hỏi sử lý giâm hom bị rụng lá

kính chào cả gia đình agriviet ai có kinh ngiệm về giâm hom giúp em với.
chảng là thế này hiện tại em đang giâm hom loài cây mới cây thân gỗ.nhưng sau khi em cám hom vào bầu được khoảng 1tuần thi` hom giống của em có hiện tượng bị rụng lá các ace chỉ giúp em hom giống của em bị bệnh gì phải rùng thuốc gì để khác phục hiện tượng này ạ.cảm ơn các cao nhân trong gia đình mình trước nhe!!!!!!!

Muốn cây này sống phải dùng thuốc đặc chủng của Trung Quốc

Ngay cả mấy ông đi lấy cây chỗ mình . Trung QUốc nó bảo mua cây gì thì nó đưa thuốc . Chứ loại đó ko bán trên thị trường tràn lan.

Mình thi thoảng lấy cây . Sử dụng mấy loại thuốc của đài loan,nhật,mỹ ko ăn thua với những dòng cây khi chặt vào thân ko chảy nhựa .... Cây nào chảy nhiều nhựa dùng kích thích sẽ nhanh ... còn cây Trà ko ăn thua với thuốc bán ở việt nam

Trung Quốc nó mua cây Trà ko cần có rễ,ko mua theo cây mà mua theo Kg

Bác dâm hom Trà . Ko biết dâm theo kiểu gì ... Có dùng nilon quây lại phun giữ ẩm như kiểu nhà kính gieo mạ không ? hay chỉ làm mái che bằng lưới lan ? . Những cây khó dâm cành người ta toàn phải làm nhà theo kiểu nói của mấy bác trên diễn đàn cây cảnh ( tiểu khí hậu) ... Trong cái tiểu khí hậu đó,dùng ẩm kế,che chắn,các biện pháp kỹ thuật . Cành ko mất nước

Tôi mua ít cây Trà về . Thấy họ dâm toàn cắt 1/2 lá đi . bác thử làm một vài cây trong điều kiện che chắn kỹ,độ ẩm phù hợp xem sao?

Muốn cây này sống phải dùng thuốc đặc chủng của Trung Quốc

Ngay cả mấy ông đi lấy cây chỗ mình . Trung QUốc nó bảo mua cây gì thì nó đưa thuốc . Chứ loại đó ko bán trên thị trường tràn lan.

Mình thi thoảng lấy cây . Sử dụng mấy loại thuốc của đài loan,nhật,mỹ ko ăn thua với những dòng cây khi chặt vào thân ko chảy nhựa .... Cây nào chảy nhiều nhựa dùng kích thích sẽ nhanh ... còn cây Trà ko ăn thua với thuốc bán ở việt nam

Trung Quốc nó mua cây Trà ko cần có rễ,ko mua theo cây mà mua theo Kg

Bác dâm hom Trà . Ko biết dâm theo kiểu gì ... Có dùng nilon quây lại phun giữ ẩm như kiểu nhà kính gieo mạ không ? hay chỉ làm mái che bằng lưới lan ? . Những cây khó dâm cành người ta toàn phải làm nhà theo kiểu nói của mấy bác trên diễn đàn cây cảnh ( tiểu khí hậu) ... Trong cái tiểu khí hậu đó,dùng ẩm kế,che chắn,các biện pháp kỹ thuật . Cành ko mất nước

Tôi mua ít cây Trà về . Thấy họ dâm toàn cắt 1/2 lá đi . bác thử làm một vài cây trong điều kiện che chắn kỹ,độ ẩm phù hợp xem sao?

cảm ơn anh, em hiện nay cũng đang rùng thuoc cuả trung quốc,thái lan,malaysia và vietnam.cũng đã giam hom đươc ra rễ,nay chồi...ki thuat giam đã thành công nhưng bệnh rung lá thì em ko biết vì sao và dung thuoc gi cho đúng bệnh. Mong anh và cả gđ chỉ giao thêm.

dự là thuốc của bác chưa đủ nồng độ hoặc đất dùng để giâm chưa xử lý sạch bệnh

thuốc trị rung lá thì em chưa dung thuốc gi lên chưa pha nong độ. Có thể đất cua em chưa sử ly nên bị bệnh,cam ơn bac nhiều...xin bac thêm ít kien thức nữa.

Phun thuốc chống nấm lên giá thể. Hom cũng cần xử lý qua thuốc chống nấm trước khi nhúng thuốc kích rễ.

Phun thuốc chống nấm lên giá thể. Hom cũng cần xử lý qua thuốc chống nấm trước khi nhúng thuốc kích rễ.

bác có thể chỉ giúp em loại thốc chống nấm hiệu quả,cách sử dụng cho việc giam hom được không ah. Cam ơn bac tranvi

Có thể sử dụng VIBEN C. Bạn nên tưới giá thể trước khi giâm hom với nồng độ 0,3-0,5%, nhúng hom vào nước thuốc 0,5% trong vòng 5-10 phút, chờ ráo nước rồi nhúng kích rễ.

Không có thuốc nào chống rụng lá đâu..điều quan trọng là bạn phải cắt bỏ mỗi lá còn lại 1 nửa để giảm diện thích bốc hơi nước…chỉ cần còn 1 phần lá nhỏ…phản ứng quang hợp vẫn xảy ra…nên dễ ra rễ..và tăng độ ẩm không khí lên cao

Giá thể giâm cành dễ dàng nhất là…cát…vì độ ẩm của cát rất lí tưởng cho mọc rễ..không thiếu không thừa…thứ nữa cát rất sạch..không vi trùng ,,,không nấm bịnh..
Mai vàng chiết cành còn khó vì rất chậm ra rễ…vậy mà người ta còn giâm cành mai trên cát..ra rễ thành 1 cây mai :

http://agriviet.com/home/threads/39811-Giam-canh-Mai-

Chất kích rễ nếu bạn kiếm được thì nên tìm IAA ..NAA .đó là 1 auxin ( kích thích tố nội sinh) …rất khó có trên thị trường..vì họ sản xuất theo đơn đặt hàng của các cơ sở phân bón…và các cơ sở này pha ra thành thuốc kích rễ bán trên thị trường

Có thể sử dụng VIBEN C. Bạn nên tưới giá thể trước khi giâm hom với nồng độ 0,3-0,5%, nhúng hom vào nước thuốc 0,5% trong vòng 5-10 phút, chờ ráo nước rồi nhúng kích rễ.

cảm ơn bác nhiều em sẽ tìm mua và dung thủ VIBEN C theo cách cuả bac sem sao..ah nếu bác biết cho em xin thêm tiên vài loại thuoc nữa.

Không có thuốc nào chống rụng lá đâu..điều quan trọng là bạn phải cắt bỏ mỗi lá còn lại 1 nửa để giảm diện thích bốc hơi nước…chỉ cần còn 1 phần lá nhỏ…phản ứng quang hợp vẫn xảy ra…nên dễ ra rễ..và tăng độ ẩm không khí lên cao

Giá thể giâm cành dễ dàng nhất là…cát…vì độ ẩm của cát rất lí tưởng cho mọc rễ..không thiếu không thừa…thứ nữa cát rất sạch..không vi trùng ,,,không nấm bịnh..
Mai vàng chiết cành còn khó vì rất chậm ra rễ…vậy mà người ta còn giâm cành mai trên cát..ra rễ thành 1 cây mai :

http://agriviet.com/home/threads/39811-Giam-canh-Mai-

Chất kích rễ nếu bạn kiếm được thì nên tìm IAA ..NAA .đó là 1 auxin ( kích thích tố nội sinh) …rất khó có trên thị trường..vì họ sản xuất theo đơn đặt hàng của các cơ sở phân bón…và các cơ sở này pha ra thành thuốc kích rễ bán trên thị trường

em cũng đã làm theo cách cuả bac cũng và đang sử dung thuốc IAA ,NAA. Kích thích nảy chôi,ra rễ,cũng đã cắt bỏ 1 phần lá và làm theo cách trên.nhưng cứ cam hom được 1 tuần thì hom bị rung lá cho du đã tưới đủ nước.cây nào không bị bệnh thì đã ra rễ nảy chồi bình thường.cảm ơn bac.em xin thêm vài kiến thức nữa.

Sự rụng lá là do lá bốc hơi nước nhanh…trong khi rễ chưa có.
.sự bốc hơi nước là do độ ẩm không khí thấp…nếu bác tăng độ ẩm không khí lên từ 95 đến 100%...làm sao lá mất nước được ?,,,nếu bác không làm được nhà kính…thì nên dùng thiết bị phun sương mù mà các vườn lan vẫn dùng….1 giờ phun 1 lần
Hom phải được ngâm gốc trongThuốc kích rễ sâu trên 2cm trong tối thiểu 10 giây..

Trong thuốc kích rễ phải có IAA hoặc NAA trộn với B1…các auxin này sẽ kích thích vết cắt tạo mô thẹo…khi mô thẹo hình thành rễ sẽ mọc ra từ mô thẹo ngay lập tức

Thuốc kích rễ phải được phun ướt toàn bộ hom sau khi trồng..

Ánh sáng
rất quan trọng cho sự ra rễ…thiếu ánh sáng rễ không thể mọc ra được..do Ánh sáng kích thích ra rễ mạnh nhất là ánh sáng…đỏ, quang phổ có bước sóng dài…như thế ngĩa là ánh sáng bình minh từ 7 giờ đến 9 giờ sáng và từ sau 3 giờ chiều…kích thích mạnh sự ra rễ
Ngược lại bầu để giâm hom phải dùng bịch màu đen để cản ánh sáng…vì ánh sáng nếu len vào được trong đất sẽ cản không cho rễ mọc ra
Nhiệt độ đất lí tưởng để rễ sinh trưởng mạnh là 27 độ C
Không khí lạnh sẽ khó làm ra rễ do lạnh…gốc, cái giá rét theo nước tưới vào làm lạnh đất,,,hom sẽ chết

Last edited by a moderator:
Sự rụng lá là do lá bốc hơi nước nhanh…trong khi rễ chưa có.
.sự bốc hơi nước là do độ ẩm không khí thấp…nếu bác tăng độ ẩm không khí lên từ 95 đến 100%...làm sao lá mất nước được ?,,,nếu bác không làm được nhà kính…thì nên dùng thiết bị phun sương mù mà các vườn lan vẫn dùng….1 giờ phun 1 lần
Hom phải được ngâm gốc trongThuốc kích rễ sâu trên 2cm trong tối thiểu 10 giây..

Trong thuốc kích rễ phải có IAA hoặc NAA trộn với B1…các auxin này sẽ kích thích vết cắt tạo mô thẹo…khi mô thẹo hình thành rễ sẽ mọc ra từ mô thẹo ngay lập tức

Thuốc kích rễ phải được phun ướt toàn bộ hom sau khi trồng..

Ánh sáng
rất quan trọng cho sự ra rễ…thiếu ánh sáng rễ không thể mọc ra được..do đó Ánh sáng kích thíc ra rễ mạnh nhất là ánh sáng…đỏ, quang phổ bước sóng dài…như thế ngĩa là ánh sáng bình minh từ 7 giờ đến 9 giò sáng và từ sau 3 giờ chiều…kích thích mạnh sự ra rễ
Ngược lại bầu để giâm hom phải dùng bịch màu đem để cản ánh sáng…vì ánh sáng nếu len vào được trong đất sẽ cản không cho rễ mọc ra
Nhiệt độ đất lí tưởng để rễ sinh trưởng mạnh là 27 độ C
Không khí lạnh sẽ khó làm ra rễ do lạnh…gốc, cái giá rét theo nước tưới vào làm lạnh đất,,,hom sẽ chết

cảm ơn bác nhé,cây này that khó tính1:khả năng cây cuả em thiếu nước vì ngày em phun 2 lan.2:cây cuả em bị bệnh nấm.em sẽ khắc phục sem sao?mỗi ngày một kiến thức.

Bạn không làm tiểu khí hậu như bạn nuoide nói trên thì ngày chỉ phun có 2 lần thì không đảm bảo độ ẩm rồi!

Back