Hỏi: Khoảng 6000 m2 đất có làm trang trại nuôi trâu được không ạ

• Thread starter hackercubi
  • Ngày gửi
Chào các bác !
Hiện tại em đang lên kế hoạch để làm trang trại và đã quyết định nuôi trâu trên mảnh đất khoảng 6000m2 và 1500m2 để trồng cỏ.
em nuôi khoảng 20 - 30 con trâu cả đẻ lẫn thịt
Em muốn hỏi với diện tích như vậy thì có làm được không ah?
và các bác cho em xin thêm kinh nghiệm về việc trồng cỏ và nuôi trâu
Em chân thành cảm ơn các bác!

Chào các bác !
Hiện tại em đang lên kế hoạch để làm trang trại và đã quyết định nuôi trâu trên mảnh đất khoảng 6000m2 và 1500m2 để trồng cỏ.
em nuôi khoảng 20 - 30 con trâu cả đẻ lẫn thịt
Em muốn hỏi với diện tích như vậy thì có làm được không ah?
và các bác cho em xin thêm kinh nghiệm về việc trồng cỏ và nuôi trâu
Em chân thành cảm ơn các bác!

Bạn nên tìm hiểu năng xuất của từng giống cỏ trên cùng 1 diện tích trước.
nhưng nói gì thì nói chứ 1500m2 mà trồng để cung cấp cho 20 đến 30 con trâu là không đủ cỏ.
Mà tôi cũng khó hiểu là tại sao có tới 6000m2 mà bạn lại chỉ danh ra 1500m2 để trồng cỏ?

Nếu trồng 1ha cỏ voi thì nuôi được tầm 30 con bò mà ko phải đi cắt cỏ ở nơi khác. Nếu bạn có 6000m2 mà chỉ trồng 1500m2 nhưng đòi nuôi 20-30 con trâu thì cũng được thôi. Nhưng bạn phải thuê thêm tầm 4 người nữa để đi cắt cỏ ở nơi khác. Nếu là tôi, tôi sẽ nghiên cứu việc đào ao nuôi cá trê đông. Đơn giản mà lại hiệu quả

Bạn nên tìm hiểu năng xuất của từng giống cỏ trên cùng 1 diện tích trước.
nhưng nói gì thì nói chứ 1500m2 mà trồng để cung cấp cho 20 đến 30 con trâu là không đủ cỏ.
Mà tôi cũng khó hiểu là tại sao có tới 6000m2 mà bạn lại chỉ danh ra 1500m2 để trồng cỏ?

- Trong diện tích 6000m2 đó có thể trông cỏ bác ạ. cảm ơn bác đã góp ý..

Nếu trồng 1ha cỏ voi thì nuôi được tầm 30 con bò mà ko phải đi cắt cỏ ở nơi khác. Nếu bạn có 6000m2 mà chỉ trồng 1500m2 nhưng đòi nuôi 20-30 con trâu thì cũng được thôi. Nhưng bạn phải thuê thêm tầm 4 người nữa để đi cắt cỏ ở nơi khác. Nếu là tôi, tôi sẽ nghiên cứu việc đào ao nuôi cá trê đông. Đơn giản mà lại hiệu quả

Em thì em không thích đào ao bác ạ! ngoài cỏ ra thì ở chỗ em còn tận dụng được rơm, cây chuối.... cũng có thể tận dụng làm thức ăn cho trâu được..
Cảm ơn các bác!

để bạn nuôi đc 30 con trâu ko phải đơn giản. diện tích trồng cỏ thì quá ít so với nhu cầu của 30 con trâu. bạn nới bạn có thể tận dụng rơm nhưng theo tính toán đơn giản của mình thì bạn phải cần tới 2ha trồng lúa ( 1 năm 3 vụ ) thì mới đủ rơm cung cấp cho 30 con trâu. mình thì ko nuôi trâu, mình nuôi bò. con bò ăn ít hơn trâu rất nhiều . mình nuôi có 5 con bò thịt thôi mà củng đã cần tới gần 4000m vuông trồng lúa lấy rơm rồi. đó là chưa tính diện tích trồng cỏ và cho ăn thêm chất tinh bột. ( mình nói thêm mình ở ngoài bắc 1 năm trồng đc 2 vụ lúa thôi )

để bạn nuôi đc 30 con trâu ko phải đơn giản. diện tích trồng cỏ thì quá ít so với nhu cầu của 30 con trâu. bạn nới bạn có thể tận dụng rơm nhưng theo tính toán đơn giản của mình thì bạn phải cần tới 2ha trồng lúa ( 1 năm 3 vụ ) thì mới đủ rơm cung cấp cho 30 con trâu. mình thì ko nuôi trâu, mình nuôi bò. con bò ăn ít hơn trâu rất nhiều . mình nuôi có 5 con bò thịt thôi mà củng đã cần tới gần 4000m vuông trồng lúa lấy rơm rồi. đó là chưa tính diện tích trồng cỏ và cho ăn thêm chất tinh bột. ( mình nói thêm mình ở ngoài bắc 1 năm trồng đc 2 vụ lúa thôi )

Mình cũng ở Thanh hoá bạn ạ! Nếu bạn có kinh nghiệm xin chia sẻ giùm. xin cảm ơn nhiều!
Đang xin ý kiến đóng góp của mọi người để thay đổi cho nó phù hợp với mô hình.

Chúc bác một ngày tốt đẹp và may mắn nhé. Em up phụ bác một tay. Khi nào rảnh ghé thăm em nhé :)

Với S là 7500m2, anh cũng có thể nuôi trâu, trồng cỏ, nhưng phải thuê người chăn thả bên ngoài, vì với S như vậy là quá ít. Làm cái chuồn không cũng mất 100m2 rồi.
Nếu thả bên ngoài anh có thể kết hợp thêm mô hình trồng kiểng, nuôi trùn quế tận dụng từ phân trâu...

Mình cũng ở Thanh hoá bạn ạ! Nếu bạn có kinh nghiệm xin chia sẻ giùm. xin cảm ơn nhiều!
Đang xin ý kiến đóng góp của mọi người để thay đổi cho nó phù hợp với mô hình.
đồng hương gặp nhau rồi. mình ko nuôi trâu nên ko có chút gì kinh nghiệm về nó cả. Nhưng chắc nó củng giống con bò thôi . có điều bạn nên biết con trâu ăn nhiều và hôi hơn con bò nhiều. nếu nuôi trâu với số lượng nhiều thì nên làm trại nơi xa khu ăn ở của mình và hàng xóm. Bạn nên tính toán thức ăn thật kỷ cho số trâu định nuôi.

Mô hình nuôi trâu với bầy đàn lớn thì khó hơn nuôi bò bạn ah.
Vì chuồng trâu nuôi nhốt tập trung là không khả khi lắm, trâu cần có 1 diện tích chuồng và ao hồ để trâu tự tắm, tự ngâm bùn vào những ngày thời tiết nóng và hanh khô. Nên trâu nuôi nhốt là không khả khi với số lượng lớn.
_ Mình đã làm kỉ thuật cho những trang trại lớn về bò từ 300 đến gần 500 con, nhưng nuôi nhốt theo mô hình tập trung công nghiệp hoá bạn à theo dây chuyền hiện đại (công nghiệp hóa gần 80%), thấy rất khả khi và rất ít công nhân chăm sóc. Bạn nên chuyển ý định nuôi trâu với số lượng lớn sang nuôi bò với số lượng lớn thì hay hơn.
_ Về diện tích trồng cỏ chuyên canh cho bò, thì cứ 1000m vuông chỉ đủ cho 3 con thôi, cũng còn tùy thuộc vào chất đất có tốt ko & bạn chọn trồng loại cỏ nào cho năng suất cao....
_ Bạn phải nghĩ đến kho dự trử cỏ cho mùa mưa bão & mùa khô thời tiết bất tiện nữa bạn ah.
_Vài dòng giúp cho bạn đưa ý tưởng vào hiện thực...nhằm giảm được giá thành thịt bò đi vào bữa cơm hàng ngày cho dân Việt là điều mà ai cũng hằng mong ước...!
Thân chào bạn.

Mô hình nuôi trâu với bầy đàn lớn thì khó hơn nuôi bò bạn ah.
Vì chuồng trâu nuôi nhốt tập trung là không khả khi lắm, trâu cần có 1 diện tích chuồng và ao hồ để trâu tự tắm, tự ngâm bùn vào những ngày thời tiết nóng và hanh khô. Nên trâu nuôi nhốt là không khả khi với số lượng lớn.
_ Mình đã làm kỉ thuật cho những trang trại lớn về bò từ 300 đến gần 500 con, nhưng nuôi nhốt theo mô hình tập trung công nghiệp hoá bạn à theo dây chuyền hiện đại (công nghiệp hóa gần 80%), thấy rất khả khi và rất ít công nhân chăm sóc. Bạn nên chuyển ý định nuôi trâu với số lượng lớn sang nuôi bò với số lượng lớn thì hay hơn.
_ Về diện tích trồng cỏ chuyên canh cho bò, thì cứ 1000m vuông chỉ đủ cho 3 con thôi, cũng còn tùy thuộc vào chất đất có tốt ko & bạn chọn trồng loại cỏ nào cho năng suất cao....
_ Bạn phải nghĩ đến kho dự trử cỏ cho mùa mưa bão & mùa khô thời tiết bất tiện nữa bạn ah.
_Vài dòng giúp cho bạn đưa ý tưởng vào hiện thực...nhằm giảm được giá thành thịt bò đi vào bữa cơm hàng ngày cho dân Việt là điều mà ai cũng hằng mong ước...!
Thân chào bạn.
Cám ơn những thông tin quý báu của anh đã chia sẻ. anh cho tôi hỏi thêm một số vấn để nữa
để nuôi từ 15 -20 con bò thì phải trông khoảng bao nhiêu s cỏ, ở quê tôi còn có thể tận dụng rơm, và các loại thức ăn khác.
Thân ái!

6000m2 đủ để nuôi 20 con bò nếu có thể tận dụng thêm thức ăn khác.
Em bày bác này, bác search nich nào tên là tiengdan_codon :huh:trên diễn đàn mình, lôi ổng vào đây.:wub:
Ổng có cả trại nuôi bò trên Gia Lai ấy, còn đang tính phối hợp với ông Hưng rèo qua Đaklak nuôi nữa cơ. Hỏi ổng thì đúng bài :8^:

6000m2 đủ để nuôi 20 con bò nếu có thể tận dụng thêm thức ăn khác.
Em bày bác này, bác search nich nào tên là tiengdan_codon :huh:trên diễn đàn mình, lôi ổng vào đây.:wub:
Ổng có cả trại nuôi bò trên Gia Lai ấy, còn đang tính phối hợp với ông Hưng rèo qua Đaklak nuôi nữa cơ. Hỏi ổng thì đúng bài :8^:
Vâng cám ơn bác!

nuôi trâu thịt thì được đó bạn. nhưng diện tích vậy chắc phải đi cắt cỏ thêm

thịt trâu hiện tại giá bao nhiêu vậy mấy bác ??
:5^: nghe mấy ông nhậu bảo thịt trâu ăn tốt hơn thịt bò nhiều

thịt trâu hiện tại giá bao nhiêu vậy mấy bác ??
:5^: nghe mấy ông nhậu bảo thịt trâu ăn tốt hơn thịt bò nhiều
Giá thịt trâu hiện bán ngoài thị trường khoảng 250k/kg bác ạ! em ở thanh hoá k biết ở các vùng khác thế nào!

nuôi trâu thịt thì được đó bạn. nhưng diện tích vậy chắc phải đi cắt cỏ thêm
Các bác cho em hỏi thêm là nuôi khoảng 20 con trâu thì chuồng trại phải làm mất bao nhiêu diện tích?

Giá thịt trâu hiện bán ngoài thị trường khoảng 250k/kg bác ạ! em ở thanh hoá k biết ở các vùng khác thế nào!

Các bác cho em hỏi thêm là nuôi khoảng 20 con trâu thì chuồng trại phải làm mất bao nhiêu diện tích?
Thịt trâu giá cao thế, nuôi trâu làm giàu thôi :lol:
Chuồng thì khoảng 5m2/con. 20 con khoảng 100m2. Rộng hơn càng tốt :huh:

Thịt trâu giá cao thế, nuôi trâu làm giàu thôi :lol:
Chuồng thì khoảng 5m2/con. 20 con khoảng 100m2. Rộng hơn càng tốt :huh:
Nuôi trâu mà nuôi nhốt nhiều thì có làm sao không các bác nhể, em muốn nuôi khép kín vì ở chỗ em k có bãi để chăn thả

Back