Hỏi về hệ số chuyển hóa thức ăn(FCR:kgthức ăn/kgtăng trọng của gà qua từng giai đoạn?

• Thread starter duyhuan
  • Ngày gửi
Các anh cho em hỏi là hệ số chuyển hóa thức ăn thay đổi từ thấp đến cao qua các giai đoạn phát triển của gà phải ko?Gà con khác,1 tháng,2tháng,3tháng khác rất nhiều phải ko(hay khác ko nhiều)?Gà ta của em 1,5 tháng tuổi tốn khoảng 2,5kg/1kg tăng trọng tức FCR 2.5 ko biết có đúng ko?Nếu đúng vậy thì giai đoạn lớn 3-4 tháng tuổi hệ số FCR là bao nhiêu?Và tính chung cho cả giai đoạn phát triển thì FCR là bao nhiêu các anh có ai có kinh nghiêm ko?Em thấy gà con,heo con trong các nghiên cứu FCR 1,1-1,5 như vậy có đúng ko(1,1-1,5kg thức ăn cho 1kg tăng trọng có ít thức ăn ko?

Các anh cho em hỏi là hệ số chuyển hóa thức ăn thay đổi từ thấp đến cao qua các giai đoạn phát triển của gà phải ko?Gà con khác,1 tháng,2tháng,3tháng khác rất nhiều phải ko(hay khác ko nhiều)?Gà ta của em 1,5 tháng tuổi tốn khoảng 2,5kg/1kg tăng trọng tức FCR 2.5 ko biết có đúng ko?Nếu đúng vậy thì giai đoạn lớn 3-4 tháng tuổi hệ số FCR là bao nhiêu?Và tính chung cho cả giai đoạn phát triển thì FCR là bao nhiêu các anh có ai có kinh nghiêm ko?Em thấy gà con,heo con trong các nghiên cứu FCR 1,1-1,5 như vậy có đúng ko(1,1-1,5kg thức ăn cho 1kg tăng trọng có ít thức ăn ko?

FCR là thước đo có thể quy đổi thành tiền sản phẩm hay giá thành chăn nuôi. Tuy nhiên, nhìn chung thì đấy là con số chỉ mang tính chất để ta tham khảo.

Xét riêng cho gà thôi thì việc này khó khăn lắm, người ta thường tính trên toàn lứa chứ ít khi nào chọn từng giai đoạn, hiển nhiên FCR tăng thấp hay cao còn tuỳ vào nhiều lẽ do chọn 1 giai đoạn mà đánh giá thì chưa thích đáng.
Phù thuộc vào:
- Giống
- Thức ăn
- Dịch tể (bệnh, tỷ lệ chết....)
- Điều kiện chăn nuôi (chuồng trại, mùa nắng, lạnh ....)
- Phương thức chăn nuôi ( nuôi nhốt, thả vườn,...bổ sung thức ăn như lúa, rau...)
Do đó, làm sao chính xác được.-_- FCR chỉ để các công ty Quảng Cáo là chính thôi. Hãy giữ phương thức chăn nuôi và thay đổi từng loại thức ăn để đánh giá được tốt nhất!

Đọc cái này chơi cho vui ! :lol:B)

BẢNG THAM KHẢO ĐỊNH MỨC THỨC ĂN
CHO GÀ THẢ VƯỜN

Last edited:
FCR dùng để tính cho gà công nghiệp thì dể chứ gà thả vườn thì khò thật. Nếu được chỉ là tính toán khảo nghiệp của cá nhân mà thôi.Bạn thử ghi chép vài lứa gà thì bạn sẽ có ngay số liệu cá nhân để áp dụng cho đợt nuôi sau. Chúc thành công

Tính FCR bằng trọng lượng thức ăn của gà chia cho số cân đạt được. Ví dụ con gà ăn một tháng hết 2kg thức ăn, tăng trọng đc 1kg thịt. Ta lấy 2kg thức ăn chia cho 1kg thịt thì sẽ đc 2. 2 đó chính là chỉ số FCR. Bạn cứ dựa theo thế mà tính. Giờ nuôi gà lai mía bình wan 3tháng mỗi con ăn hết 6kg thức ăn. TL của gà là 1.8 - 2.5kg. Mình cái này biết sơ sơ. Có gì sai anh em sửa. Thanks

Tính FCR bằng trọng lượng thức ăn của gà chia cho số cân đạt được. Ví dụ con gà ăn một tháng hết 2kg thức ăn, tăng trọng đc 1kg thịt. Ta lấy 2kg thức ăn chia cho 1kg thịt thì sẽ đc 2. 2 đó chính là chỉ số FCR. Bạn cứ dựa theo thế mà tính. Giờ nuôi gà lai mía bình wan 3tháng mỗi con ăn hết 6kg thức ăn. TL của gà là 1.8 - 2.5kg. Mình cái này biết sơ sơ. Có gì sai anh em sửa. Thanks

------ 2 minutes:

Nói như bạn là đúng đó. Gà con heo con như thế cũng chuẩn. Thậm chí nuôi thực tế mình làm công tác tốt trong chăn nuôi thì sẽ ít hơn.:D Ko bị bay cám.

Last edited by a moderator:

Back