Hỏi cách diệt gà

• Thread starter phamdanghung
  • Ngày gửi
Tôi không biết hỏi ở mục nào nên cho vào trồng trọt vì có liên quan :lol:
số là sân nhà tôi có trồng cây nhưng nhà đối diện họ nuôi gà cứ sáng là thả ra nó rỉa sạch lá với cây con, nói cũng vô dụng, đập chết hay bẻ cổ hay cho chó vật thì tôi không muốn vì dễ mích lòng ngày nào cũng nhìn nhau.
Tôi muốn nó chết êm đẹp đằm thắm từ từ nên đã dùng thuốc rầy pha đậm phun lên các cây nhưng mấy con gà nó khôn không ăn, khi bay hết thuốc thì nó xơi tiếp, dùng lúa ngâm thuốc rầy rãi nó cũng không ăn
tính dùng thuốc chuột dạng sinh học làm từ lúa chắc có lẻ nó ăn nhưng thứ này lại không tác dụng với gà
bà con biết cách nào hay chỉ cho tôi với

Có những người hàng xóm rất xấu..
Ruộng tôi trồng lúa…họ nuôi vịt
Hàng rào kẽm gai tôi dựng lên..họ trồng cây đậu rồng..chả mấy chốc không còn ra cái hàng rào…ngiêng ngả,,,rồi xập từng khúc…vì đậu phát triển rất mạnh
Thiệt hại mình chịu…lợi tức họ thâu
Rồi đến 1 ngày…họ lấy luôn mảnh đất của tôi…:
Sau giải phóng tôi phải đi tập trung học tập cải tạo…khi tôi trở về không thể đòi lại được, vì luật lúc đó : ai đang canh tác là của người đó
Bạn nên thận trọng với người hàng xóm này…bạn chỉ cần sơ xuất hoặc bị tai nạn…họ sẽ thâu tóm hết tài sản của bạn…
Gà dễ chết vì bịnh dịch…chỉ cần ra chợ kiếm 1 bộ lòng gà..chết dịch đem về bằm nhỏ..rải ra sân vườn… không cần phải ăn vào chỉ cần 1 con gà đi ngang qua sân cũng mang bịnh về chết cả đàn
Nhưng tại sao bạn không nuôi chó.? Chó bảo vệ sân vườn rất tốt

Gặp tôi mà nói không được thì đàm phán có ích gì,cứ treo thưởng cho mấy thắng nhóc trong xóm,hạ được một chú thưởng vài chục nghìn,cứ thế bon nhỏ xách ná bắn cả ngày,họ có phải mà nhốt gà chứ không thì ...^^
Không thì cứ chơi một đàn chó hung hăng tí,em gà nào qua xơi tái em đó thế là chừa thôi!
Nhưng đó chỉ là hạ sách,anh hãy kiện lên thôi lên xã xem sao,nhờ thôn trưởng giải quyết,nhờ hội nông dân xã đứng ra phân xử,thế là êm đẹp

... đập chết hay bẻ cổ hay cho chó vật thì tôi không muốn vì dễ mích lòng ngày nào cũng nhìn nhau....
Thôi ráng bấm bụng bỏ vài triệu mua lưới về ngăn lại không cho gà nó qua nữa. Mai mốt cây trái thu hoạch mang qua biếu anh hàng xóm đó ăn lấy thảo. Nhớ móc thêm câu: nhờ gà anh không qua ăn nữa nên mới có mà mang qua biếu đấy! Thế nào bác cũng có thịt gà nhậu, vui vẻ cả làng!!!

Bài viết này nên để ở mục ý kiến người nông dân, vì bạn cần mọi người góp ý.

Bạn nêu vấn đề làm sao diệt gà? sao bạn không đặt vấn đề làm sao bảo vệ cây trồng trong vườn tránh bị gà phá?

Các giải pháp mà bạn đưa ra, tôi khuyên bạn k nên làm, thí dụ dùng thuốc rầy, thuốc chuột....vì rất nguy hiểm, có thể gây tai họa cho con người, hoặc vật nuôi khác như chó, mèo...khi ăn những con gà bị thuốc chết.

Bạn có thể làm lưới bao, giải pháp này đơn giản, ít tốn tiền mà không hại ai.

Hi hi dễ mà :
Bạn ra chợ mua lưới bắt cá nhỏ về giăng hình chữ chi vòng quanh vườn rau nhà mình . Gà hàng xóm qua đạp lưới vướng chân mắc kêu lq\la quang quác . Tới lúc đó bạn không ra gỡ gà mà chạy sang nhà hàng xóm kêu họ qua gỡ và xin họ trả tiền lưới . Vài lần như vậy là có kết quả mà lại không mất lòng ai .

Xây cái hàng rào đi anh ơi, làm thế ác quá.
Giăng lưới gà chỉ bị mắc chân thôi không chết và không thương tật . Muốn gỡ gà phải cắt lưới , mà cắt lưới thì phải trả tiền lưới . Không ác tí nào mà hàng xóm vài lấn là xí hổ liền .

Khó thật, mình cũng gặp những tên hàng xóm như vậy. Chúng phá còn độc hơn nữa kìa, nói chuyện đàng hoàng ko được, thưa chính quyền cũng ko ăn thua ( vì cán bộ xã cũng còn...sợ cả nó ). Tốn cả chục chai đào mương giữa 2 lô đất, có sự đồng ý của nó. Đào xong, nó yêu cầu lấp lại vì mương lấn sang đất của nó....pó tay. Giờ điên cả cái đầu....các pác có cao kiến gì giúp em với...

cám ơn các bạn đã góp ý, tuy nhiên thể loại này không đàm phán nổi, đã nói nhiều lần rồi
nhà có hàng rào chứ, nhưng mình rào đâu phải để chống gà
giăng lưới thì phải cao lắm gà mới không vào, không lẻ cửa cũng giăng lưới, chả lẻ nhà mình lại thành cái vèo cá ?
nhà cũng có chó, nó cũng vật vài lần rồi, mình cũng từng bắt mang qua trả và nói rồi
nhưng vẫn thế, cho nên thễ loại này không nói nữa, chỉ có 2 cách là đập vô mặt nó hoặc tìm cách giết mấy con gà của nó mà nó không nói mình được

Đừng nên nóng giận…mà hãy tính toán, thiệt hơn
Với người hàng xóm thế này..cách hay nhất vẫn cứ là…gia cố hàng rào lại..

Hàng rào bây giờ quan trọng.. người mua đất phải làm trước khi làm nhà..nó bảo vệ sự anh lành cho bạn và các phưong tiện như cây cối ,tài sản,,,trong tình hình xã hội ngày càng phức tạp..phạm pháp gia tăng.. dân tình bất ổn..nhiều vụ án xảy ra từ những nguyên nhân rất nhỏ

Lưới B40 hàn vào khung sắt V… để trên đầu tường giữa các bước cột sau đó xiết bù lon vừa đẹp lại bền và thoáng
Đã là nhà ở có sân vườn thì hàng rào phải kiên cố..trước sau gì cũng phải làm..thì thôi nhân cơ hội đang bực mình này…gồng mà làm ngay đi

Kiên cố an toàn sân vườn nơi cư trú..Sống sẽ thoải mái hơn… câu rằng “có thương nhau xin hãy làm hàng rào cho kín”
“Nhất cận thân” nhì cận lân là 2 cái đáng sợ nhất…do đó phải cẩn trọng tối đa
Năm ngoái tôi gia cố lại hàng rào thêm cao..bằng lưới B40 trong khung sắt trên có chông..thợ tính 220 ngàn đồng 1 mét vuông..
Không tốn lắm đâu hết bực mình mà lại an toàn..sân vườn thêm đẹp

Đừng nên nóng giận…mà hãy tính toán, thiệt hơn
Với người hàng xóm thế này..cách hay nhất vẫn cứ là…gia cố hàng rào lại..

Hàng rào bây giờ quan trọng.. người mua đất phải làm trước khi làm nhà..nó bảo vệ sự anh lành cho bạn và các phưong tiện như cây cối ,tài sản,,,trong tình hình xã hội ngày càng phức tạp..phạm pháp gia tăng.. dân tình bất ổn..nhiều vụ án xảy ra từ những nguyên nhân rất nhỏ

Lưới B40 hàn vào khung sắt V… để trên đầu tường giữa các bước cột sau đó xiết bù lon vừa đẹp lại bền và thoáng
Đã là nhà ở có sân vườn thì hàng rào phải kiên cố..trước sau gì cũng phải làm..thì thôi nhân cơ hội đang bực mình này…gồng mà làm ngay đi

Kiên cố an toàn sân vườn nơi cư trú..Sống sẽ thoải mái hơn… câu rằng “có thương nhau xin hãy làm hàng rào cho kín”
“Nhất cận thân” nhì cận lân là 2 cái đáng sợ nhất…do đó phải cẩn trọng tối đa
Năm ngoái tôi gia cố lại hàng rào thêm cao..bằng lưới B40 trong khung sắt trên có chông..thợ tính 220 ngàn đồng 1 mét vuông..
Không tốn lắm đâu hết bực mình mà lại an toàn..sân vườn thêm đẹp

:lol:
tôi không nóng cũng không muốn gây sự với loại người này
hàng rào thì cũng có rồi, cổng khi trước thợ làm các khe hơi to gà vào được, tôi cũng mua sắt về hàn thêm vô cho khít
họ nhìn cũng biết nhưng vẫn tĩnh queo, thậm chí buồn buồn mang đồ để phơi trên 2 đầu cột cổng nhà tôi nữa
bực mình thì nói thế thôi chứ những người này bản chất họ vậy rồi vô phương, có kêu công an vô thì cũng huề à

:lol:
tôi không nóng cũng không muốn gây sự với loại người này
hàng rào thì cũng có rồi, cổng khi trước thợ làm các khe hơi to gà vào được, tôi cũng mua sắt về hàn thêm vô cho khít
họ nhìn cũng biết nhưng vẫn tĩnh queo, thậm chí buồn buồn mang đồ để phơi trên 2 đầu cột cổng nhà tôi nữa
bực mình thì nói thế thôi chứ những người này bản chất họ vậy rồi vô phương, có kêu công an vô thì cũng huề à

-----
Nghe các bác bàn luận sao giống giống của mình!:mellow: Mình cũng có nuôi gà có hàng rào lưới B40 bốn phía, kể từ lúc gà mẹ ấp nở và dẫn bầy thì tụi gà con thường chui hàng rào ra ngoài kiếm ăn, ban đầu còn lùa về riết rồi bỏ mặc cho nó đi. Chẳng lẽ nó phá phách hàng xóm giống như các bác nói! ấy chà! mình chưa từng bị hàng xóm than phiền chắc họ nể nang nhà mình hay họ làm theo cách các bác chỉ dẫn? Mới đây gà mình bị bệnh chết nhiều kể cả lớn nhỏ. Thôi để mình rào kỹ cái hàng rào cho chắc ăn, khỏi phiền phức! Các bác có bày cách nên nhẹ nhẹ nha! "Bà con xa không bằng láng giềng gần" mà!

Việt nam ta có câu :
"không ai nuôi chó một nhà , nuôi gà một chuồng "
và ở gần nhau muốn đoàn kết thì phải ": " RÀO GIẬU CHO CHẶT , tức là phải xây tường bao cho kín
còn các biện pháp kia , nó sẽ gây thù , chuốc oán , cái xẩy nó nẩy cái ung , sớm tôi thấy nhau , ta hãy nhường nhịn

Gia cố hàng rào đi bác ơi.
Có hàng rào rồi đỡ phiền não, để thời gian đi kiếm tiền lại.

-----
Nghe các bác bàn luận sao giống giống của mình!:mellow: Mình cũng có nuôi gà có hàng rào lưới B40 bốn phía, kể từ lúc gà mẹ ấp nở và dẫn bầy thì tụi gà con thường chui hàng rào ra ngoài kiếm ăn, ban đầu còn lùa về riết rồi bỏ mặc cho nó đi. Chẳng lẽ nó phá phách hàng xóm giống như các bác nói! ấy chà! mình chưa từng bị hàng xóm than phiền chắc họ nể nang nhà mình hay họ làm theo cách các bác chỉ dẫn? Mới đây gà mình bị bệnh chết nhiều kể cả lớn nhỏ. Thôi để mình rào kỹ cái hàng rào cho chắc ăn, khỏi phiền phức! Các bác có bày cách nên nhẹ nhẹ nha! "Bà con xa không bằng láng giềng gần" mà!

:lol: :huh:
bạn ơi không phải ai bị gà qua phá cũng bực mình, do không biết đều thôi, nói 1 câu lọt tai thì có lẻ người ta cũng kệ đàng này nói họ còn trố mắt nhìn
còn chuyện này nữa chứ, mình nghe ba mình kể lại là thời trước nhà mình nuôi gà mà đi qua nhà bên đó là bên đó bẻ cổ ném ra đường, mình thì không làm vậy được nên mới quê chứ

à mà không phải mình hạ sát đàn gà bạn nhé vì bạn ở Mỹ tho tôi ở tp.hcm :approve:

Last edited by a moderator:
kiếm giống chó cắn gà, nuôi 2 con thôi đảm bảo kg có con gà nào. nhưng đề phồng bọn cẩu tặc.:angry:.

Back