Hỏi gấp về cách pha trộn thức ăn cho gà thả vườn

• Thread starter Gia Mẫn
  • Ngày gửi
Chào các bác,số là em mới xuất chuồng lứa gà đầu là 500 con.Nhưng sau khi trừ chi phí thức ăn chăn nuôi và thuốc thú y,thì số dư không được bao nhiêu.Em nghĩ nguyên nhân chính là em phụ thuộc vào 70% thức ăn công nghiệp.Hiện tại em đang úm 1000 con gà loại 1 ngày tuổi để nuôi tiếp lứa sau,em ở gần biển nên có một số lượng bột cá,bột ghẹ nhạt rất lớn,giá lại rẻ,cộng với bột khoai mì(sắn)bột bắp,cám gạo địa phương có sẵn để pha trộn làm thức ăn cho gà.Nhưng về công thức pha trộn thì em chưa nắm rõ lắm,nên em mong các bác có kinh nghiệm trong lĩnh vực này giúp em.Cụ thể là:
+Tỉ lệ là 100%
+Trong đó bột bắp là bao nhiêu %
+Bột khoai mì bao nhiêu %
+Bột cám gạo bao nhiêu %
+Bột cá nhạt bao nhiêu%
_Cụ thể em muốn trộn 100kg,thì trong đó những nguyên liệu trên quy ra kg thì mỗi thứ là bao nhiêu kg?
Rất mong các bác quan tâm và giúp đỡ,cám ơn các bác trước nhé

Vậy chú Vinh nuôi gà, mua nguyên liệu mỗi nơi 1 khúm rồi cũng theo bao bì mà trộn được à?

không anh giang. em lấy đậm đặc về và trử bắp, lúa, thành phầm tấm trong tỷ lệ em chuyển qua luôn thành phần cám gạo, cứ thế em trộn, theo nhiều người thì đó không phải là cách hay, riêng em khả năng tới đó thôi anh

minh thi tron theo cong thuc 10kg cam gao+ 5 kg cam bap+ 3kg cam cong nghiep,cu nhu the ma nhan len

cảm ơn bác đã mở topic này. tôi cũng đang băn khoăn vấn đề này lâu lắm rồi. không biết phải cho gà thả vườn ăn như thế nào. nuôi gà công nghiệp thì cho ăn liên tục, lúc nào đói thì ăn. còn gà thả vườn thì nên cho ăn thế nào thế các bác. và nên dùng cám công nghiệp là bao nhiêu %. cảm ơn các bác rất nhiều

trên diễn đàn có bác nào có công thức trộn thức ăn cho gà hợp lý có thể chia sẽ với những người mới nuôi như mình để có thể giảm chi phí thức ăn cho gà mà vẫn đảm bảo hiệu quả chăn nuôi.Mong các bác góp ý nhiệt tình.:lol:
còn đây là công thức của mình.Mong các bác góp ý.
1.Công thức nuôi gà con từ 3 ngày tuổi đến 1 tháng tuổi.
cám gạo: 40%
bột bắp :30%
bột cá lạt:10%
khoáng vi lượng :5%
muối ăn :0.5%
cám thực phẩm :15%
Rất mong các bác có kinh nghiệm góp chân thành.ah có thể trộn thêm men tiêu hóa vào thức ăn trộn luôn được không? đang phân vân mong các bác góp ý nha.:9^:

thực sự em nuôi gà bố mẹ lên cũng không rành về vấn đề này lắm em cũng cảm thấy nếu nuôi gà thị mà cho gà ăn cám hổn hợp ăn thẳng ( cám công nghiệp) thì người chăn nuôi sẽ không có lãi là bao các bác nào có cách phối trộn và đã áp dụng từng phội trộn thành công thì hãy viết lên để chia sẽ với mọi người đi

Nếu mình thay cho ăn cám bao công nghiệp bằng cách tấm nấu chín trộn cám gạo cho gà ăn khi gà ngoài 1 tháng tuổi thì mọi người nghĩ có được không? (Bỏ qua vấn đề nhân công và năng lượng để nấu.)

mình ở khánh hòa.bột cá thì mình không biết giá bán là bao nhiêu(giá chung của thị trường) nhưng mình mua ở chợ thì mình mua bột cá khô và đầu cá thì 8000d 1kg.không biết ở nơi khác thì như thế nào.

--------

các bác tham khảo nha.
Cách pha trộn thức ăn hỗn hợp cho gà thả vườn

Trả lời:
Muốn pha trộn thức ăn hỗn hợp đúng chất lượng cần phải biết được tiêu chuẩn dinh dưỡng trong thức ăn hỗn hợp của gà, biết được thành phần hoá học và giá trị dinh dưỡng của thức ăn nguyên liệu. Trên cơ sở đó,kết hợp với kinh nghiệm sử dụng thức ăn mới xây dựng được công thức pha trộn thức ăn. Các loại thức ăn có thể thay thế nhau được như sau:
- Tấm gạo có thể thay thế 2/3 bắp trong khẩu phần, nhưng cần chú ý bổ sung đầy đủ bột cỏ hoặc rau xanh.
- Bánh dầu phộng có thể thay thế 1/3 đậu nành rang hoặc bánh dầu đậu nành. Chú ý không sử dụng bánh dầu mốc.
- Thức ăn cho gà thịt nên bổ sung thêm 0,1 *****onine và 0,2 lysine gà sẽ mau lớn hơn.
- Thức ăn cho gà đẻ nên bổ sung thêm 0,15% *****onine gà sẽ đẻ tốt hơn.
- Muốn bổ sung đầy đủ khoáng vi lượng nên sử dụng Protamon.
- Nếu sử dụng đậu nành hạt nên rang chín, nếu không gà sẽ tiêu hóa khó khăn.
Pha trộn, bảo quản và sử dụng thức ăn cho gà cần chú ý:
Độc tố của nấm mốc: Nếu ta cất giữ không tốt, nhiệt độ cao, ẩm độ cao, sẽ làm cho nấm độc phát triển nhanh sinh ra độc tố trong thức ăn, khi gà ăn, đặc biệt là gà con ăn vào sẽ bị nhiễm độc và chết hàng loạt.
Những điều cần lưu ý:
- Các loại bánh dầu đậu phộng, đậu nành còn ẩm nếu đem cất giữ trong kho sẽ bị nấm Aspergillus flavus phát triển sinh ra độc tố Aflatoxin làm hư gan rất hại cho gà.
- Bắp thu hoạch vào mùa mưa, chưa khô đem cất giữ cũng bị nấm mốc tấn công sinh ra độc tố Aflatoxin. Ngoài ra còn có Fusariumtoxin cũng có thể gây cho gà chết hàng loạt.
- Cám hỗn hợp trong điều kiện nóng ẩm cũng dễ bị nấm mốc tấn công. Do nguyên liệu thu hoạch về chưa sấy khô đem xay trộn vào thức ăn, thức ăn ẩm độ cao gặp nhiệt độ cao để vài ngày là đóng thành cục, nấm phát triển sinh ra nhiều loại độc tố, cho gà ăn rất nguy hiểm.
- Nấm độc còn sinh ra trong chất độn chuồng. Khi thức ăn rơi vãi xuống nền chuồng bị lên men sinh ra độc tố, gà ăn phải sẽ bị trúng độc và chết.
Thức ăn để lâu bị biến chất:
Nguyên liệu làm thức ăn cho gà như cám gạo, bánh dầu phộng, dầu dừa ép thủ công còn chứa nhiều chất béo, nếu để lâu sẽ bị ôxy hóa sinh ra mùi hôi rất khó chịu, làm cho thức ăn bị biến chất, mất tính ngon miệng của gia cầm. Ngoài ra ôxy hóa còn phân hủy nhanh chóng các vitamin trong thức ăn của gà. Gà ăn nhiều những thức ăn này sẽ sinh bệnh.
Trộn quá nhiều khoáng vi lượng: Khoáng vi lượng chỉ cần một lượng rất ít nhưng rất cần thiết cho gia cầm. Nếu trộn quá liều sẽ gây ngộ độc cho gia cầm. Chính vì vậy, khi sử dụng khoáng vi lượng phải chú ý trộn đúng liều qui định và phải trộn thật đều mới có kết quả tốt.
KS.Đặng Tịnh

<tbody>
</tbody>

--------

rất mong các bác có kinh nghiệm góp ý để giúp giảm chi phí thức ăn nuôi gà mà vẩn đảm bảo cung cấp đầy đủ chất dinh dưỡng để gà có thể lớn nhanh.thân!:lol:

Last edited by a moderator:
mình cũng nuôi thả vườn bao gồm gà tre thịt, gà tre đá, gà ta, mình cũng không rành công thức pha trộn thức ăn, mình thường xuyên cho ăn nhiều loại thức ăn theo cách sau mọi nguời xem thử và góp ý thêm cho mình nhé :
- các loại thức ăn cho gà mình thường xuyên sử dụng như sau : lúa ngâm cho nảy mầm (dài dài 1 tí), gạo lức , gạo lức nấu thành cơm + thức ăn công nghiệp
- sáng mở chuồng mình cho ăn 1 it lúa nảy mầm.
trưa tận dụng mối quan hệ ở chợ cá mình xin được đầu cá, mang cá ruột cá (cái này không tốn tiền heheh) nấu chín xay nhỏ trộn với cơm (gạo lức)
- chiều tối trước khi ngủ mở đèn cho ăn dậm thêm chút lúa mầm, 1 vài hôm thì trộn thêm gạo lức hoặc cám công nghiệp vào với lúa mầm cho gà đổi món kích thích gà ăn ngon miệng ví mình nhận thấy con nào cũng thích ăn gạo lức
trung bình mình nhận thấy gà ta khaong 3,5 tháng được khoảng 1, 4kg - 1.5kg. còn gà mái tre thi trung bình khoang 3 - 3.5 tháng là đã bắt đầu đẻ lứa trứng đầu tiên

Căn cứ vào câu hỏi ban đầu, thì gà của bạn thiếu Vitamin,
vì chỉ ăn thức ăn đã chết, và khô. Bạn nên cho ăn thêm rau,
hoặc là rau thừa ế ở chợ, hoặc là cắt cỏ cây lá hoang cho vào
chuồng cho chúng mặc sức ăn. Còn thừa, thì thu cóp lại mà
đổ rác.
*
So sánh ra, thì chỉ riêng thóc tốt đã thừa sức cho gà lớn bình
thường chứ không nhanh. Ngô tốt cũng vậy, nhưng Sắn thì
không tốt. Nếu cho ăn nhiều Sắn, thì phải cho nhiều bột cá.
Bột cá cho ăn thêm với Thóc, Gạo, Ngô đều tốt cả. Liều lượng
thì bạn nhốt riêng từng lô chừng 2 chục con, rồi thí nghiệm
5%, 10%, 20% bột cá với Thóc và Ngô xem sao.
*
Chỉ cần thí nghiệm 2 tháng là biết kết quả ngay, và kết quả đó
chính xác hơn mọi tài liệu nghiên cứu tốt nhất trên đời.
*

--------

À, bạn còn cho thêm những hạt sỏi đá cỡ hạt đậu nhỏ, hạt thóc vào cho gà ăn
để dễ nghiền thức ăn trong dạ dày gà. Chúng tự ăn theo ý thích, không cần ép,
nên cũng chẳng gây ra độc hại gì. Không trộn vào thức ăn, mà để riêng.

Last edited:
Các bác xem video này coi có giúp được gì không .[video=youtube;YMDTNMCHzOg]http://www.youtube.com/watch?v=YMDTNMCHzOg&feature=related[/video]

--------

Phần 2[video=youtube;KkB0SKM62k8]http://www.youtube.com/watch?v=KkB0SKM62k8&feature=related[/video]

Phần 3
[video=youtube;g3B9U83Mj3k]http://www.youtube.com/watch?v=g3B9U83Mj3k&feature=related[/video]

--------

Phần 4
[video=youtube;bdOI2WbKQcM]http://www.youtube.com/watch?v=bdOI2WbKQcM&feature=related[/video]

--------

Phần 5
[video=youtube;d1udaYPAvRo]http://www.youtube.com/watch?v=d1udaYPAvRo&feature=related[/video]

--------

Phần 6
[video=youtube;CLDXY8ctJBM]http://www.youtube.com/watch?v=CLDXY8ctJBM&feature=related[/video]

--------

Ở đây tui muốn nói , đa phần nhà cung cấp hay quảng cáo thổi phồng , cho nên nếu bác nào có ý định sử dụng thì nên thí điểm trước rồi mới áp dụng đại trà .

Last edited:
các bác xem video này rồi góp ý nha [video=youtube;u40-k0npEo4]http://www.youtube.com/watch?v=u40-k0npEo4&feature=related[/video]
mình thấy mới chỉ nói đến một số hộ dùng thôi chứ chưa thấy gs khuyên nên sử dụng sản phẩm này.
Mong các bác đã dùng sản phẩm này rồi góp ý nhiệt tình về công dụng thật sự của sản phẩm để mọi người học hỏi theo nhé.:9^:

b
ản thân mình hơi mơ hồ về sản phẩm này.thấy quảng cáo công dụng tốt quá [video=youtube;XIcxH5dID3k]http://www.youtube.com/watch?v=XIcxH5dID3k[/video]
nếu công dụng thật sự tốt như thế này thì những người chăn nuôi chúng ta sẽ cải thiện cuộc sống tốt hơn:lol:

Last edited by a moderator:
gop y

minh đa nuoi duoc 1 lua ga roi, minh cung pha tron thuc an de do chi phi, minh tim hieu thanh phan dinh duong cua cac loai thuc an nhu ngo lua cam, co, bot ca... vitamin khoang vi luong, da luong, men tieu hoa. sau 1 thoi gian thi minh chuyen qua cam cong nghiep vi cho minh mua nhung thu do mac qua, ton cong, thoi gian. nen minh nghi ban nen cho ga an cam hon hop vua tieu hoa tot, nhanh lon, tiet kiem cong suc, thoi gian. tuy loi it nhung neu quy mo lon thi se co loi!

Back