gì nó đâu, cho nên tiêm vacxin phong ngừa đến này vẩn là kêh phong ngừa tối ưu, hữu hiệu nhất hiện nay. hiện nay có nhiều công ty trong nước có thể sản xuất các vacxin tiêm phòng, loại 50 con cũng có, giá rất rẽ. bạn nên tìm hiểu vào khuyến cáo bạn nên tiêm phòng, cách này tiện lợi cho việc nuôi gà đẻ, lấy trứng ấp con, vì kháng sinh - nguyên vừa bảo hộ cho đàn gà đẻ, vừa bảo hộ cho gà con lúc mới sinh, rất tốt.
- thứ ba: bạn tìm hiểu, học hỏi từng công đoạn trong qui trình của bạn( nuôi gà đẻ, thu hoạch trứng, cho ăn, bổ sung, bảo quản trứng, trúng có trống, cách sử dụng máy ấp, cách úm gà con,.....), nếu bạn mới nuôi, chư có kinh nghiệm thì làm từ từ, chứ làm một mạch từ nuôi đẻ, đến úm gà con thì k hiệu quả. trên diển đàn có nhiều bật tôn sư chia sẽ kinh gnhiệm rất thực tế, độ chính xác cao, bạn giành thời gian đọc nhiuều vô. nếu có gì khó giải quyết thì nói, có duyên tôi giải đáp.
tôi tinh chác bạn sẽ chịu khó và đạt được thành công sau này. thân chào bạn

gà con ,dưới 15 ngay ,bạn chịu khó đi tìm mối cho gà ăn , những ụ mối trên cây ăn tốt nhất , không có thì ta đào Gò mối dưới đất lấy tất cả trứng và con về cho ăn. ( mối trên cây có 2 loại con vàng và con trắng ,, con vàng ga k ăn), khi gà dc khoản 10 ngay khỏe rồi hãy dung vacxin , gà mới nở yếu và mình k rành liều lượng khi dung thuốc

Nếu ít trứng, bạn thử bảo quản vào ngăn mát tủ lạnh để giữ trứng được lâu, sau 15 ngày đem ấp 1 lần, lưu ý là không để chung trứng với những sản phẩm nặng mùi như hành, tỏi, ngò, mắm,...nói chung là những thứ rau, củ, quả, thực phẩm tạo mùi, và KHÔNG được bỏ trứng vào bọc nilon buộc chặt lại, mà phải để cho thoáng khí, bởi trứng cũng cần phải thở.
Sau 15 ngày ấp 1 lần, bạn hãy thử một mẻ và cho anh em agriviet biết kết quả. (mình cũng đang thử, bởi mình thấy trứng để ngoài vài hôm là bị giữa, còn trứng mình bảo quản ngăn mát rất lâu, nên mình có thử 1 mẻ cho gà tự ấp)
Còn một điều mình nghe nói là nếu dùng bút lông viết lên trứng sẽ ảnh hưởng xấu đến kết quả nở, do hóa chất trong mực thẩm thấu vào trứng, cái này mình chỉ nghe chứ chưa thử nên không biết.

hihi cám ơn mấy bác nhiều lắm đặc biệt là bác Hoanggia , em thì chỉ mới tập tành thôi lứa đầu có nuôi 200 đến giờ gà đc1tháng rồi tương đối ổn , đươc cái nhà cũng có it gà mái nên tính tự âprồi nuôi luôn thử đạt ko nhưng gà ấp ra một mẻ chỉ đc 30 nên cũng làm biến tim vacxin tại vacxin mua về một liều là 100con lận mua về tim ko hêt bỏ đi tôn kém quá .
mà bác ruakame nói bảo quản trứng ở ngăn lạnh vậy có ổn ko bác , em thì gà mái đẻ ra mổi con đc 10qủa là em lấy bỏ vào khay nhưng gà đẻ ko đều nên em lấy gom lần đủ 30qủa mơi ấp tiếp như vâýtrưng co vấn đề gì ko bác

hihi cám ơn mấy bác nhiều lắm đặc biệt là bác Hoanggia , em thì chỉ mới tập tành thôi lứa đầu có nuôi 200 đến giờ gà đc1tháng rồi tương đối ổn , đươc cái nhà cũng có it gà mái nên tính tự âprồi nuôi luôn thử đạt ko nhưng gà ấp ra một mẻ chỉ đc 30 nên cũng làm biến tim vacxin tại vacxin mua về một liều là 100con lận mua về tim ko hêt bỏ đi tôn kém quá .
mà bác ruakame nói bảo quản trứng ở ngăn lạnh vậy có ổn ko bác , em thì gà mái đẻ ra mổi con đc 10qủa là em lấy bỏ vào khay nhưng gà đẻ ko đều nên em lấy gom lần đủ 30qủa mơi ấp tiếp như vâýtrưng co vấn đề gì ko bác
Trên diễn đàn này cũng có mấy bác để trứng vào ngăn mát tủ lạnh, bảo quản 1 thời gian lâu hơn, tỷ lệ nở vẫn đạt trên 80%. Sau khi lấy trứng ra khỏi ngăn mát, để môi trường nhiệt độ phòng 1 thời gian cho trứng hết lạnh, bằng nhiệt độ môi trường rồi hãy đưa vào máy ấp

may áp trung nói chứ cũng ko dat may bác ah, máy èm mới vừa cho mẻ thứ 2 nhưng van còn 4trứng có cồ nhưng ko nở , tại máy hay do kỹ thuat áp vay bác

may áp trung nói chứ cũng ko dat may bác ah, máy èm mới vừa cho mẻ thứ 2 nhưng van còn 4trứng có cồ nhưng ko nở , tại máy hay do kỹ thuat áp vay bác
Trứng có cồ nhưng không nở vẫn là chuyện bình thường mà, thường thì tỷ lệ nở từ 80% (tính những trứng có cồ) là đã tương đối rồi, nếu đạt trên 90% là quá tốt, chứ khó có 100% lắm. Bởi vì nếu ta cho giả thiết là môi trường ấp hoàn hảo đi, nhưng cũng sẽ có những trứng không đủ điều kiện để nở, phôi yếu, cũng giống như con người, có những đứa bé gần sinh ra nhưng lại bị bệnh hiểm nghèo trong bụng mẹ vậy.

Cái máy ấp trứng bạn mua bao nhiêu tiền vậy ?
Luôn tiện cho mình hỏi về con gà tây ấp trứng - Nó ấp được một lần 30 trứng và ấp rất tốt chi phí thức ăn rất thấp , gà tây ăn phần lớn là rau xanh ( rau loại thải ở trong chợ chẳng hạn ) và lúa .
Vậy mọi người nghĩ gì về con gà tây ấp trứng thế cho máy ấp trứng 30 trứng trong 1 ổ ???

cai dó thì em chịu , may em mua 2trieu loại 100t bác ahtiên đây mấy bác cho em hỏi thêm là ga em nuoi đc 1thg 10ngày rồi nhưng sao e thấy chậm lớn quá , em mơi lên nhà bạn chơi về nhà nó cũng nuôi gà (nuôi ăn thịt chơi) nó kêu gà nó dc 1thag 20ngày nhưng to lămmấy bác ạh, nó cho ăntòan lúa vơi gạo thôi nhưng lớn hơn gà em, gà em thì cho ăn toàn cám (loai 330k) nhưng ko bằng một nửa gà nó , vậy mấy bác cho hỏi là do giống gà em mua (gà em lấy gà minh dư) hay là kỹ thuật em nuôi chưa đúng ,gà em nay bằng lon sữa bò rồi mấy bác chi giúp em với

Chắt nuôi chơi nên có nhiều thức ăn thừa từ bữa ăn nên gà mau lớn chứ lúa với gạo không thì lấy gì gà nhanh lớn - còn nuôi gà bằng cám đậm đặt cũng không phải là phương án khả thi vì gà nói chung thì hệ tiêu hóa rất kém ...

nuôi vậy chắc tết ko kịp bán quá , lo quá nmấy bác ơi.nói chứ thức ăn dư thừa chẳng qua la cơm gạo thôi chứ có gì đâu , nhà nó thi gà mái nhiều lắm gà con nở ra nó bắt nhốt lại thắp đèn , rồi cho ăn ko thuốc men vacxin gì hết mà gà lớn ùu ko bệnh tật gì vậy mới nói gà mình vacxín thuốc bổ , vitamin vậy mà chậm lớn , ko biết là mình có lạm dụng thuốc hay làm vacxin ko dúng ko nữa

Nhà tôi cũng nuôi số lượng mái tầm đó, mỗi lứa ấp xong thả cho nó cái bóng đèn 60w trong 1 tuần, cứ thế ăn & lớn, không phải tiêm hay uống hay nhỏ bất cứ loại thuốc nào mà cũng chả thấy làm sao, kinh nghiệm là sử dụng thuốc kiểu như bà con mình đang xài chỉ có hại thôi ạ

Bài viết có nội dung tương tự

Back