hỏi về thức ăn cho gà và thay đổi thức ăn có ảnh hưởng gì đến gà không

• Thread starter tlydansolongho@gmail.com
  • Ngày gửi
gà mình từ 1 ngày tuổi đến 16 ngày cho ăn thức ăn hỗn hợp U 14 của cty sanco, giá đến 310.000đ/bao/25kg, mà 100 em gà ăn khoảng 15 ngày là hết sạch, nhưng mình cũng kg biết chất lượng của thứa ăn này có tốt kg, mình định khi gà 30 ngày tuổi mình đổi thức ăn khác, và đến khoảng 40 ngày tuổi mình chuyển sang ăn lúa,
như vậy theo bà con có tốt kg, gà có mau lớn kg, mình nuôi thả vườn,
mong bà con tư vấn giúp mình học hỏi thêm kinh nghiệm

Ôi... Sao mà hổ báo không vậy.

Mình 500 con cũng nấu lúa cho ăn nè. Gà 2,5 tháng, 1 ngày khoảng gần 10kg lúa.

100 con gà ăn hết nhiêu cám đây ông 9x, cám luas+bắp đã máy mịn ra rồi ý, ko kể đ đ

kái này thì anh không có câng nên anh củng hỏg biết, anh cho ăn chừng nào gà no thì thoi. Ngày 3 bữa.

--------

500 con nấu 1 lần bao nhiêu lit gạo ha bạn, ngày nấu mấy lần, mình 100 con chắc nấu ngày 1 lần thôi hihi, mà thấy vất vả nhỉ, nấu trộn với thức ăn công nghiệp ha bạn, như vậy chắc gà mập mạp lắm

--------

oh, cảm ơn bạn nhiều, lúc chiều mình sát trùng bằng nước thuốc rồi, định ngày mai mới rắc vôi bột, chiều mát mình hay tập cho gà xuống đất chơi 1 chút rồi lên chuồng, chúng chạy nhảy vui lắm

gà h3 của bạn sức ăn mạnh hơn gà nồi nhiều vì vậy nuôi tầm 2,5 đến 3tháng là xuất thịt được rồi, đối với giống này thì 25 ngày tuổi là bạn nấu gạo lức cho ăn được rồi 1kg gạo lức (nấu) + 200g đậm đặc heo loại 45% đạm cho ăn buổi trưa buổi chiều. Chứ mà gà h3 này nuôi bằng thức ăn nguyên chất thì sợ khôg có lời. Mà gà này mình nghĩ mùng 3 tết chắc đắc hàng vì con gà kái mồng quá to và đỏ chói nên người ta khoái. Bạn nuôi 30ngày là nó gáy cho mà nge

Last edited by a moderator:
ae cho mình hỏi ? cám HIRO loại lớn , mình mở bao cám loại lớn ra thì thấy có nhiều bấp hạt loại nhỏ trong đó , có phải cám HIRO loại lớn là như vậy không hay là bị người ta độn bấp vào . cảm ơn cả nhà

--------

mình biết đậm đặc của gà ( carill của gà chỉ có 38% đạm . hiệu gì tới 45% đậm đặc vậy 9x . chỉ mình với , cảm ơn

kái này thì anh không có câng nên anh củng hỏg biết, anh cho ăn chừng nào gà no thì thoi. Ngày 3 bữa.

--------

gà h3 của bạn sức ăn mạnh hơn gà nồi nhiều vì vậy nuôi tầm 2,5 đến 3tháng là xuất thịt được rồi, đối với giống này thì 25 ngày tuổi là bạn nấu gạo lức cho ăn được rồi 1kg gạo lức (nấu) + 200g đậm đặc heo loại 45% đạm cho ăn buổi trưa buổi chiều. Chứ mà gà h3 này nuôi bằng thức ăn nguyên chất thì sợ khôg có lời. Mà gà này mình nghĩ mùng 3 tết chắc đắc hàng vì con gà kái mồng quá to và đỏ chói nên người ta khoái. Bạn nuôi 30ngày là nó gáy cho mà nge

nè, gà 40 ngày rồi có cần cho ăn đêm ko

ae cho mình hỏi ? cám HIRO loại lớn , mình mở bao cám loại lớn ra thì thấy có nhiều bấp hạt loại nhỏ trong đó , có phải cám HIRO loại lớn là như vậy không hay là bị người ta độn bấp vào . cảm ơn cả nhà

--------

mình biết đậm đặc của gà ( carill của gà chỉ có 38% đạm . hiệu gì tới 45% đậm đặc vậy 9x . chỉ mình với , cảm ơn

Đậm đặc của con cò loại C200 đó bạn. hàm lượng đạm là 45% . còn Conco C205 đạm thấp hơn chỉ khoảng 33% thôi . Mình đang xài loại C200 đó . 100 gà của mình 1 bữa mình trộn 1 lon đậm đặc thôi, 3 lon bắp xay và 1,5 kg cơm . trộn đều cho gà ăn cũng gần no , rồi cho ăn thêm 1kg rau xanh nữa là được. gà mình nay 62 ngày .
Còn cái cám Higro có thể nó nhiều bắp hơn , nên bạn thấy thế. chứ cám conco mình quan sát cũng thấy nhiều hạt bắp li ti lắm

--------

Đúng rồi đó bạn,đó là Higro 511,mình cũng dùng loại cám này nhưng mình chỉ dùng loại 510 trong suốt quá trình nuôi dù có cao hơn 5-6 ngàn

--------

cám viên thì loại nào mà không nhjều bắp, hàng tá bắp ở tr0ng đấy đó. Còn cám đậm đặc 45% rôtêin là loại siêu đạm dùng để để thúc heo thịt

--------

hehe, trông cho đến ngày nó gáy nghe vui nhỉ, uh mà cái mồng nó to thấy sợ luôn mà đẹp thiệt, lúc này chúng nó tinh nghịch lắm, chuồng hơi chật nên mình tập cho xuống đất chơi mỗi chiều, chúng chạy nhảy linh tinh,
thức ăn đậm đặc của heo ăn đó hả rồi trộn với cơm ah, nấu cho 100 con ăn ngán thiệt nhỉ
bạn con trai gì mà giỏi nhỉ, nấu cho 500 con gà ăn, vậy sau này cưới vợ nấu cơm cho vợ ăn ngon lành rồi, kakaka

--------

có 100 em mà lúc này nhỏ mắt mũi vaccine cực kỳ gian nan với mấy em nó,
thiệt là khó hiểu quá lịch tiêm ngừa mỗi nơi mỗi khác nhau nhưng kg biết hiệu quả thì thế nào ha bà con,
theo kinh nghiệm nuôi của bà con mình thì khi gà thả xuống đất ra vườn rồi, thì trời mưa mấy em nó có tự bò về chuồng kg hay phải đi lùa về nhỉ, mình thì đi làm cả ngày, mà cho mấy em long nhong trong vườn lo kg biết trời mưa thì sao:wacko:

hehe, trông cho đến ngày nó gáy nghe vui nhỉ, uh mà cái mồng nó to thấy sợ luôn mà đẹp thiệt, lúc này chúng nó tinh nghịch lắm, chuồng hơi chật nên mình tập cho xuống đất chơi mỗi chiều, chúng chạy nhảy linh tinh,
thức ăn đậm đặc của heo ăn đó hả rồi trộn với cơm ah, nấu cho 100 con ăn ngán thiệt nhỉ
bạn con trai gì mà giỏi nhỉ, nấu cho 500 con gà ăn, vậy sau này cưới vợ nấu cơm cho vợ ăn ngon lành rồi, kakaka

ừ. Công việc chính của mình là nội trợ mà (ai có ý kiến gì h0g).

ừ. Công việc chính của mình là nội trợ mà (ai có ý kiến gì h0g).

uh, giỏi nhỉ, bà con mình nuôi gà đến khi gà sắp xuất chuồng có ai phải thức đêm để rình ăn trộm kg nhỉ,
lúc trước mình nuôi, ăn trộm 1 đêm gần hết mấy chục con gà của mình, nên khi gà lớn mình phải rình ăn trộm suốt, kiếm ra tiền mệt quá đi thôi:7^:

ah xì, nhắt đến mới nhơ, gà mình 40 ngày mà cũng tập gáy rồi,,,, cấm đ đ heo minh thấy có nhiều bột cá hơn thì phãi, lỡ mua đ đ conco rồi, tiết thật

theo kinh nghiệm nuôi của bà con mình thì khi gà thả xuống đất ra vườn rồi, thì trời mưa mấy em nó có tự bò về chuồng kg hay phải đi lùa về nhỉ, mình thì đi làm cả ngày, mà cho mấy em long nhong trong vườn lo kg biết trời mưa thì sao:wacko:[/QUOTE]
Những ngày đầu khi thả ra vườn thì gà con rất nhút nhát, chúng chỉ đi quanh chuồng chứ ko dám đi chơi xa chắc sợ quyên đường về nhà, càng về sau gà càng dạn, đi càng sa hơn.
Khi có mưa gió gà con sẽ tự tìm đến chỗ bóng cây hay mái chuồng hoặc những nơi có mái che khác để tránh mưa gió nên bạn không phải lo chúng bị ướt.
Tối đến những con nào không vào chuồng thì bạn lùa bắt chúng vào, vài ngày sau chúng sẽ quen.

theo kinh nghiệm nuôi của bà con mình thì khi gà thả xuống đất ra vườn rồi, thì trời mưa mấy em nó có tự bò về chuồng kg hay phải đi lùa về nhỉ, mình thì đi làm cả ngày, mà cho mấy em long nhong trong vườn lo kg biết trời mưa thì sao:wacko:

Những ngày đầu khi thả ra vườn thì gà con rất nhút nhát, chúng chỉ đi quanh chuồng chứ ko dám đi chơi xa chắc sợ quyên đường về nhà, càng về sau gà càng dạn, đi càng sa hơn.
Khi có mưa gió gà con sẽ tự tìm đến chỗ bóng cây hay mái chuồng hoặc những nơi có mái che khác để tránh mưa gió nên bạn không phải lo chúng bị ướt.
Tối đến những con nào không vào chuồng thì bạn lùa bắt chúng vào, vài ngày sau chúng sẽ quen.[/QUOTE]

vậy là mình yên tâm rồi cảm ơn bạn, và cả nhà đã tư vấn

Theo mình thì bạn làm 1 cái lán rộng rộng chút xíu , đề phòng thằng to nó wánh thằng bé . ko có chỗ dung thân .
Bạn đi làm nên hơi ket. Chứ nếu có điều kiện thì khi gà dưới 2th, vẫn nên lùa hết vào chuồng. vì nó dính mưa hay bị rụt đầu lẵm

Theo mình thì bạn làm 1 cái lán rộng rộng chút xíu , đề phòng thằng to nó wánh thằng bé . ko có chỗ dung thân .
Bạn đi làm nên hơi ket. Chứ nếu có điều kiện thì khi gà dưới 2th, vẫn nên lùa hết vào chuồng. vì nó dính mưa hay bị rụt đầu lẵm

uhm, cũng lo vì mình đi làm suốt, chắc thế nào thằng to cũng oánh thằng bé rùi,

Back