Thảo luận hỏi cách sử dụng NAA

• Thread starter buicuong289
  • Ngày gửi
theo tiêu đề em cần các bác tư vấn giùm cách dùng NAA để đem giâm hom Đinh lăng !
NAA thì Nồng độ bao nhiêu ppm thì thích hợp để nhúng rồi giâm hom vào bầu và cách pha loãng để tính ppm của NAA 1% cho đúng ! bác nào có kinh nghiệm giúp em với ! em cám ơn rất nhiều

Nhúng vào dung dịch NAA 1500ppm khoảng 5 đến 10s sau đó bỏ ra cho khô rồi cho vào bầu hay cấy trực tiếp cây xuống đất canh tác. Mà bạn trồng nhiều không? Cây này dễ sống ấy mà cấy trực tiếp luôn không cần phải giâm cành đâu. Mùa này mưa cây phát triển tốt

e định trồng 2500m2 ! bác bảo mùa này dễ trồng ! vậy bao nhiêu lâu mình trồng thì cây bắt đầu mọc lá vậy
2000 ppm có được không bác ! hay là nhất thiết phải 1500 ppm mới đúng nồng độ kích thích phát triển của cây

Cái đó mình kô rõ lắm. Bởi mình ít khi dùng kích thích ra rễ. Cứ cấy trực tiếp cây xuống

theo tiêu đề em cần các bác tư vấn giùm cách dùng NAA để đem giâm hom Đinh lăng !
NAA thì Nồng độ bao nhiêu ppm thì thích hợp để nhúng rồi giâm hom vào bầu và cách pha loãng để tính ppm của NAA 1% cho đúng ! bác nào có kinh nghiệm giúp em với ! em cám ơn rất nhiều
Dùng toán lớp 7 mà tính nhé.
1000 ppm là 1000 phần triệu, cứ 1000 g ppm tan trong 1.000.000 g nước thì ra 1.000 ppm.
Từ đó mà tính ra 1.000 nước (1 lít) cần 1 g NAA.
Nếu dùng hóa chất nông độ 1% thì dùng 10 g là có 1 g NAA rồi pha vào 1 lít nước.
Dùng 1.500 ppm - 2.000 ppm nhúng vào 1 - 2 giây là lấy ra ngay. Nếu không có kinh nghiệm có trở thành chất diệt cỏ, nên dùng 1.000 ppm cho chắc ăn.

1000 ppm là 1000 phần triệu, cứ 1000 g ppm tan trong 1.000.000 g nước thì ra 1.000 ppm.
Nếu dùng hóa chất nông độ 1% thì dùng 10 g là có 1 g NAA rồi pha vào 1 lít nước.
Dùng 1.500 ppm - 2.000 ppm nhúng vào 1 - 2 giây là lấy ra ngay. Nếu không có kinh nghiệm có trở thành chất diệt cỏ, nên dùng 1.000 ppm cho chắc ăn.
Cụ à. Cụ tính vậy thì pỏ mịa. 1g NAA trong 1 lít nước là có 1/1000 thôi. Người nhúng vào cũng...ô...hô.... Phải là 1g NAA trong 1.000 lít nước. Thế mới gọi là chất điều hòa sinh trưởng, Mấy chổ em bôi đen là sai nhé. Cụ xem lại có phải vậy không.

Cụ à. Cụ tính vậy thì pỏ mịa. 1g NAA trong 1 lít nước là có 1/1000 thôi. Người nhúng vào cũng...ô...hô.... Phải là 1g NAA trong 1.000 lít nước. Thế mới gọi là chất điều hòa sinh trưởng, Mấy chổ em bôi đen là sai nhé. Cụ xem lại có phải vậy không.
Nếu NAA 100% thì: 1 g/ 1 lít = 1g/ 1.000 g= 0,001/1.
Nhân cả tử và mẫu với 1.000.000 sẽ ra 1.000/1.000.000, tức 1.000 ppm.
Nếu nồng độ 1% thì tăng liều lên gấp 100 lần, tức 100 g cho 1 lít nước.

Last edited:
Nếu NAA 100% thì: 1 g/ 1 lít = 1g/ 1.000 g= 0,001/1.
Nhân cả tử và mẫu với 1.000.000 sẽ ra 1.000/1.000.000, tức 1.000 ppm.
Nếu nồng độ 1% thì tăng liều lên gấp 100 lần, tức 100 g cho 1 lít nước.
He he... Tính chi mà khổ vậy! Xài 1000 ppm thì nói 1/1000 cho bà con dễ làm việc. Còn thì... cụ vẫn viết sai. He he... coi dùm em chổ bôi đen nhá.

ppm là phần triệu, quy ước quốc tế, buộc phải tính ra ppm chứ không tính phần nghìn nhé,
He he, cụ này thật là..... Quy ước quốc tế gì ở đây! Đo 1 đại lượng nhỏ đến rất nhỏ thì người ta dùng phần nghìn, phần mười nghìn, phần triệu, phần tỉ....ppm chỉ là chữ viết tắt của từ tiếng Anh: Parts per million( phần triệu ). Vậy thôi, cũng như ppb là phần tỉ. Ta nói tiếng Việt là 1000 phần triệu hay nói 1000 ppm cũng vậy, và nói 1/1000 cũng vậy. Vấn đề là viết hay nói cho dễ hiểu. Ở đây không cần làm dáng, cụ à. Thôi, un point final ở đây nhé.

Với chất ĐHST thì theo quy ước Quốc tế dùng đơn vị PPM để tính, với mục đích nhấn mạnh với người dùng chú ý hàm lượng thấp, hợp lý, đúng thời điểm! Nên khi dùng chất ĐHST phải cẩn thận, không được lạm dụng. Anh Leviet-law nói đúng đó, còn anh bạn Quân Tử không hiểu về chất ĐHST thì đừng nói khoát.
Với giả thiết hàm lượng hoá chất NAA là 100% thì 1g pha với 1000 ml nước ta có hàm lượng NAA 1000 ppm.
Chúc bà con thành công!

Với chất ĐHST thì theo quy ước Quốc tế dùng đơn vị PPM để tính, với mục đích nhấn mạnh với người dùng chú ý hàm lượng thấp, hợp lý, đúng thời điểm! Nên khi dùng chất ĐHST phải cẩn thận, không được lạm dụng. Anh Leviet-law nói đúng đó, còn anh bạn Quân Tử không hiểu về chất ĐHST thì đừng nói khoát.
Với giả thiết hàm lượng hoá chất NAA là 100% thì 1g pha với 1000 ml nước ta có hàm lượng NAA 1000 ppm.
Chúc bà con thành công!
He he, thêm 1 cụ chuyên bán chất ĐHST làm dáng tiếp. Cụ à, đơn vị ppm dùng cho rất nhiều thứ, không cứ chỉ dùng cho chất điều hòa sinh trưởng. Thế nhé. Thứ hai, khi ta dùng để pha và để viết trên diễn đàn AgriViệt này chẳng hạn thì vừa dùng chữ theo phong cách có vẻ khoa học thì phải vừa chú thích thêm ngôn ngữ bình thường nhé. Tớ thấy 1g pha với 1 lít nước dễ hiểu hơn 1000 ml nước nhiều nhé. Và 1000 ppm nghe không có vẻ rõ ràng hơn 1/1000 nhé. Ối dào, nhiều cái để viết nhé. Nhưng thôi, tớ đã nói un point final rồi mà, cụ nhảy vào làm chi.

He he, thêm 1 cụ chuyên bán chất ĐHST làm dáng tiếp. Cụ à, đơn vị ppm dùng cho rất nhiều thứ, không cứ chỉ dùng cho chất điều hòa sinh trưởng. Thế nhé. Thứ hai, khi ta dùng để pha và để viết trên diễn đàn AgriViệt này chẳng hạn thì vừa dùng chữ theo phong cách có vẻ khoa học thì phải vừa chú thích thêm ngôn ngữ bình thường nhé. Tớ thấy 1g pha với 1 lít nước dễ hiểu hơn 1000 ml nước nhiều nhé. Và 1000 ppm nghe không có vẻ rõ ràng hơn 1/1000 nhé. Ối dào, nhiều cái để viết nhé. Nhưng thôi, tớ đã nói un point final rồi mà, cụ nhảy vào làm chi.
Đáng lẽ tôi không nói gì thêm với người không có hiểu biết, không cần thiết phải chứng minh đúng sai với trẻ con.
Nhưng để một số anh em khác không nhiểu loạn thông tin tôi cần phải trao đổi thêm.
Quy ước quốc tế, thông lệ có trong nhiều lãnh vực, điều chỉnh nhiều lĩnh vực khác nhau của đời sống dân sự - hôn nhân - kinh tế - quốc phòng - chính trị...
Trong lĩnh vực phân bón, cũng có nhiều quy ước quốc tế như đơn vị đo lường hàm lượng NPK là phần trăm, vi lượng là phần triệu, hoặc g/lít.
Trên toàn thế giới này, không phân biệt màu da, sắc tộc, tôn giáo, chính trị, văn hóa, ngôn ngữ, khi nói NPK 20 - 20 - 15 mặc nhiên người ta hiểu là phân đó có hàm lượng các chất dinh dưỡng theo thứ tự N: 20% - P2O5: 20 % - K2O: 15% chứ không phải là N 20% - P 20% - K 20%.
Đơn vị đo lường hàm lượng vi lượng trong phân bón cũng vậy. Buộc phải tính và áp dụng đơn vị đo lường là ppm, và tại VN đã được luật hóa tại thông tư 36 BNN. Mọi trường hợp dùng đơn vị đo lường khác như phần nghìn, phần tỷ, phần trăm là vi phạm pháp luật và nếu Cty phân bón dùng sai đơn vị tính thì phải bị xử phạt vi phạm hành chính.
Để dễ hiểu hơn nữa tôi có thể ví von rằng, luật giao thông đường bộ đã quy định đơn vị đo lường đường bộ tại VN là Km, dù anh là công dân US, hay công dân bất kỳ quốc gia nào khi tham gia giao thông trên lãnh thổ VN đều phải chấp hành đơn vị đo lường này, chứ không thể thấy biển báo giới hạn 50 và vòng tròng đỏ phía ngoài mà anh cho xe chạy 50 hải lý/ 1 giờ và cãi với CSGT được.

Đáng lẽ tôi không nói gì thêm với người không có hiểu biết, không cần thiết phải chứng minh đúng sai với trẻ con.
Nhưng để một số anh em khác không nhiểu loạn thông tin tôi cần phải trao đổi thêm.
Quy ước quốc tế, thông lệ có trong nhiều lãnh vực, điều chỉnh nhiều lĩnh vực khác nhau của đời sống dân sự - hôn nhân - kinh tế - quốc phòng - chính trị...
Trong lĩnh vực phân bón, cũng có nhiều quy ước quốc tế như đơn vị đo lường hàm lượng NPK là phần trăm, vi lượng là phần triệu, hoặc g/lít.
Trên toàn thế giới này, không phân biệt màu da, sắc tộc, tôn giáo, chính trị, văn hóa, ngôn ngữ, khi nói NPK 20 - 20 - 15 mặc nhiên người ta hiểu là phân đó có hàm lượng các chất dinh dưỡng theo thứ tự N: 20% - P2O5: 20 % - K2O: 15% chứ không phải là N 20% - P 20% - K 20%.
Đơn vị đo lường hàm lượng vi lượng trong phân bón cũng vậy. Buộc phải tính và áp dụng đơn vị đo lường là ppm, và tại VN đã được luật hóa tại thông tư 36 BNN. Mọi trường hợp dùng đơn vị đo lường khác như phần nghìn, phần tỷ, phần trăm là vi phạm pháp luật và nếu Cty phân bón dùng sai đơn vị tính thì phải bị xử phạt vi phạm hành chính.
Để dễ hiểu hơn nữa tôi có thể ví von rằng, luật giao thông đường bộ đã quy định đơn vị đo lường đường bộ tại VN là Km, dù anh là công dân US, hay công dân bất kỳ quốc gia nào khi tham gia giao thông trên lãnh thổ VN đều phải chấp hành đơn vị đo lường này, chứ không thể thấy biển báo giới hạn 50 và vòng tròng đỏ phía ngoài mà anh cho xe chạy 50 hải lý/ 1 giờ và cãi với CSGT được.

He he he em à. Khổ với em ghê. Anh đã nói un point final rồi mà, hay em không biết tiếng Pháp. Nó có nghĩa đơn giản là chấm hết. Những chổ anh bôi đậm, nếu vận vào em là đúng. Đây là thớt của một bạn hỏi về giâm đinh lăng có phải dùng NAA không hay chỉ giâm thôi. Có bạn cũng góp ý rồi, thật ra đinh lăng họ Ngũ gia bì Araliaceae rất dễ ra rễ, không cần phải ngâm vào NAA. Trồng lâu cũng đã có những rễ bất định rồi. Em còm thì anh thấy có vẻ rối và thừa nên góp ý em những chổ anh bôi đậm, em chỉ cần trả lời vào những chổ đó xem đúng hay sai. Đàng này, he he em chắc ở trong đội banh chém đinh chặt sắt nên bỏ bóng đá người. Anh kêu em bằng cụ và anh xưng em là tôn trọng em lắm rồi còn giề, nhưng sự đời mà, em không thích vậy, chỉ thích kêu bằng trẻ con thôi. Những thí dụ trong còm này của em ấy à, chỉ nói lên sự nông cạn và thiếu hiểu biết của em. Anh hỏi thêm nhé: thông tư 36BNN là giề vậy? He he, năm nào vậy? Ai ra vậy? Viết về gì vậy? Trích thì trích rõ ràng nhé. Nick em ghi law, không biết em có phải lawyer không nhỉ. Khi em viện dẫn quốc tế, dân sự, hôn nhân gì gì gì .. nữa... nữa... để nói về ppm thì em không phải làm dáng nữa mà là lòe rồi. Còn về sinh lý thực vật hay các chất điều hòa sinh trưởng, hay cây cỏ, thực vật thì nói một cách hết sức khiêm tốn là anh hoàn toàn có thể dạy em được, em à. Ngoài ra, anh sẽ chỉ thêm 1 cái sai của em, hay đúng hơn là thiếu mà thiếu thì là sai. He he, vậy là point 1 cái cuối cùng nhé. Phần sai kia anh sẽ trích dẫn lời em nhé.
He he, giờ anh còm tiếp, em nhé. Những cái thiếu của em là: Nhúng vào 1-2 giây lấy ra ngay. Nhúng 1/2 , 1/3 hoặc 1/4 cành định giâm hay chỉ nhúng mặt cắt. Bởi vì nhúng khác nhau kết quả sẽ khác nhau. Thứ hai: Cành giâm vừa cắt xong, nhúng liền khác với cắt 1 đống lớn sau đó khoảng 30 phút hoặc 1 giờ hoặc 2g sau mới nhúng. Kết quả lại hòan toàn khác nhau, không giống nhau đâu em à. Nếu để lâu thì tầng libe mộc sẽ tự khô và bít các mạch lại và nước có NAA khó vô hơn là cắt xong, nhúng liền. Mà em có rõ đường dẫn truyền nước từ dưới lên và đường dẫn truyền nhựa luyện từ cây xuống không? Không biết cũng không sao. Nhưng khi chỉ phải nói rõ. Vậy thôi mà. Còn chất diệt cỏ ấy à!!! Anh cũng mới biết đây khi em còm, NAA là chất diệt cỏ!? Anh chỉ biết 2,4 D ngoài ra còn 2,4,5T là chất diệt cỏ. Có khi là phát hiện mới, có gì em giảng thêm cho anh hiểu nhé. Cám ơn em rất nhiều. Bye em. Về thời gian, thật ra anh rất rảnh nên còm thỏai mái. Có điều, làm việc khác vui hơn. Chúc em khỏe.

Chúc bà con thành công!
vậy là 1g pha với 1lit nước hả bác , nhưng theo em thấy loại này khó tan trong nước .
- vậy hoà vào nước nóng mới đun sôi 100 độ có đc ko ạ ??

Mua phức 1 gói Atonik, pha vào 10 lít nước, pha thêm thuốc trừ nấm rồi ngâm cành giâm vài phút, để ráo rồi đem trồng.
Nếu bác trồng Đinh lăng lấy củ (cái gốc nó phình to ra) thì bác nên trồng nghiêng, chỉ để 1-2 mắt ló ra khỏi mặt đất là ok, cái phần nghiêng dưới đất sau này sẽ thành củ, rất to.

He he... Tính chi mà khổ vậy! Xài 1000 ppm thì nói 1/1000 cho bà con dễ làm việc. Còn thì... cụ vẫn viết sai. He he... coi dùm em chổ bôi đen nhá.
Chổ bôi đen
Bên trên ko sai nhé. Cái má bạn đang ns là naa C 100% thì pha tỉ lệ 1/1000 thì sẽ ra 1000ppm ko sai. Còn đây là nếu C naa 1% thì phải 100g/1lit nước mới ra 1000ppm. Bạn có sự hiểu nhầm nhé..

Em có tìm hiểu NAA tan không tốt trong nước, nhưng tan tốt trong dung môi hữu cơ. Nhưng dung môi hữu cơ để hòa tan tốt NAA thường dùng là dung môi hữu cơ gì?

Back