hỏi cách làm ổ cho gà đẻ

Do mình mới nuôi gà,nên ko biết cách làm ổ cho gà đẻ thế nào cho thuận tiện và thích hợp.nhờ anh em tư vần.xin cảm ơn

Do mình mới nuôi gà,nên ko biết cách làm ổ cho gà đẻ thế nào cho thuận tiện và thích hợp.nhờ anh em tư vần.xin cảm ơn

chào bạn

- theo mình thí có nhiều cách làm ổ cho gà đẻ như là dùng thúng ,rổ ,gạch .chủ yếu là ổ gà có hình vuông hoặc tròn là được ( à mà lấy lá xả lót ổ gà có thể tốt cho gà đó bạn )

tấn thành chúc bạn vui

Có người dùng rổ xe đạp, có người đóng hộc cây. Nhưng tôi thấy rẻ tiền nhất là mua rổ nhựa, đường kính khoảng 3 tấc, sâu khoảng 10-15cm, mua ở đường Bình Tây hay Tháp Mười ở gần Chợ Bình Tây là giá rẻ nhất, hồi trước tôi mua 8.000/ 1 cái rổ. Đừng dùng rổ rá đan bằng cật tre, khó vệ sinh và mau rách mục.
Lót ổ bằng tất cả những gì có thể: lá cây (lá sả, lá ổi), rơm, vải vụn, quần áo cũ, giẻ lau hoặc đơn giản là bao đựng cám, bắp, thức ăn hỗn hợp.
Thấy dơ dơ thì vệ sinh rổ: nhúng nước sát trùng, rửa xà bông. Vật dụng lót ổ thì đốt bỏ.

có rất nhiều kiểu làm ổ gà ví dụ lấy lốp xe máy cho vào góc chuồng là được v.v. hiện tại em đang dùng thúng''mủng'' rắc chấu vào như ổ đẻ của nhà em là treo cao khoảng một mét hay mai em chụp mây kiểu rồi up lên cho bác tham khảo nha

Ngày xưa tôi làm ổ gà đẻ và gà ấp bằng thúng, rổ tre đã bị hỏng,
lót rơm bên trong, kê gạch bên ngoài cho khỏi đổ, lăn. Người đơn
giàn thi bốc rơm bỏ vào thúng gần đầy, rồi nhẹ bới trũng xuống
một chút ở giữa, vén xung quanh cao lên bằng hay cao hơn miệng
thúng một chút. Gà bước vào đẻ sẽ dẵm lên miệng thúng này.
*
Bây giờ có đồ nhựa, thì làm bằng chậu nhựa, rổ nhựa. Đồ nhựa đó
có thể đặt lên giá nhiều tầng, hay treo lên thật chắc chắn cho
gà nhảy lên không đong đưa, không lật, không nghiêng ngả, không
chạy khòi chỗ. Bên trong nên đan một con cúi hay nùn rơm khoanh
tròn cỡ đường kính hơn 1 gang tay, đật trên 1 lớp rơm mềm dày chừng
1-2cm. Sau đó rải một lớp rơm mềm dày chừng 2-3cm lên trên cho êm.
*
Chừng 1 năm mới phải thay ổ rơm một lần, vì gà ít ỉa trong ổ lắm.
Chỉ vứt bỏ rơm rối trong ổ, chứ vẫn có thể giữ lại nùn rơm con cúi.
Sau đó lại thay rơm mới vào. Có thể không cần rửa rổ hay thúng.
*
Con cúi hay nùn rơm bện thường to chừng cổ tay. Ngày xưa đi cày
đi cấy thì đốt con cùi ở đầu bờ. Khi nghỉ tay nấu nước vối hay
rít điếu cày, thì thổi con cúi cháy bùng lên mà có lửa. Sau đó
thì dập đi, chỉ để nó ngún cháy ngầm thôi, không để gió thổi vào
làm bùng cháy lên.
*
Hoả mai đốt bẳng rơm con cúi cũng đốt xong nhà dạy đạo kia
(Trích văn tế của cụ Đồ Chiểu)
Miền bắc thì gọi là Nùn Rơm. Thời gian 1964-1972 bà con bện nhiều
nùn rơm làm mũ và áo lá chắn bom bi của Mỹ.
*
Đó là ổ gà đẻ nuôi lối hoang dã, nhưng bây giờ có thể không cần
với lối nuôi công nghiệp.
*

Cảm ơn anh em đã nhiệt tình tư vấn.Một lần nữa tôi xin chân thành cảm ơn.xin chúc anh em được dồi giàu sức khỏe.Hy vọng những gì tốt đẹp nhất sẽ đến với anh em.Thân

hi hi xin mời bà con xem ổ gà giả chiến ngoài trời của mình nè

--------

Last edited by a moderator:
rất đơn giản thôi nếu bạn đóng ổ đẻ bằng ván thì s=25*25*h25 hoặc tận dụng những vật đơn giản như rổ,rà thúng gì đó nói chung là các vật dụng đó phải có một độ sâu đẻ gà vào đó đẻ và nhớ đặt ổ đẻ cho gà phải đặt chỗ tối một tí là được.chúc bạn thành công

Last edited by a moderator:
NGhe nói nếu muốn gà trống nhiều thì ta làm ổ đẻ cao bằng ngan đầu khoảng 1m6.nếu muốn gà máy nhiều thì làm ổ đẻ thấp.ko biết ý tưởng ấy có đúng ko ? anh em nuôi gà lâu năm có kinh nghiệm xin tư vấn.thank

Gà là Đ V máu nóng . Thụ tinh do tinh trùng . Đực cái em nghĩ chắc hên xui thôi . Ko giống như một số ĐV máu lạnh .. Như con tắc kè của bác đang nuôi đó . Ta có thể điều chỉnh nhiệt độ để ra nhiều cái hoặc nhiều đực . Tài liệu về cái này đọc lâu rồi nên quên .

Mình nuôi 1 số con gà , nhưng nhốt lòng và không phải loại lồng trứng đổ ra ngoài như gà đẻ , muốn tìm mua ổ để giống của bồ câu loại bằng nhựa vậy , vì hay rửa chuồng nuôi , nếu làm ổ bằng thúng và nữa trên để trần thì khi rửa chuồng nuớc vào làm ầm ổ , đang cần tìm cái ổ để nhìn hộp vuông loại như bồ câu , bà con cô bác ai biết chồ bán hay nhận làm chỉ tôi với , đang cần

Do mình mới nuôi gà,nên ko biết cách làm ổ cho gà đẻ cách đất bao nhiêu mét cho thuận tiện và thích hợp.nhờ anh em tư vần.xin cảm ơn

Back