Hỏi về trọng lượng gà

• Thread starter OneDollas
  • Ngày gửi
Em đang nuôi đàn gà 27 ngày tuổi.Lần đầu nuôi ko bít người ta bán sao mà em cân con to nhất nặng 220g, con nhỏ nhất có 80g gà ko dc đều .Về trọng lượng thì có vấn đề gì ko các bác.Khẩu phần ăn thì con nào cũng như nhau cả.Nhưng ko hiểu lý do nào mà dàn gà ko đồng đ2ều gì hết

Khôg đều là do quá trình úm gà, úm gà: đây là khâu quan trọng quyết định cho sự thành côg. Yếu tố nhjệt độ sẽ ảnh hưởng đến quá trình sinh trưởng của gà tr0ng 3tuần đầu. Thjếu nhjệt gà sẽ chậm lớn, khôg đồng đều, tỉ lệ cồi cao.

quá trình mình úm gà nói chung ko hoàn hảo nhưng đạt >90% nhưng có lẽ vẫn còn sai sót.Thanks bạn chỉ giáo

Mình chắc chắn 1 đều là ai nuôi gà củng quan trọng đến tỉ lệ sống cao, nhưng yêu cầu gà phảj đồng đều, vì vậy nếu nuôi số nhjều pạn nên có chùôg rjêng để nuôi gà loạj nhỏ hơn(phân loạj)

bác ấy nói đúng đấy bạn OneDollas ạ trong thơi gian úm gà con chỉ cần một chút sai xót là gà bị bạch lỵ - e coli - CRD lên gà rất hay bị mất nước rồi gầy đần lên hay chậm phát triển

Mình chắc chắn 1 đều là ai nuôi gà củng quan trọng đến tỉ lệ sống cao, nhưng yêu cầu gà phảj đồng đều, vì vậy nếu nuôi số nhjều pạn nên có chùôg rjêng để nuôi gà loạj nhỏ hơn(phân loạj)
bạn có thể cho mình biết nhiệt độ như thế nào là đủ không, gà 1-3 tuần nhiệt độ như nhau không bạn và khoạng bao nhiêu độ là đúng, mình úm gà hay bị chết trong giai đoạn từ 1-3 tuần tuổi, gà 1 tuần thì mình úm nền trấu 2 mét vuông xung quanh xây gạch cao 0.7m 3 bóng đèn 40w ban đêm trùm 1 tấm vãi phía trên 7/3 diện tích từ tuần thứ 2 trở đi ban đem ngủ chuồng úm ban ngày mình mở cửa cho nó qua chồng nền lưới xây kề bên cũng 2 met vuông đốt 2 bóng đèn thôi khi nào trời nắng lên mình tắt đèn luôn, mình nuôi trong chuồng heo phía trên lợp tol, mong ban góp ý thêm để mình nuôi không chết nữa hiii. tks ban

bạn có thể cho mình biết nhiệt độ như thế nào là đủ không, gà 1-3 tuần nhiệt độ như nhau không bạn và khoạng bao nhiêu độ là đúng, mình úm gà hay bị chết trong giai đoạn từ 1-3 tuần tuổi, gà 1 tuần thì mình úm nền trấu 2 mét vuông xung quanh xây gạch cao 0.7m 3 bóng đèn 40w ban đêm trùm 1 tấm vãi phía trên 7/3 diện tích từ tuần thứ 2 trở đi ban đem ngủ chuồng úm ban ngày mình mở cửa cho nó qua chồng nền lưới xây kề bên cũng 2 met vuông đốt 2 bóng đèn thôi khi nào trời nắng lên mình tắt đèn luôn, mình nuôi trong chuồng heo phía trên lợp tol, mong ban góp ý thêm để mình nuôi không chết nữa hiii. tks ban

pác đừng chơj đểu em nữa, mình thấy mấy pác toàn cụ trên djễn đàn

nhiệt độ bao nhiêu thích hợp thì bạn có thể tìm trên mạng [ bạn lên diễn đàn rồi thì mấy chuyện liên quan tới tìm kiếm chắc không khó với bạn], ngoài ra nhiệt độ thế nào tùy vào thời tiết hiện tại nơi bạn nuôi, bao nhiêu bóng không quan trọng, miễn nhiệt độ thích hợp cho gà, cầm nhìn bằng mắt thường thể trạng gà,ăn uống linh hoạt, gà phân bố đều trong quay úm là tốt rồi, nếu ngày nào cũng vậy và gà lớn đều thì xin chúc mừng ban..

bạn muốn nhiệt độ nào phù hợp cho gà thì ai mà chỉ được trong khi bạn ko nói giống gà bạn nuôi là gà giống gì. trong 7 ngày đầu tiên úm gà rất quan trọng quyết định sự thành bại của đàn gà về sau này. bạn cố gắng nêu rõ nguồn gốc giống gà sẽ chỉ dẩn nhiẹt độ phù hợp cho ban nhất. vài dòng chia sẻ mong các tho đừng chém

--------

PS: cũng ko chắc là do nhiệt độ úm ko đâu. còn vấn đề con giống củng rất quan trọng. tỷ lệ đồng đều của gà con mới nở và giống có chuẩn ko củng rất quan trọng

Last edited by a moderator:
Gà mình là gà ta thả vườn.Mình úm tuần đầu trong phạm vi 3m vuông 4 bóng 100w.Ban ngày 2 bóng, trời nóng quá mình treo bóng lên cao đề lấy ánh sáng.Bên dưới lót lớp trấu 10 phân.tuần thứ 2 mình thắp 3 bóng.Hết tuần 3 mình cho qua chuồng 20m vuông.Tới nay 33 ngày tuổi con to nhất đàn 300g còn con nhỏ chỉ mới 100g.Ngày đầu bắt về tới nhà 2 em ra đi.Tới nay chỉ có 4 em do đãng trí nó xổng ra khát nước chết với 2 em ngày đầu còn lại vẫn khỏe mạnh nhưng trọng lượng thì chên lệch quá

pác đừng chơj đểu em nữa, mình thấy mấy pác toàn cụ trên djễn đàn
lên đây chủ yếu là học hỏi kinh nghiệm mấy người đã biết chỉ dạy lại cho mình thôi, bạn nói vậy là không đúng rồi đó mình không biét nên mới hỏi bạn chỉ dùm chứ mình biết rồi hỏi bạn làm gì, mình thấy những người trên diễn đàn này giúp nhau không hết nữa chứ chơi điễu bạn mình có lợi được gì đâu, vài lời thật lòng với bạn mong bạn đừng buồn.!thân

--------

nhiệt độ bao nhiêu thích hợp thì bạn có thể tìm trên mạng [ bạn lên diễn đàn rồi thì mấy chuyện liên quan tới tìm kiếm chắc không khó với bạn], ngoài ra nhiệt độ thế nào tùy vào thời tiết hiện tại nơi bạn nuôi, bao nhiêu bóng không quan trọng, miễn nhiệt độ thích hợp cho gà, cầm nhìn bằng mắt thường thể trạng gà,ăn uống linh hoạt, gà phân bố đều trong quay úm là tốt rồi, nếu ngày nào cũng vậy và gà lớn đều thì xin chúc mừng ban..
Mình cám ơn bạn nhe, mình sẽ cố gắng học hỏi thêm, thân.!

--------

bạn muốn nhiệt độ nào phù hợp cho gà thì ai mà chỉ được trong khi bạn ko nói giống gà bạn nuôi là gà giống gì. trong 7 ngày đầu tiên úm gà rất quan trọng quyết định sự thành bại của đàn gà về sau này. bạn cố gắng nêu rõ nguồn gốc giống gà sẽ chỉ dẩn nhiẹt độ phù hợp cho ban nhất. vài dòng chia sẻ mong các tho đừng chém
mình nuôi gà nòi thả vườn loại gà đá bạn ơi, mình nuôi gà mái rồi đẻ con ra mình nuôi thôi, mình nuôi 1 lứa khoảng 50 con hà nên mình úm trong chuồng 2m hà, có làm vaccin đầy đủ nhưng gà vẫn chết lai rai hiiii. gà chết mình không buồn nhưng mình buồn vì mình nuôi không thành công thôi. Cám ơn bạn về sự nhiệt tình nhe.!

Last edited by a moderator:
Ý em muốn hỏi ga ta thả vườn 1 tháng tuổi trọng lương bao nhiêu là phù hợp đó mấy bác.

Mình cũng nuôi gà nòi nà ! mới nuôi lần đầu đang nuôi thử 100 con lấy kn .
Gà mình dc 65 ngày rồi. lúc 30 ngày con lớn nhất nặng 400g con nhỏ 300g, còn bây giờ con lớn nhất nặng 900g(10%) con nhỏ 600g(10%) , 800g/con(50%), 700g/con(30%)
Không biết nuôi vậy có đạt trọng lượng không, mình bỏ rau muống, lục bình...không thấy con nào ăn ,chỉ tội mấy cây chuối bị bọn nó mổ ngã cả cây ,mình định tìm chuối về cho bọn nó ăn ko biết ăn chuối gà có chậm lớn ko?

Trên diễn đàn này mình thấy có nhjều ngườj nój 30ngày trọng lượng 500g, còn mình thỳ đạt 300-400g gà bến tre. Gà Tam hoàn thỳ 700-800g.

thanhks bác.àh mượn topic nay hỏi bác 9x xí.mấy con gà em bị rù.em cho uống thốc mãi ko khỏi die 10 em rồi.còn mấy em lù đù sáng nay em nghiền panadol cho uống thì thấy bớt.nhưng h cái diều nó toàn nước ăn uống lại rùi mà ko thấy nó đi toilet!!!bác giúp em cái

thanhks bác.àh mượn topic nay hỏi bác 9x xí.mấy con gà em bị rù.em cho uống thốc mãi ko khỏi die 10 em rồi.còn mấy em lù đù sáng nay em nghiền panadol cho uống thì thấy bớt.nhưng h cái diều nó toàn nước ăn uống lại rùi mà ko thấy nó đi toilet!!!bác giúp em cái

cho thêm ít thông tinh đi pạn. Có sốt khôg?

Chào cả nhà!
Mình nuôi heo trang trại cũng được 5 năm, mới chuyển sang gà, nhưng xin mạn phép chia sẻ về chủ đề của bạn OneDollas quan tâm như sau:
** Thứ nhất: Đi vào vấn đề bạn hỏi "trọng lượng gà" thì không biết đó là giống gì? thức ăn nào? Nếu là gà Ri hay các giống gà chuyên trứng chuyên thịt thì như vậy không đạt. Thông thường có 1 bảng tiêu chuẩn mà các nhà sản xuất cám đưa ra cho từng giống sẽ tương thích giữa ngày tuổi, trọng lượng và số lượng cám gà ăn vào đến thời điểm ấy. Ở đây mình không đi sâu hơn. Từ thực tế gà nhà mình 28 ngày tuổi đạt trung bình 400 gam/con với gà Ri lai. Giống này 3,5 đến 4,5 tháng cho xuất chuồng tùy theo cách nuôi sử dụng thức ăn công nghiệp hay bán công nghiệp. Khi ấy trung bình 1,7 kg/con.
*** Thứ hai: Gà "không đồng đều'' trong chăn nuôi là bình thường, vấn đề là làm sao hạn chế được điều đó càng nhiều càng tốt. Để đánh giá gà có đồng đều không thì phải căn cứ vào số lượng gà có P cao hơn hay thấp hơn P trung bình đàn gà đó là bao nhiêu? nhưng đây chỉ mang tính chất tương đối. Nếu tỷ lệ gà nhà bạn có số con nhỏ hơn P trung bình là 10% thì vẫn tạmchaaop nhận được.
*** Thứ ba: Để gà đồng đều và tỷ lệ chết thấp trong quá trình úm thì cần nói đến các yếu tố sau:
---> Giống chuẩn
---> Thức ăn, nước uống đảm bảo đủ về chất lượng và số lượng.
---> Chuồng nuôi thông thoáng, sạch sẽ, xa khu dân cư.
---> Quy trình kỹ thuật được áp dụng đúng (quy trình thú y, nuôi dưỡng,...)
---> Sự "mát tay" của người úm gà.
Năm yếu tố trên đều ảnh hưởng trực tiếp hoặc gián tiếp đến sự phát triển của gà, trong đó có "tỷ lệ đồng đều và trọng lượng gà mà bạn đang quan tâm''. Bạn căn cứ vào 5 yếu tố này để tìm ra nguyên nhân nhé. Chúc bạn thành công! Để biết thêm chi tiết 5 yếu tố trên bạn có thể tìm trên mạng hoặc sâu hơn ở trang WEB của trường ĐH Nông Nghiệp Hà Nội.

$$$$$ "Gieo là gặt, chia sẻ 1 để gặt 10"$$$$$$$

Back