Hội Nuôi Rắn Hổ Mang ( Hổ Mang Đất - Hổ Mang Chúa - Hổ Mèo )

• Thread starter Phụng Hoàng Vũ
  • Ngày gửi
Mình có 1 đam mê nói chung là nhiều người phản ánh là quá mạo hiểm khi nuôi 3 loại rắn độc đó. Giờ mình lên 4rum để xem AE có ai có chút kinh nghiệm về nuôi rắn này hay có niềm đam mê thì giao lưu trao đổi cùng nhau.
Sau đây là thông tin của mình
Phone: 0944.117.989 và 0972.282.285
Yahoo: saleh.phunghoangvu@yahoo.com
Mail: saleh.phunghoangvu@gmail.com hoặc dntn.phunggia@gmail.com
Mong được giao lưu nhiều bạn bè hơn nữa

Last edited by a moderator:
Tôi không có kinh nghiệm gì, nhưng thích Hổ Mang Chúa,
vì nó đắt, và to con. Sau này có xuống giá, thì cỡ con
của nó cũng hấp dẫn dễ nuôi dễ bán. Rắn nhỏ quá không
bõ mổ thịt nhậu.
*
Ỡ Mỹ người ta không bắt và cầm rắn bẳng tay, mà có cái
kẹp rắn. Cấu tạo nó rất dễ thôi. Nó gồm một cái cần dài
rỗng lòng. Nơi tay cầm thì có cái cần như tay thắng tay
phanh của xe máy. Dây thắng dây phanh thì kéo dài ra tận
đầu cần, và ở đây, chỗ càng bóp thắng bóp phanh ở bánh
xe, thì là cái càng bóp vào con rắn. Khi thả lỏng tay,
thì cái càng có lò xo luôn luôn mở ra, khoảng cách do
mình điều chỉnh, nhỉnh hơn con rắn một chút. Chỉ cần bóp
nhẹ một chút, thì dây thép sẽ co càng ở đầu cần vào và
nắm lấy con rắn. Giá bán ở Mỹ chừng 3 chục đô, nhưng nếu
mình làm bằng ống nhôm cũng được. Nếu cần làm bẳng cành
hay gỗ, thì dây thép hở ra ngoài, không được đẹp lắm.
*

*

Tôi không có kinh nghiệm gì, nhưng thích Hổ Mang Chúa,
vì nó đắt, và to con. Sau này có xuống giá, thì cỡ con
của nó cũng hấp dẫn dễ nuôi dễ bán. Rắn nhỏ quá không
bõ mổ thịt nhậu.
*
Ỡ Mỹ người ta không bắt và cầm rắn bẳng tay, mà có cái
kẹp rắn. Cấu tạo nó rất dễ thôi. Nó gồm một cái cần dài
rỗng lòng. Nơi tay cầm thì có cái cần như tay thắng tay
phanh của xe máy. Dây thắng dây phanh thì kéo dài ra tận
đầu cần, và ở đây, chỗ càng bóp thắng bóp phanh ở bánh
xe, thì là cái càng bóp vào con rắn. Khi thả lỏng tay,
thì cái càng có lò xo luôn luôn mở ra, khoảng cách do
mình điều chỉnh, nhỉnh hơn con rắn một chút. Chỉ cần bóp
nhẹ một chút, thì dây thép sẽ co càng ở đầu cần vào và
nắm lấy con rắn. Giá bán ở Mỹ chừng 3 chục đô, nhưng nếu
mình làm bằng ống nhôm cũng được. Nếu cần làm bẳng cành
hay gỗ, thì dây thép hở ra ngoài, không được đẹp lắm.
*

*
dụng cụ bắt rắn thì nhà mình có dụng cụ tự chế sử dụng 20 năm rồi, chỉ cần 1 câu móng bằng sắt là đỉ khả năng bắt rồi nhưng vấn đề là chăn nuôi như thế nào thôi

mình cũng thích rắn hổ mang nhưng cẩn thận vẫn hơn. nơi mình ở có 2 con rắn hổ mang to như bắp chân người lớn bò ra vào những ngôi mộ xưa nên ko ai dám làm gì nhìn thấy thật khiếp.
nhưng chúc các bạn nuôi thành công mình nghe nói ở hà nội hay gì đó ngoài bắc có cả làng chuyên nuôi đó.

Rắn mình cho nó ăn cóc hoặc là ểnh ương, chàng hiu, hiếm lắm mới cho ăn ếch thôi vì sợ sên. Giờ những mồi đó đều hiếm nhưng bỏ chuột vào nó lại nhìn hoặc cắn chết rồi bỏ. Rắn hổ chúa thì mình yên tâm về thước ăn vì minh cho nó ăn rắn. Lúc trước quên ko kiểm tra chuồng, con hổ chúa gần 14kg bò qua chơi 1 con hổ mang đất 1,5kg chuẩn bị đẻ của mình.
Chuồng thì mình xây theo tỉ lệ 0.6mX1mX1m, trên mình bao lưới lại, làm 1 cửa nhỏ lòng vào 1 cửa lớn. Chăm sóc thì thấy cũng ok. Rắn mới thả vào thì lạ chuồng nên hay phùng mang trợn mắt. Khoãng 1 tuần sau thì im ru, nó nằm im mình chỉ dùng chuổi và 1 đồ để hốt rác có cán dài để dọn dẹp da và phân.

Vũ à em có mua chúa không? Gần nhà anh có 2 con dưới 1kg/con hổ chúa đen campuchia...... Của thằng em kết nghĩa

ok anh cho giá dc thì em qua lụm ( đen hay vàng ), mới làm 1 số việc nên kinh tế hơi cạn

Nghe nói giai đoạn nuối rắn con sinh trưởng là khó khăn nhất, mong các bác có kinh nghiệm thực tế chỉ cho vài đường cơ bản

Em nghĩ nuôi rắn là nghề có thể làm giàu cho bà con nông dân rất hiệu quả, bởi chi phí đầu tư ko quá cao mà giá bán thì lại đắt. Nếu tìm được đầu ra ổn định thi tuyệt vời.

Với 3 loại rắn bác nêu 2 con hổ chúa và hổ mang đất là có độc tương đối nguy hiển; còn hổ mèo chắc do tên gọi khak nhau em đoán nó quê em gọi là con rắn ráo trâu (hổ trâu, hổ hèo..) con này ko độc nên những bác nào sợ nguy hiểm cứ nuôi vô tư, giá bán cũng ko thua kém j hổ mang đất đâu mà lại lớn nhanh hơn hổ mang đất.

Thức ăn của chúng khá đơn giản:cóc mủ (ăn thịt nhiều đạm nhưng gan mật chết người ấy), chuột, ễnh ương (chuộc chuộc), ếch, nhái chén hết. Nếu mùa mưa thì thức ăn này có đầy ngoài đông, chỉ e mùa nắng nếu nuôi nhiều hơi khó kiếm do đó bác có thể tiến hành nuôi ếch nuôi... cho chủ động (thịt rắn vẫn ngon như thường ah:) .
Về thằng hổ chúa theo em biết chuyên ăn rắn nên có thể mua rắn nước or nhứng loài rắn rẻ cho nó ăn Nhưng với bà con ta nuôi con này ko phù hợp lăm. 1) giá giống đắt; 2) mạo hiểu => chuồng trại cũng pải quy mô hơn...

Ah về chuồng trại thì ko biết mng nuôi thế nào chứ nhà em nuôi cực kỳ đơn giản luôn, Xây chuồng hình chữ nhật tầm 10m2, tường cao, chắn gạch trên cho rắn khỏi bò ra. Trong cho 1 xô nước, tấp đống củi cho nó trú ngụ rồi đặt tấm pharo trên cho khỏi ướt. Cho ăn ko chú tâm lém mà năm cũng tăng gần cân (rắn nuôi 4-5 lạng trở lên do bắt từ tự nhiên) mà thả cũng trên dưới 10chú đó nha (thả cả hổ mang đất luôn).
Đôi điều chia sẻ
Nhà em cũng chưa tự túc được con giống nên Em cũng có 1 câu hỏi như pác vừa PM ở trên là Nuôi rắn con thế nào + cho nó sinh sản ra sao mong các bác chia sẻ************Em xin cảm ơn!:9^:

PS: Bác nào có thể cung cấp rắn ráo trâu giống ở nghệ an or gần nghệ an Có thể quảng cáo tại đây cho em xin cho em địa chỉ với ạh? :huh:

Rắn mình cho nó ăn cóc hoặc là ểnh ương, chàng hiu, hiếm lắm mới cho ăn ếch thôi vì sợ sên. Giờ những mồi đó đều hiếm nhưng bỏ chuột vào nó lại nhìn hoặc cắn chết rồi bỏ. Rắn hổ chúa thì mình yên tâm về thước ăn vì minh cho nó ăn rắn. Lúc trước quên ko kiểm tra chuồng, con hổ chúa gần 14kg bò qua chơi 1 con hổ mang đất 1,5kg chuẩn bị đẻ của mình. Chuồng thì mình xây theo tỉ lệ 0.6mX1mX1m, trên mình bao lưới lại, làm 1 cửa nhỏ lòng vào 1 cửa lớn. Chăm sóc thì thấy cũng ok. Rắn mới thả vào thì lạ chuồng nên hay phùng mang trợn mắt. Khoãng 1 tuần sau thì im ru, nó nằm im mình chỉ dùng chuổi và 1 đồ để hốt rác có cán dài để dọn dẹp da và phân.
tai sao a ko up vài tam hình con ho chúa nhà a . E thich may con ho chua to tren 10kg .

Em nghĩ nuôi rắn là nghề có thể làm giàu cho bà con nông dân rất hiệu quả, bởi chi phí đầu tư ko quá cao mà giá bán thì lại đắt. Nếu tìm được đầu ra ổn định thi tuyệt vời.

Với 3 loại rắn bác nêu 2 con hổ chúa và hổ mang đất là có độc tương đối nguy hiển; còn hổ mèo chắc do tên gọi khak nhau em đoán nó quê em gọi là con rắn ráo trâu (hổ trâu, hổ hèo..) con này ko độc nên những bác nào sợ nguy hiểm cứ nuôi vô tư, giá bán cũng ko thua kém j hổ mang đất đâu mà lại lớn nhanh hơn hổ mang đất.

Thức ăn của chúng khá đơn giản:cóc mủ (ăn thịt nhiều đạm nhưng gan mật chết người ấy), chuột, ễnh ương (chuộc chuộc), ếch, nhái chén hết. Nếu mùa mưa thì thức ăn này có đầy ngoài đông, chỉ e mùa nắng nếu nuôi nhiều hơi khó kiếm do đó bác có thể tiến hành nuôi ếch nuôi... cho chủ động (thịt rắn vẫn ngon như thường ah:) .
Về thằng hổ chúa theo em biết chuyên ăn rắn nên có thể mua rắn nước or nhứng loài rắn rẻ cho nó ăn Nhưng với bà con ta nuôi con này ko phù hợp lăm. 1) giá giống đắt; 2) mạo hiểu => chuồng trại cũng pải quy mô hơn...

Ah về chuồng trại thì ko biết mng nuôi thế nào chứ nhà em nuôi cực kỳ đơn giản luôn, Xây chuồng hình chữ nhật tầm 10m2, tường cao, chắn gạch trên cho rắn khỏi bò ra. Trong cho 1 xô nước, tấp đống củi cho nó trú ngụ rồi đặt tấm pharo trên cho khỏi ướt. Cho ăn ko chú tâm lém mà năm cũng tăng gần cân (rắn nuôi 4-5 lạng trở lên do bắt từ tự nhiên) mà thả cũng trên dưới 10chú đó nha (thả cả hổ mang đất luôn).
Đôi điều chia sẻ
Nhà em cũng chưa tự túc được con giống nên Em cũng có 1 câu hỏi như pác vừa PM ở trên là Nuôi rắn con thế nào + cho nó sinh sản ra sao mong các bác chia sẻ************Em xin cảm ơn!:9^:

PS: Bác nào có thể cung cấp rắn ráo trâu giống ở nghệ an or gần nghệ an Có thể quảng cáo tại đây cho em xin cho em địa chỉ với ạh? :huh:
rắn hổ mèo là rắn hổ mang phun nọc độc đại ka ơi

ngề này nguy hiểm lắm

Nguy hiểm thì nuôi rắn ráo trâu đi bạn, cắn thoải mái. Mà nó cũng hiền ko mà, mình ko làm j thôi nó ko cắn mình đâu mà. Em thích nhất là cầm mấy chú hổ trâu 1-2 kg dọa mấy đứa bạn :)):lol:

--------

rắn hổ mèo là rắn hổ mang phun nọc độc đại ka ơi

Ah ý bác là con này??

Con này thì kinh thật rồi!
Tiện thể giới thiệu bể hổ mang đất nhà em chỉ có thế này thôi nè, nuôi cũng 15-20 con đó mà quá đơn giản luôn chỉ vịệc đổ thức ăn vào thôi chẳng phải vệ sinh chuồng trại j cả mà cho ăn thất thường. lợi nhuận 5 cũng đến ...10tr. Tiếc vừa rồi bị sổng toàn bộ chỉ vì 1 lỗ chuột đào hixx Về nghe bố kể mà xót + sợ ::wacko: Do đó em muốn giới thiệu đê mng làm mô hình hẳn hoi tăng thêm thu nhập và thành nghề chính Thân!!

Last edited by a moderator:
Mọi người cho mình hỏi cách phân biệt rắn hổ đất, hổ mang chúa, hổ mèo như thế nào ko? Hiên tại có quá nhiều tên gọi cho mấy con này nên khó phân biệt quá . Nào là : hổ mang, hổ mang đất, hổ đất, hổ mang bành, hổ phì, hổ mang phì, hổ mang chúa, hổ mây, hổ mèo... Hôm trước bắt dc con rắn trong vườn, người thì nói hổ mang, người thì nói hổ mèo... còn mình thì mình cho bình rượu cho xong, vì chẳng biết gì mà tranh luận cả.

Vn có 3 loại hổ mang
1: Hổ mèo, màu vàng, phun nọc độc, sau lưng có 1/2 hình tròn ( nhìn thấy rõ khi nó phùng mang )

2: Hổ đất = Hổ Mang Đất = Hổ Mang Đen: tuỳ vùng đất mà có màu sắc khác nhau nhưng đa số màu đen, KHÔNG phun nọc độc, khi phùng mang lên sẽ thấy sau mang có 1 hình tròn

3: Hổ chúa= Hổ Mang chúa = hổ mang bành: tuỳ vùng đất có màu khác nhau, đa số màu đen, cũng có nơi nó màu vàng, khi phùng mang lên thì mang nó thon dài, ko tròn như 2 loại trên, có nhiều khoang màu trắng mờ từ cổ đến đuôi, đặc biệt trọng lượng có thể ngoài 20kg( mình từng có con 19kg nhưng ngâm rượu rồi )

Cảm ơn phunghoangvu nhé. Theo như bạn nói thì con rắn mình bắt là con hổ mèo. Vì nó màu vàng và có hình giống như cái gọng kiếng phía sau mang, nó hiện lên khi phình ra. Cho mình hỏi mấy thứ:
1.Tại sao con hổ mèo mà bạn đưa hình lên lại màu đen giống như hổ đất vậy?
2.Con rắn hổ mèo ( hình con rắn phun nọc độc do dongkt52a post lên) lại có khoang màu trắng mờ mà mang phình thon dài giống như hổ mang chúa vậy?
3. Nếu phun nọc độc thôi mà không cắn thì có nguy hiểm ko? (nọc chỉ tiếp xúc ngoài da chứ không chạm vào vết thương hở)
4. Con hổ mang chúa thuộc nhóm 1b. cấm mua bán và nuôi nhốt. Vậy nếu mình nuôi thì cơ quan kiểm lâm có cấp phép ko?
5. Giá cả các con này hiện tại ( giá thương lái mua) như thế nào?
Thankyou!

Cảm ơn phunghoangvu nhé. Theo như bạn nói thì con rắn mình bắt là con hổ mèo. Vì nó màu vàng và có hình giống như cái gọng kiếng phía sau mang, nó hiện lên khi phình ra. Cho mình hỏi mấy thứ:
1.Tại sao con hổ mèo mà bạn đưa hình lên lại màu đen giống như hổ đất vậy?
2.Con rắn hổ mèo ( hình con rắn phun nọc độc do dongkt52a post lên) lại có khoang màu trắng mờ mà mang phình thon dài giống như hổ mang chúa vậy?
3. Nếu phun nọc độc thôi mà không cắn thì có nguy hiểm ko? (nọc chỉ tiếp xúc ngoài da chứ không chạm vào vết thương hở)
4. Con hổ mang chúa thuộc nhóm 1b. cấm mua bán và nuôi nhốt. Vậy nếu mình nuôi thì cơ quan kiểm lâm có cấp phép ko?
5. Giá cả các con này hiện tại ( giá thương lái mua) như thế nào?
Thankyou!
chào bạn
1)Hình con rắn hổ mèo mình đưa lên có màu hơi sậm vì nó đã trưởng thành, và cũng 1 phần do chất lượng hình ảnh. Nói hổ mèo màu vàng nhưng cũng có 10% trong số đó tuỳ thuộc từng thổ nhưỡng mà có màu khác nhau, có khi màu nâu, cũng có khi màu sậm chút. nhưng phân biệt qua gọng kính phía sau mang
2)hình do bạn dongkt52a post lên là rắn hổ mang của nước ngoài ( có thể là của ấn độ )
3) nếu phun nọc độc ko trúng vào vết thương hở hay mắt miệng mủi thì mình ko bị gì nguy hiểm nhưng khuyên các bạn nên đeo kính khi bắt và nếu bị phun nên rửa sạch bằng xà phòng và nước muối vì chất độc sẽ gây hoại tử nếu gặp vết thương hở, nếu phun trúng mắt sẽ làm mòn nhãn cầu dẫn đến mù
4) hổ mang chúa nếu bạn mua về nuôi nhốt thì vẫn có giấy phép nhưng giá giấy hơi cao, có thể ngang ngửa hoặc hơn tiền mua 1 con giống. Đa số những người mua hàng của mình chỉ làm giấy 1 lần với số lượng 50~70% số rắn mua rồi về họ tự kê khai nhân rộng ra thêm
5) tuỳ nơi khác nhau và thời điểm khác nhau mà giá rắn khác nhau, mình chỉ đưa 1 số giá tiêu biểu cho bạn tham khảo
- Rắn hổ mèo 650k~750k/kg/con trên 700g
- Rắn hổ đất 1tr1~1tr200/kg/con tren 750g
- Hồ mang chúa 1tr7/kg/con từ 5~8kg, 2tr1/kg/ con 9kg~22kg

chào tiên sinh hoàng vũ ,cho mình hỏi rắn hổ mây có được xếp vào nhóm rắn hổ mang không? .theo một số tài liệu mình đọc được thì người ta nói rắn hổ mây là chúa của các loài rắn vì nọc đọc của nó và kích cỡ nữa chỉ thua con trăn nên đuọc gọi là rắn hỗ chúa nó có ở rừng u minh cà mau, an giang và phú quốc.còn rắn hổ mang chúa cũng như hình bạn đựa ở trên thì nọc đọc không bằng và kích cỡ nhỏ hơn và có ờ rừng rậm nhiệt đới như rùng cát tiên ,cúc phương ... không biết những điều mình kể trên có đúng không vì bạn rành về rắn xin bạn cho ý kiến , theo mình biết thì 2 con này này hình dạng rất giống nhau và mình cũng chưa biết cách phân biệt .

Mình đã thấy tận mắt rắn hổ mây là ở trại rắn đồng tâm có 1 con nặng khoản 16kg rất to và uy dũng , va cũng thấy rắn hổ mang chúa nhưng không thấy chúng khác nhau ở điểm nào

Back