hỏi về bồ câu ta và bồ câu pháp

• Thread starter phuonglinhdao
  • Ngày gửi
chào các bác. cho e hỏi một chút về bồ câu. ngày trước e quyết định nuôi 10 đôi bồ câu pháp vì tìm hiểu trên mạng thấy họ ca ngợi bồ câu pháp trọng lượng lớn, khả năng chống bệnh tốt, ít bệnh, lại năng suất cao, một năm đẻ 8-> 9 lứa. vì thế nên e quyết định nuôi chim pháp chứ ko phải ta. sau một thời gian nuôi thấy rằng bồ câu pháp ko hề kháng bệnh tốt, mà thậm chí còn nhiều bệnh hơn chim ta. nên e cũng nản. ưu điểm duy nhất e muốn nuôi chúng là nghe nói chúng đẻ năng suất hơn chim ta, vậy các bác đã nuôi chim bồ câu ta và pháp cho e hỏi: có thật là bồ câu pháp đẻ nhiều hơn bc ta ko? bồ câu ta chỉ đẻ 5-> 6 lứa/ năm thôi đúng ko? vậy tại sao e thấy bác hàng xóm nhà e nuôi bc ta chúng cứ đẻ sòn sòn? nên bác ấy khẳng định với e là bc ta cũng đẻ năng suất, chỉ khác nhau về trọng lượng thôi.
các bác cho e ý kiến để e còn quyết định có nên nuôi pháp hay ko, nếu năng suất chúng đẻ như nhau thì e chuyển hẳn sang nuôi chim ta cho lành. thịt ngon ngọt, dễ nuôi, giá chim ra ràng thì = nhau mà giá con giống thì chim ta rẻ hơn rất nhiều.
cảm ơn các bác

hj.thj 15ngay la co 1cap ra rang.nhug van de themdc 2trung.nhug chjm bo me vua ap vua nuoi chm con dc

--------

mjh xjn tra loi cau hoi cua ban phuonglinhdao
trc day mjh cug k bjet cuoi dau mua 20cap bc phap de.dem ze no bj beh ia phan xanh wa troi lam chet het 1 nua,nhug luc do mjh cug nuoi khoang 1cap bc lai ta,thj bc lạ no k he bj beh ia phan xah jog bc phap.theo rieng mjh thj bc phap khag beh yeu hon bc mjh roi.nhug bay jo mjh nuoi rat kj nen khoag 1nam lạ day thj dan bc cua mjh k con bj beh gj nua,jo pt dc 200cap bc

Last edited by a moderator:
Bắt chim non khỏi bố mẹ nuôi thêm 2 ngày nữa là một sai lầm lớn.
Cụ thể là chúng sẽ gày đi và rất xấu mã.
Giỏi lắm thì bán được bằng giá chim đang được mớm.
*
Làm như bạn, vừa tốn công, vừa mất 2 ngày nuôi chim con.
Để bố mẹ nuôi, chim con tăng cân rất nhanh, và bố mẹ mớm
ngô thóc còn nguyên hạt vừa nuốt xuống diều, chưa tiêu hoá.
Lúc ấy chim đã tập bay, và bố mẹ mới bỏ chúng.
Sau khi bố mẹ bỏ, chim con sụt ký nhanh chóng, mất bớt mỡ
đi, thịt săn lại, mới bay xa được. Thịt lúc ấy không ngon.
Lông tơ màu vàng rụng gần hết, lông thường thì chưa mượt,
vì cần bôi mỡ phao câu nhiều nữa, chim rất xấu mã.
*
Phải bán chim con khi mới nhú lông cánh, nhìn thấy những tảng
thịt đỏ giữa mấy đám lông lơ thơ.
Càng giữ lâu, thì chim con càng lớn chậm, vì phải nuôi lông
và người mua không muốn trả thêm tiền cho số lông cánh này.
*
Kỹ thuật kinh doanh bồ câu là: Bán chim thịt khi còn ở với bố mẹ.
Không tin, bạn thử mang chim con các cỡ đi chào bán xem sao?
Kinh doanh phải chạy theo người mua, chứ không tưởng tượng
ra người mua lý tưởng.
*

Mình đang nuôi như vậy, 40 ngày cho một cặp ra ràng và 1 cặp trứng, chim bán vẫn được 60k/cặp. Nói thật con BC ta vẫn hơn con BC pháp nuôi nhốt nhiều so về thức ăn, dịch bệnh, công chăm sóc.

chào các bác. cho e hỏi một chút về bồ câu. ngày trước e quyết định nuôi 10 đôi bồ câu pháp vì tìm hiểu trên mạng thấy họ ca ngợi bồ câu pháp trọng lượng lớn, khả năng chống bệnh tốt, ít bệnh, lại năng suất cao, một năm đẻ 8-> 9 lứa. vì thế nên e quyết định nuôi chim pháp chứ ko phải ta. sau một thời gian nuôi thấy rằng bồ câu pháp ko hề kháng bệnh tốt, mà thậm chí còn nhiều bệnh hơn chim ta. nên e cũng nản. ưu điểm duy nhất e muốn nuôi chúng là nghe nói chúng đẻ năng suất hơn chim ta, vậy các bác đã nuôi chim bồ câu ta và pháp cho e hỏi: có thật là bồ câu pháp đẻ nhiều hơn bc ta ko? bồ câu ta chỉ đẻ 5-> 6 lứa/ năm thôi đúng ko? vậy tại sao e thấy bác hàng xóm nhà e nuôi bc ta chúng cứ đẻ sòn sòn? nên bác ấy khẳng định với e là bc ta cũng đẻ năng suất, chỉ khác nhau về trọng lượng thôi.
các bác cho e ý kiến để e còn quyết định có nên nuôi pháp hay ko, nếu năng suất chúng đẻ như nhau thì e chuyển hẳn sang nuôi chim ta cho lành. thịt ngon ngọt, dễ nuôi, giá chim ra ràng thì = nhau mà giá con giống thì chim ta rẻ hơn rất nhiều.
cảm ơn các bác
bac ay noi cung dung do ban
chim ta ban ra thi truong cung bang chim pham( loai moi ra rang)
ban cu nuoi ca ta va phap roi cho chung lai voi nhau chung se man hon va trong luong kha hon
chuc ban thanh cong

chào các bác, hôm nay e xin mở lại topic này
sau một thời gian nuôi bồ câu, ta có, lai có, pháp thuần có, e có một số nhận xét như sau:
- người ta nói bồ câu ta và bồ câu lai đẻ tốt hơn, nhưng e ko thấy thế, em chỉ thấy bồ câu ta và lai sớm sinh sản hơn (3.5 tháng đã đẻ trong khi đó bồ câu pháp phải hơn 5 tháng mới đẻ).
- 2 cặp bồ câu pháp của e đến nay đã đẻ được 3 lứa, e ghi chép rất cân thận và đây là tổng kết: bồ câu pháp của em trung bình 56 ngày là được 2 lứa bc con, vậy trung bình là 1 năm 1 đôi bồ câu của em được 12 cặp bồ câu con. (từ khi ấp đến 16 ngày là mổ vỏ, sang ngày thứ 17 là nở. Khi bồ câu con được tròn 20 ngày tuổi là bc bố mẹ đẻ lại, và lại ấp 17 ngày nữa thì được lứa 2, như vậy là 54-> 56 ngày là được 2 lứa). trong khi đó em có 2 đôi bc lai chúng nuôi con đến tận khi con con được 28-> 30 ngày nó mới đẻ lại lứa nữa. như vậy sao người ta lại nói bc lai đẻ nhiều hơn bc pháp nhỉ?
- bc con pháp phát triển nhanh hơn bc ta và lai. cùng độ tuổi là 20 ngày tuổi nhưng bc pháp có vẻ khỏe mạnh hơn và lông dày hơn, đầy đủ hơn bc ta và lai. con bồ câu ta 20 ngày tuổi mọc rất ít lông và có vẻ yếu hơn bc pháp cùng ngày tuổi.
- bây jo bc đi phân xanh, phân lỏng, phân trắng với e cũng ko thành vấn đề. ngày mới nuôi cứ thấy chúng đi phân lỏng là e mất ăn mất ngủ, còn bây jo nếu thấy chúng đi phân lỏng+ trắng như nước vo gạo là e cứ pha kháng sinh vào nước, cho chúng uống 4 ngày là khỏi. e cũng ko dùng kháng sinh để phòng bệnh cho chúng mà chỉ khi nào chúng bệnh mới cho uống. thậm chí có củ rủ gầy nhom, e tưởng chết nên thả cho chúng đi, thế mà chúng vẫn tự khỏi mò về, ko cần thuốc thang gì hết.
Nhưng e có một điều thắc mắc là ko hiểu sao bc nhà e rất hay bị đi phân lỏng trắng, thường thì tháng nào e cugx phải cho chúng uống thuốc trị bệnh.
e cũng muốn hỏi các bác là bc mà uống kháng sinh nhiều có ảnh hưởng đến năng suất của chúng ko? vì bc nhà e có nhiều đôi nhiều khi chỉ đẻ 1 trứng 1 lứa nhìn những con nào đẻ 1 trứng e chỉ muốn cho vào nồi thịt.
trên đây là chia sẻ của em, mong các bác cho ý kiến.

Bạn nuôi như vậy lãi ko cao đâu, cần nghiên cuu kỹ thuật dồn trứng nua chứ. Bồ câu pháp bệnh nhiều là do thời tiết từng khu vực, nhưng pháp bệnh nhiều la do giống ngoại thích nghi thời tiếc tốt nhưng hok phải là hoàn toàn thích nghi đc, bôcaau ta là con giống địa phương nên kháng bệnh cao, bôcâu ta nếu nuôi công nghiệp thì trọng lương tăng và đẻ ko kém pháp, nuôi song song 2giống , ai mua thịt thì bán bc ta, mua giống bán bc pháp. Nguồn lợi thu đc từ cả 2. Bồ câu ta hay pháp thì nuôi cùng 1kỹ thuật như nhau, nuôi nhốt thì con gì cũng bệnh, ví dụ chim trĩ đc quảg cáo là ghen hoang dã còn nhiều nên kháng bệnh tốt nhưng thực tế cho thấy nó phải uống thuốc liên tục 2tháng từ khi khẽ mỏ. Chim công cũng là động vật ghen hoang dã mạnh, nhưng đem về nuôi thì bệnh như gà. Nói chung đã chăn nuôi thì đối măt với dịch bệnh. Lỗ hay ko là do sự kiên nhẫn yêu nghề , biết lấy chữ tín làm đầu. Chạy theo lợi nhuận thì ko nên, nuôi bồ câu mà dễ thì ai cũng giàu hết rồi. Cậu tôi từng phá sản với 450cặp pháp. Tôi nối nghiệp nhưng theo cách riêng của tôi. Mong anh em cùng nhau bình luận để chia sẻ kinh nghiệm, vui buồn trong nghề thân chào

mình cũng ghép trứng chứ, những con nào đẻ 1 mình ghép lại với nhau, có khi có đôi nuôi 3 con do mình ghép. nhưng mà bc nhà mình tỷ lệ đẻ 1 trứng nhiều lắm, ko hiểu làm sao, mặc dù mình đã cho chúng ăn cám vịt đẻ rồi.
mình nuôi bc nhưng ko nặng nề vấn đề lỗ lãi cho lắm, nuôi mà chugns phát triển tốt, gây đàn nhanh, khỏe mạnh và bán được 2,3 triệu tiền lãi 1 tháng thì tốt, còn nếu ko thì để vui và để ăn. tuy nhiên đã nuôi thì ai cũng thích chúng sinh sản nhanh mạnh. chứ nuôi báo cô thì chẳng ai muốn :D

Tôi nuôi bồ câu ta, thả tự do bay cao bay xa.
*
Bồ câu con chưa mọc lông cánh tôi đã bán, nên
chim bố mẹ đẻ rất mau. Một năm có thể 13 lứa.
*
Tôi không đợi chim con 30 ngày tuổi mới bán,
mà thường 2 chục ngày tuổi đã bán rồi. Chim nào
tôi để giống, thì để mấy tháng mới bán, và giá
gấp 3 gấp 4 lần chim 20 ngày tuổi. Những con này
hầu như bán cho người quen, vì bán cho người lạ
thì lỗ vốn. Giá gấp mấy, nhưng công sức còn nhiều
hơn gấp nhiều lần.
*
Xin hỏi, bồ câu của bạn 30 ngày tuổi, thì lông
cánh đã dài chưa, đã bay chưa? Giá chim 30 ngày
tuổi của bạn so với chim 20 ngày tuổi ra sao?
Người ta mua chim 30 ngày tuổi để ăn hay để nuôi?
*
Tôi không cho bồ câu ăn cám, mà cho ăn hạt ngô (bắp)
là loại rẻ nhất. Cho ăn gạo thì đắt quá. Vả lại,
chim nhà tôi bay ra chợ kiếm ăn bằng những thứ rơi
vãi ở chợ là chính. Mình cho ăn thêm chút ít thôi.
Nếu cho ăn hoàn toàn, thì chắc chắn lỗ. Nó biết ăn
rất nhiều thứ, kể cả bánh kẹo rơi vãi, bánh chưng,
bánh nếp, bánh tẻ, bánh khảo, bánh mì, đỗ xanh, đỗ
đen, đỗ tương, gạo thóc các loại, vân vân.
*
Tôi cũng nuôi bộ và nuôi ghép, nhưng thất bại nhiều,
và con nào sống thì cũng gầy yếu, nên cuối cùng tôi
chẳng ghép nữa. Rất ít chim đẻ 1 trứng, vì thấy chim
nào đẻ 1 trứng vài lần, thì tôi bán đi giá rẻ. Những
con trứng hỏng, hay vỡ trứng, chim con chết, thì tôi
cũng bán đi. Cuối cùng đàn chim toàn những con đẻ tốt
nuôi con tốt thôi.
*

nói như anh chắc máy trại nuôi hàng nghìn con thả hết thì bị ra toà hết ák, có trại nuôi đến 15nghìn bố mẹ, thả hết đc ko anh, nuôi ghép nuôi bộ phải nhẫn nại kiên trì , chứ 1 2tháng mà thu đc kết quả thì ai cũng giàu, chim bô mẹ mà ko nuôi con thì tôi vẫn có cách giữ nó sống, kể cả trứng mới nở nếi kẹt wá thì tôi vẫn nuôi sống, con nào gày yếu thì bắt ra vỗ béo mà bán thịt, nuôi công nghiệp tjì phải đi đôi với máy móc, ai cũng nuôi thả thì có lẽ bầu trời vn toàn chim bồ câu mà ko thấy ánh sáng woá, ơ miền nam tính ra có hơn 20trại , theo tôi biết chưa chính xác thôi, nêu thả hết thì có hơn 30.000 chim bố mẹ và hàng chục nghìn chim non, phân chim rải rác đầy mái nhà lối đi, lúc ấy con ngừi sao sống nổi, khi ấy nếu ai thèm thịt bồ câu thì rải lúa ra bắt là đc chứ mắc gì phải mua, làm cái chuồng đẹp về zụ là ta có giống mắc gì phải đi mua. Nuôi số ít làm ăn nhỏ lẽ thì tính kiểu đó ok rôi

bác anhmytran là u70 rồi bạn ạ, bác ấy đang kể chuyện nuôi bồ câu từ thời bác còn chưa vượt biên sang mỹ cơ. thôi thì chúng ta cứ để bác kể chuyện để bác sống với những kỷ niệm thời bác làm nông dân ở việt nam đi. tuy nhiên thì tập tính của bồ câu ta từ đó đến nay cũng ko thay đổi, nên kinh nghiệm nuôi của bác cũng có ích cho những người nuôi nhỏ lẻ mang tính chất giải trí như tôi.

Bạn phuonglinhdao nói tôi chẳng hỉu ji` @@ BC ấp 17 ngày nở, chim con đc 20 ngày thì đẻ lại vậy 1 lứa là 37 ngày rồi. sao bạn lại nói 2 lứa 54>56 ngày. 1 lứa tính từ khi bắt đầu để thứ nhất đến lần đẻ thứ 2 chứ.
Nếu pháp thuần mà 37 ngày đẻ thì ok lắm rùi đó bạn vì mik` nuôi pháp lai trung bình 32 ngày/lứa mak` chim con có 350>400gr thôi.

chào cac ban
mình cũng đang nuôi BC lai và BC phap. chỗ mình nuôi chim lai cứ đẻ và ấp trứng đúng 17 ngày là nở, từ khi nở đến ngày đẻ trứng tiếp theo tùy thuộc vào từng đôi mặ dù chế độ ăn giống nhau giao động từ 15 ngày đến 25 ngày sau nở là đẻ lại.mình ở kontum nên khí hậu rất đều quanh năm nhiệt độ trung bình khoảng 25 đến 30 độ nên mình thấy chim phát triển rất tốt. ở chỗ mình chim lai 20 ngày mình bán 100k/đôi thôi còn chim giống 2tháng mình bán 230k/đôi nói chung ở chỗ mình nuôi bc công nghiệp đang rất ít cho nên con giống đang rất hiếm

Các bài toán kinh tế về nuôi bồ câu thường kết luận "khó khăn", vậy mà giá BC giống vẫn cao nhỉ (khoảng 250k/đôi, với đôi đã đẻ thì tiền triệu). Gần quê tôi, có mấy ông ôm vào cả trăm đôi, nuôi mãi mà chẳng thấy đẻ, hoặc đẻ thưa => vỡ mộng!. Hiện tại, toàn thấy bán giống cho nhau (BC lai và Pháp), hỏi có bán thịt không? đều lắc đầu vì giá giống cao!

Bạn phuonglinhdao nói tôi chẳng hỉu ji` @@ BC ấp 17 ngày nở, chim con đc 20 ngày thì đẻ lại vậy 1 lứa là 37 ngày rồi. sao bạn lại nói 2 lứa 54>56 ngày. 1 lứa tính từ khi bắt đầu để thứ nhất đến lần đẻ thứ 2 chứ.
Nếu pháp thuần mà 37 ngày đẻ thì ok lắm rùi đó bạn vì mik` nuôi pháp lai trung bình 32 ngày/lứa mak` chim con có 350>400gr thôi.
tức là ý mình nói là 56 ngày được 2 lứa chim đủ lông đủ cánh đó bạn. còn 37 ngày 2 lứa thì chỉ 1 lứa ra ràng+ 1 lứa trứng thôi, chứ ko phải 2 lứa ra ràng ^^ (ko biết dùng từ "chuyên ngành" có đúng ko, nhưng đại loại là nếu cứ đà này thì 1 năm mình được 12 lứa chim non)

--------

mình chỉ nuôi 2 đôi pháp thuần, còn lại là pháp lai, mà bây jo pháp thuần của mình gây ra được mấy đôi rồi mình lại chán pháp lai thế. chim con bé xíu, hơn 20 ngày mà bé như là con pháp thuần 12 ngày ấy. nhìn chúng cũng ko khoẻ mạnh bằng pháp thuần. mà 2 đôi pháp thuần nhà mình chăm con tốt lắm, người ta cứ nói chim lai ấp và chăm con tốt hơn nhưng với mình thì mình ko thấy thế. đôi chim pháp nhà mình nuôi 2 con cả 2 có trọng lượng tương đương nhau, trong khi hầu hết đôi lai nhà mình nuôi con thường bị 1 con to béo hơn con còn lại rất nhiều, có khi 1 con còi quá tự chết.

Last edited by a moderator:
hj.thj 15ngay la co 1cap ra rang.nhug van de themdc 2trung.nhug chjm bo me vua ap vua nuoi chm con dc

--------

mjh xjn tra loi cau hoi cua ban phuonglinhdao
trc day mjh cug k bjet cuoi dau mua 20cap bc phap de.dem ze no bj beh ia phan xanh wa troi lam chet het 1 nua,nhug luc do mjh cug nuoi khoang 1cap bc lai ta,thj bc lạ no k he bj beh ia phan xah jog bc phap.theo rieng mjh thj bc phap khag beh yeu hon bc mjh roi.nhug bay jo mjh nuoi rat kj nen khoag 1nam lạ day thj dan bc cua mjh k con bj beh gj nua,jo pt dc 200cap bc

Bạn viết tiếng Lào hay tiếng Thái vậy? Tôi không thể đọc được.

--------

phuonglinhdao; - bây jo bc đi phân xanh đã viết:
Bạn cho uống kháng sinh là loại thuốc gì vậy. Chim tôi đang bình thường, tự nhiên bị đi phân xanh, cho uống thuốc đặc trị phân xanh không hết, phải đi hỏi bác sỹ thú y (ông này giỏi nhất vùng về gà), ông ấy đến xem tân nơi và nói nó bị nhơn thuốc, và nói nó bị bệnh êcôly. Sau đó cho lọ thuốc gì đó của Đức (hướng dẫn sữ dụng tiếng Việt) Lọ 100cc mà giá 520k. Tôi mua cho uống, mà xem ra không hiệu quả gì cả. Đã 2 tháng chim vẫn bị phân xanh, có con giờ trọng lượng đâu còn hơn 100g. Nó lười ăn và uống, thỉnh thoảng vài ngày sợ nó chết tôi lại bơm cám gà con cho nó như là chim con vậy đó.

Last edited:
--------

mình chỉ nuôi 2 đôi pháp thuần, còn lại là pháp lai, mà bây jo pháp thuần của mình gây ra được mấy đôi rồi mình lại chán pháp lai thế. chim con bé xíu, hơn 20 ngày mà bé như là con pháp thuần 12 ngày ấy. nhìn chúng cũng ko khoẻ mạnh bằng pháp thuần. mà 2 đôi pháp thuần nhà mình chăm con tốt lắm, người ta cứ nói chim lai ấp và chăm con tốt hơn nhưng với mình thì mình ko thấy thế. đôi chim pháp nhà mình nuôi 2 con cả 2 có trọng lượng tương đương nhau, trong khi hầu hết đôi lai nhà mình nuôi con thường bị 1 con to béo hơn con còn lại rất nhiều, có khi 1 con còi quá tự chết.

Pháp thuần + pháp lai 2 giống này trọng lượng chim me + chim con của bạn bao nhiu vậy, mik` cũng có ý định chuyển nuôi pháp thuần mà đang phân vân, chứ pháp lai ra ràng 350>400gr nhìn nhìu cũng chán.

Bạn cho uống kháng sinh là loại thuốc gì vậy. Chim tôi đang bình thường, tự nhiên bị đi phân xanh, cho uống thuốc đặc trị phân xanh không hết, phải đi hỏi bác sỹ thú y (ông này giỏi nhất vùng về gà), ông ấy đến xem tân nơi và nói nó bị nhơn thuốc, và nói nó bị bệnh êcôly. Sau đó cho lọ thuốc gì đó của Đức (hướng dẫn sữ dụng tiếng Việt) Lọ 100cc mà giá 520k. Tôi mua cho uống, mà xem ra không hiệu quả gì cả. Đã 2 tháng chim vẫn bị phân xanh, có con giờ trọng lượng đâu còn hơn 100g. Nó lười ăn và uống, thỉnh thoảng vài ngày sợ nó chết tôi lại bơm cám gà con cho nó như là chim con vậy đó.[/QUOTE]

hu hu hôm nọ mới khoe là ko lo chim bệnh tật, thế mà đùng một cái hôm nay con chim pháp nhà e lăn ra chết bác ạ. hôm kia e thấy nó đi phân xanh, e cho uống cloxit 1 ngày, hôm qua e bận ko cho uống được, sáng nay ra thấy e ấy chết cứng đơ rồi. chả hiểu làm sao nữa các bác ạ.
mọi khi e cho uống ampicol, nghe nói kháng sinh đó là loại mạnh

phuonglinhdao bác cho e biết trọng lượng pháp thuần pháp lai của bác đi cả chim mẹ vs chim con nhé. pháp lai của bác sao ấy chứ của em có con 20 ngày/ lứa @@ con vừa nở 4 ngày sờ coi thì đã thấy 2 trứng rồi, nó đẻ lun vào vừa trứng vừa chim con chim bố mẹ ko mướn đc mồi, chim con chết hoặc suy dinh dưỡng, làm mất năng suất, e đang nghĩ coi có cách ji` cho nó đẻ giãn ra tầm 30 ngày/lứa thì đẹp. Hồi xưa tụi nó trung bình thì phải 30>32 trễ lắm là 35 ngày/ lứa, ko biết dạo này mát trời hay sao mak` nó đẻ liên tục.

phuonglinhdao bác cho e biết trọng lượng pháp thuần pháp lai của bác đi cả chim mẹ vs chim con nhé. pháp lai của bác sao ấy chứ của em có con 20 ngày/ lứa @@ con vừa nở 4 ngày sờ coi thì đã thấy 2 trứng rồi, nó đẻ lun vào vừa trứng vừa chim con chim bố mẹ ko mướn đc mồi, chim con chết hoặc suy dinh dưỡng, làm mất năng suất, e đang nghĩ coi có cách ji` cho nó đẻ giãn ra tầm 30 ngày/lứa thì đẹp. Hồi xưa tụi nó trung bình thì phải 30>32 trễ lắm là 35 ngày/ lứa, ko biết dạo này mát trời hay sao mak` nó đẻ liên tục.

chúc mừng bạn nhá, mình đang chán ngán bồ câu nhà mình. đẻ thưa lắm, có đôi làm tổ mãi mà chả thấy đẻ. 10 đôi chim lai, lứa đầu thấy đẻ đều cả 10, giờ thì có đôi đẻ đều, đôi thì tịt. bây jo mới có được 2 đôi đang ấp và 2 đôi nuôi con. hay là do chúng mới đẻ nên năng suất chưa ổn định?
mình chẳng cân chim bao jo, chỉ biết là con bc pháp ra ràng thì to gấp đôi con bc ta thôi. chim lai thì lớn hơn chim ta một chút, nhưng so với chim pháp vẫn bé. con pháp mà trửởng thành rồi thì nhìn to con oai vệ lắm, chứ ko như chim ta và chim lai

còn vấn đề nữa là sao mình thấy nàh hàng xóm nhà mình nuôi chim bc, 5 đôi ở trong 1 cái lồng bé tý, thế mà chúng chẳng bao jo ốm, cứ đẻ ầm ầm. vậy mà sao bc nhà mình ở trong không gian rộng, được chăm chút cẩn thận thế mà rất hay bị đi phân lỏng, phân trắng? mình chỉ cho chim ăn ngô+ cám+ cát, chứ ko bổ sung thêm vitamin hay khoáng, có phải đó là lý do ko?

Back