Hỏi về đất trồng gừng

• Thread starter Jerrychuot
  • Ngày gửi
Mình nghe người ta nói trồng gừng bằng 100% tro trấu, các bạn cho mình hỏi thế trồng có được không?

Theo mình thì không trồng được hay nói đúng ra là trồng được nhưng hơi lãng phí và năng suất không cao.
Tro trấu chỉ tơi xốp lúc đầu, về sau dễ bi nén chặt do tưới hoặc nước mưa, tro trấu khi bị nén lại cũng giữ nước nhiều nên có thể gừng bị thối củ.

Bạn xem các bài viết về trồng gừng trong bao mình thấy người ta trồng bằng trấu, đất, phân chuồng

* Cách trồng: Dùng vỏ bao xi-măng giặt sạch (hoặc bao ni-lông hoặc vỏ sọt tre...) đáy bao đục 6 lỗ.

Dùng trấu, đất, phân trộn đều theo tỷ lệ 4 trấu + 1 đất + 1 phân chuồng hoai mục, sau đó cho vào bao.

Củ gừng giống sau khi ủ lên mầm được cấy vào bao. Chỉ cần tưới nước và bón thêm 2 lần phân. Lần đầu, cách thời gian trồng 30 - 45 ngày. Mỗi bao gừng bón 1 thìa phân NPK quanh gốc.

Sau đó cho thêm vào một lớp hỗn hợp chất hữu cơ dày khoảng 20 cm với tỷ lệ 1 phân chuồng hoai mục + 1 đất + 3 trấu. Lần 2, cách thời gian bón lần một 60 ngày. Mỗi bao bón thêm 1 thìa phân NPK quanh gốc. Sau đó cho thêm vào bao một hỗn hợp chất hữu cơ với tỷ lệ 1 phân chuồng hoai mục + 1 đất + 4 trấu.

Bao nào bị sâu bệnh dễ dàng đem ra cách ly, không để lây lan. Bao gừng có thể đặt dưới đất hoặc trên giàn, trên kệ, dưới tán cây, ven lối đi. Đặc biệt là dễ di chuyển khi cần thiết để tránh sự bất lợi của thời tiết (mưa ngập, nắng hạn ). Thường mỗi củ gừng giống khi trồng chỉ nảy từ 3 - 4 nhánh con, nhưng với cách trồng trong bao, gừng nảy rất nhiều nhánh. Mỗi nhánh là một củ gừng, sau 7 - 8 tháng có thể thu hoạch từ 1,5 - 2 kg củ/bao.

Nếu bạn có sẵn tro trấu mình nghĩ bạn có thể dùng thay thế cho 1 phần trấu. ví dụ như 3 trấu thì bạn làm 2 trấu, 1 tro.

Mình sẽ nghiên cứu, và sẽ trồng 100% tro xem thế nào. Thất bại sẽ có kinh nghiệm.

Hi anh tranthai222.
Cho mih hoi la trau ma a noi la trau song hay trau dot roi vay a.
Con cach u len mam thi mih lam cach nao vay a.
Mog a chi tiet hon chut nua.
Chuc a lun vui & thanh cong

Trồng gừng bằng tro trấu 100% đương nhiên là được.
Tuy vậy, không rõ mỗi mét vuông trồng gừng, bạn muốn
cho bao nhiều tro trấu, tính bằng trấu khô chưa đốt?

Ví dụ mỗi mét vuông cho tro trấu do 10 ký trấu khô
đốt ra?

Ấy thế mà vẫn còn câu hỏi nữa, rằng đốt trấu ra tro
màu xám, hay màu đen? Tro xám hay tro đen cũng không
mấy làm chết hay làm tốt cây gừng, nhưng tro đốt kỹ
thì màu xám, và số lượng rất ít. Tro đen là tro cháy
chưa kỹ, nên số lượng khá cao, có thể làm xốp đất hơn.

Về tính chất Hóa học, thì tro than mang tính Kiềm, nhờ
Potasium ở trong đó. Càn đốt kỹ thì tro càn nhiều tính
Kiềm, và có thê nâng độ PH lên quá cao, làm cây xót chết.

Potasium tiếng Việt gọi là Bồ Tạt, là một phần không
thể thiếu trong 3 chất N-P-K. Thừa quá nhiều chắc không
có lợi. Vì vậy, tôi đề nghị bạn có thể hun trấu cháy vừa
đen thôi, chứ chưa ra tro, mục đích làm xốp đất.

Hi anh tranthai222.
Cho mih hoi la trau ma a noi la trau song hay trau dot roi vay a.
Con cach u len mam thi mih lam cach nao vay a.
Mog a chi tiet hon chut nua.
Chuc a lun vui & thanh cong
Không biết tiếng Việt
Trồng gừng bằng tro trấu 100% đương nhiên là được.
cho bao nhiều tro trấu, tính bằng trấu khô chưa đốt?

Ví dụ mỗi mét vuông cho tro trấu do 10 ký trấu khô
đốt ra?

đen thôi, chứ chưa ra tro, mục đích làm xốp đất.

MÌnh trồng trong bao bạn ơi, vì mình biết trong tro có tính mặn là do có muối KCl (potasium: là kali, còn bồ tạt thì mới nghe) nên trước khi trồng mình xử lý bằng cách cho vào bao sau đó quăng hết xuống kênh ngâm 48 giờ để rửa tính mặn. Nếu các bạn có kinh nghiệm mình hoan nghênh vào chia sẽ, còn "anh hùng bàn phím" thì cho mình xin.

Mục nào cũng thấy bác anhmytran góp ý, phán cứ như là thánh. Anhmytran có trồng thử 1 bao nào chưa? Tôi đã trồng và đang trồng đây và xin khẳng định hiệu quả cao hơn nhiều so với trồng ngoài đất. Bạn yerrychuot, kinh nghiem minh trồng thế này ban có thể tham khảo thử nhé. Đất ko nên dung 100% tro vi no sẽ rất nóng ko tốt cho gừng! bạn co thể trộn tỷ lệ đất và tro ty lều 1 - 1 hoặc 1 đất 2 tro để xốp. Sau khi u gừng nẩy mầm, bạn trồng vào bao. Tuan đầu tiên và tuan thu 2 minh phun thuốc kích thích bắt rể root 2. Đến tuần thứ 3 minh bón 1 bao hơn 1 muỗng npk 20 20 15. 1 thang sau lại bón tiếp lần nữa. Đến lúc này gừng đã nhảy 2 -4 nhánh , bạn nên đổ thêm đất vào bao ủ rơm, lá cây giữ ẩm cho gừng, nhớ phun thuốc định kỳ ngừa các bệnh vàng lá... Cho gừng. Nếu chăm sóc tốt thì sau khoảng 5 6 tháng mỗi bao se thu được tu 1.5- 2 kg gừng. Đay là kinh nghiệm thực tế của mình có gì không đúng a c e bổ sung. Hy vọng là sẽ ko gặp những anh hùng bàn phím

Last edited by a moderator:
Mục nào cũng thấy bác anhmytran góp ý, phán cứ như là thánh. Anhmytran có trồng thử 1 bao nào chưa? Tôi đã trồng và đang trồng đây và xin khẳng định hiệu quả cao hơn nhiều so với trồng ngoài đất. Bạn yerrychuot, kinh nghiem minh trồng thế này ban có thể tham khảo thử nhé. Đất ko nên dung 100% tro vi no sẽ rất nóng ko tốt cho gừng! bạn co thể trộn tỷ lệ đất và tro ty lều 1 - 1 hoặc 1 đất 2 tro để xốp. Sau khi u gừng nẩy mầm, bạn trồng vào bao. Tuan đầu tiên và tuan thu 2 minh phun thuốc kích thích bắt rể root 2. Đến tuần thứ 3 minh bón 1 bao hơn 1 muỗng npk 20 20 15. 1 thang sau lại bón tiếp lần nữa. Đến lúc này gừng đã nhảy 2 -4 nhánh , bạn nên đổ thêm đất vào bao ủ rơm, lá cây giữ ẩm cho gừng, nhớ phun thuốc định kỳ ngừa các bệnh vàng lá... Cho gừng. Nếu chăm sóc tốt thì sau khoảng 5 6 tháng mỗi bao se thu được tu 1.5- 2 kg gừng. Đay là kinh nghiệm thực tế của mình có gì không đúng a c e bổ sung. Hy vọng là sẽ ko gặp những anh hùng bàn phím
Mình đã trồng rồi và tán thành 100% với cách của bạn, nhưng bạn trả lời trễ quá làm mình trồng 100% tro, chỉ tròng khoảng 10 bao như cách của bạn để so sánh. Cuối cùng mình trồng 100% tro còn sống 300/1000 bao. hic

Có thể trồng nghệ theo cách này dc ko Bác.nếu giửa nghệ và gừng thì cây nào có kinh tế hơn ạ,

Có thể trồng nghệ theo cách này dc ko Bác.nếu giửa nghệ và gừng thì cây nào có kinh tế hơn ạ,

Nghệ thì giá trị thấp, nhưng dễ trồng hơn nhiều bác à, mình trồng thử 5 túi nghệ không chăm sóc mà nó mướt mượt

Nghệ thì mình chưa trồng trong bao nên không thể trả lời chắc chắn cho bận được nhưng theo minh thấy nghệ thì để trồng hơn gừng và ít bệnh hơn hẳn vì mình co trồng ngoài đất 1 it, không chăm sóc bón phân gì hết khoang 7 tháng no nhảy thành 1 bụi to, than lá vươn cao hơn cả 1 m. Vấn đề là tìm đầu ra cho nghệ khó hơn gừng, nếu bạn có đầu ra thì ức thức nghiệm vài chục bao xem thế nào

Chào các Bác
Em mới tham gia diễn đàn và còn rất ít kinh nghiệm về trồng trọt, thấy các bác bàn về cây gừng thấy rất hay, nên cũng rất hứng thú về loại cây này, và cũng muốn tìm hiểu về cây gừng các bác cho em hỏi một tí nha.
1. lợi ít kinh tế từ cây gừng mang lại có cao không?
2. nhu cầu của thị trường có cao không (sản xuất với số lượng lớn)?
3. Sản phẩm tiêu thụ bằng cách nào?
4. Giá cả thị trường có thay đổi nhiều không?
5. giá cao nhất vào thời điểm nào?
6. Trồng giống gừng nào tốt nhất hiện tại?
7. Mua giống ở đâu?Giá giống hiện tại là bao nhiêu 1Kg?

Mong nhận được sự quan tâm từ các bác có kinh nghiệm
Trân trọng
Lê Thành Êm - 0939042253

Trồng gừng phải được 3 kg / 1 bụi gừng mới gọi là cao thủ .
Còn trồng gừng bằng tro trấu 100% đương nhiên là được.
cho bao nhiêu tro trấu, tính bằng trấu khô chưa đốt?

10 ký trấu khô
đốt ra? Được bao nhiêu tro ?

đen thôi, chứ chưa ra tro, mục đích làm xốp đất

Back