Hỏi đáp Hướng dẫn cách dùng thuốc đúng, đủ liều lượng.

• Thread starter namnongdan
  • Ngày gửi
Vấn đề này tôi còn hơi mơ hồ.....vì trên hầu hết bao bì hướng dẫn sủ dụng của các hãng thuốc dành cho vật nuôi chỉ ghi là hòa với nước, trộn với thức ăn...vd..1gr/ lít nc, 5 gr/ trộn với 1kg thức ăn....nhưng không đề cập đến cho ăn thuốc mấy lần 1 ngày ( như người..ngày 2 lần sau hoặc trước khi ăn) ở gia cầm không thấy có như vậy...ae có kinh nghiệm chia sẻ cho tôi vấn đề này...thanks

Vấn đề này tôi còn hơi mơ hồ.....vì trên hầu hết bao bì hướng dẫn sủ dụng của các hãng thuốc dành cho vật nuôi chỉ ghi là hòa với nước, trộn với thức ăn...vd..1gr/ lít nc, 5 gr/ trộn với 1kg thức ăn....nhưng không đề cập đến cho ăn thuốc mấy lần 1 ngày ( như người..ngày 2 lần sau hoặc trước khi ăn) ở gia cầm không thấy có như vậy...ae có kinh nghiệm chia sẻ cho tôi vấn đề này...thanks
bac theo doi dan vat nuoi cua bac trong 24h an duoc bao nhiêu kg thúc an hoac uong duoc bao nhiêu lit nuoc thi se biet phai dung bao nhiêu gam thuoc, so luong thuoc do bac chia lam 1 hoac 2 lan cho 1 ngay deu duoc.
chúc thanh cong!

bac theo doi dan vat nuoi cua bac trong 24h an duoc bao nhiêu kg thúc an hoac uong duoc bao nhiêu lit nuoc thi se biet phai dung bao nhiêu gam thuoc, so luong thuoc do bac chia lam 1 hoac 2 lan cho 1 ngay deu duoc.
chúc thanh cong!

Có một số hãng khuyến nghị cho uống thuốc theo thể trọng ...vd...gói 20gr cho 100kg thể trọng ( tức là đàn ga của tôi 100kg thì cho uống hoặc trộb vào thức ăn gói 20gr này.) nhưng một ngày cho uống mấy lần ...thì ko thấy nói....
Nếu ta chia ra làm hai bữa gói 20gr đó thì có vẻ không đúng lắm....vì liều lượng không đủ...tôi nghĩ vậy

Có một số hãng khuyến nghị cho uống thuốc theo thể trọng ...vd...gói 20gr cho 100kg thể trọng ( tức là đàn ga của tôi 100kg thì cho uống hoặc trộb vào thức ăn gói 20gr này.) nhưng một ngày cho uống mấy lần ...thì ko thấy nói....
Nếu ta chia ra làm hai bữa gói 20gr đó thì có vẻ không đúng lắm....vì liều lượng không đủ...tôi nghĩ vậy
đọc ở đây nè
http://greenvet.com.vn/?act=benh&cid=73
bình thường thì cho uống 1 buổi thôi 24h sau cho uống lại
nó ghi pha 1g cho 1 lít,nhưng tôi pha 100g cho 40 lít nước cho 1 tấn gà

đọc ở đây nè
http://greenvet.com.vn/?act=benh&cid=73
bình thường thì cho uống 1 buổi thôi 24h sau cho uống lại
nó ghi pha 1g cho 1 lít,nhưng tôi pha 100g cho 40 lít nước cho 1 tấn gà
Sau 1 thời gian nuôi gà và thử theo 2 cách là dùng đúng liều và dùng gấp đôi liều trên bao bì.thì em rút ra được kinh nghiệm bản thân thế này.
nếu dùng gấp đôi liều trên bao bì thì khỏi bệnh nhanh nhưng khi tái bệnh thì thuốc sẽ bị nhờn.giống người cũng thế.mình mà bị cảm cúm.uống kháng sinh mạnh vào khỏi ngay.nhưng sau bị cúm lại vẫn thuốc đấy vẫn liều đấy mà ko khỏi nhanh như lần đầu->nhờn thuốc.
Nếu dùng liều trên bao bì thời gian sẽ lâu hơn nhưng sẽ bền gà hơn.tái phát cũng dễ sử lý.
Trả lời thắc mắc của bác chủ topic thì theo ý kiến cá nhân của em và bi h em vẫn làm thế là
1. Đối với bệnh mới phát thì cứ dùng theo bao bì chỉ định nhưng kéo dài ngày dùng.ví dụ thuốc ghi dùng trong 3 ngày thì mình cho uống lên 5 ngày.chia đều trong ngày.nếu bác cho ăn 2 lần trong ngày thì chia làm 2.nếu ăn 3 lần thì chia làm 3.theo em chia càng nhiều càng tốt vì nhiều thuốc rất đắng.chia loãng ra dễ ăn hơn.
2 . Đối với bệnh đã nặng thì nên dùng liều gấp đôi.đến bao h thấy bệnh giảm nhẹ rồi giảm liều xuống như bình thường.nên tách riêng những con bị nặng ra.
Biểu hiện bệnh nặng hay nhẹ bác tìm trên diễn đàn nhé.em pha thuốc toàn pha vào nước.thức ăn nó bới rồi rơi vãi lung tung.pha vào nước khát kiểu gì cũng phải uống.

Khi mua thuốc nên mua ở các cửa hiệu thú y lớn. Thông báo cho người ta biết số lượng, chủng loại là người ta sẽ tư vấn chi tiết cho bạn từ a đến z. Mình vẫn hay làm như vậy và được tư vấn nhiệt tình.

Khi mua thuốc nên mua ở các cửa hiệu thú y lớn. Thông báo cho người ta biết số lượng, chủng loại là người ta sẽ tư vấn chi tiết cho bạn từ a đến z. Mình vẫn hay làm như vậy và được tư vấn nhiệt tình.
Với cách này của bạn thì chi phí hơi cao đấy, khi bạn hỏi nó sẽ đưa cho bạn một tá thuốc mà ko biết hiệu quả thế nào, tiền mất tật lại mang.
- Theo tôi. ta vẫn cho uống theo liều lượng của nhà sản xuất. Nhưng trước khi cho uống ta cho gà nhịn khác 2h, và canh lượng nước thuốc sao cho gà uống hết trong 3h, sau đó pha giải độc gan cho gà uống. tốt nhất cho gà uống vào sáng sớm hoặc chiều tối.

Với cách này của bạn thì chi phí hơi cao đấy, khi bạn hỏi nó sẽ đưa cho bạn một tá thuốc mà ko biết hiệu quả thế nào, tiền mất tật lại mang.
- Theo tôi. ta vẫn cho uống theo liều lượng của nhà sản xuất. Nhưng trước khi cho uống ta cho gà nhịn khác 2h, và canh lượng nước thuốc sao cho gà uống hết trong 3h, sau đó pha giải độc gan cho gà uống. tốt nhất cho gà uống vào sáng sớm hoặc chiều tối.
Cũng k phải như vậy đâu. Những cửa hang uy tín người ta sẽ không bao giờ làm như vậy. Mình đã mua nhiều lần cho nhiều loại cá, gà lợn đều được cho đúng thuốc. Rất hiệu quả.

Cũng k phải như vậy đâu. Những cửa hang uy tín người ta sẽ không bao giờ làm như vậy. Mình đã mua nhiều lần cho nhiều loại cá, gà lợn đều được cho đúng thuốc. Rất hiệu quả.
Như thế là số bác đỏ thôi.chứ bây giờ hầu như ra tiệm thú y mua.lơ ngơ đọc bệnh nó cho đủ thứ trên đời.

chúc thanh cong!
noi nhu vay ga nha em ngay uong 12l nuoc theo lieu phong 2g/l thi pha 24g con gap doi 48g sao co phai khong vay

Last edited by a moderator:
gà uống nước trắng khác hơn uống có thuốc trị bệnh nghe bạn
ma neu tri gap doi 48g cho vao luog nuoc uog trong 2h thi co nag k nhu vay goi thuoc 50g chi dug trog 1ngay sao ky day mog moi nguoi giup dum

căn cứ vào trọng lượng gà,1g/10kg thể trọng liều gấp đôi=1g/5kg thể trọng
48 g bạn chia làm 2 cử sáng , chiều =24g/cử
24g bạn chia làm 2=12 gam
12g pha nước uống
12g trộn vào thức ăn
bạn tham khảo

căn cứ vào trọng lượng gà,1g/10kg thể trọng liều gấp đôi=1g/5kg thể trọng
48 g bạn chia làm 2 cử sáng , chiều =24g/cử
24g bạn chia làm 2=12 gam
12g pha nước uống
12g trộn vào thức ăn
bạn tham khảo
minh k hieu cho lam.neu goi thuoc ghi 1g/2l>tri 10kg tt,1g/1l>5kg tt,2g/l>2.5kg tt;-neu minh pha nuoc va the trong pha sao thay phuc tap hoa giup dum lan nua nhe

hầu hết lượng thuốc sử dụng ghi trên bao bì của nhà sản xuất đều sử dụng liều cho 24h
còn các loại thuốc có nồng độ duy tri cao trong máu,thì sau tên thuốc đều có đuôi là ( la) .vd amoxysol.la
nghĩa là cần thiết lập lại là 48h
bạn viết bài không có dấu tôi đọc nhứt cả đầu mà củng không hiểu bạn định nói gì,
tạm hiểu thế này nhé
bạn có 100 con gà ngày uống 12 lít nước,giờ bệnh pha thuốc làm sao?
bao bì thuốc ghi...1g/2 lít nước cho 10kg tt
vd gà bạn 100 con 100kg tt vậy bạn phải pha thuốc là 10g cho 24h
10 gam bạn cho uống 5 g buổi sáng ,5 gam buổi chiều
bạn pha 2g cho 4lit nước 3g bạn trộn vào thức ăn.... gà ăn uống đều có thuốc cả
2l nước gà uống hết trong 2 h

hầu hết lượng thuốc sử dụng ghi trên bao bì của nhà sản xuất đều sử dụng liều cho 24h
còn các loại thuốc có nồng độ duy tri cao trong máu,thì sau tên thuốc đều có đuôi là ( la) .vd amoxysol.la
nghĩa là cần thiết lập lại là 48h
bạn viết bài không có dấu tôi đọc nhứt cả đầu mà củng không hiểu bạn định nói gì,
tạm hiểu thế này nhé
bạn có 100 con gà ngày uống 12 lít nước,giờ bệnh pha thuốc làm sao?
bao bì thuốc ghi...1g/2 lít nước cho 10kg tt
vd gà bạn 100 con 100kg tt vậy bạn phải pha thuốc là 10g cho 24h
10 gam bạn cho uống 5 g buổi sáng ,5 gam buổi chiều
bạn pha 2g cho 4lit nước 3g bạn trộn vào thức ăn.... gà ăn uống đều có thuốc cả
2l nước gà uống hết trong 2 h
xin loi nhe... tai moi len dien dan nen khong biet nhieu . day theo bao bi 2g/l minh pha sao day a

xin loi nhe... tai moi len dien dan nen khong biet nhieu . day theo bao bi 2g/l minh pha sao day a
bó tay luôn .hướng dẩn cụ thể như thế mà cũng không hiểu nửa sao..căn cứ như thế mình tăng hay giảm theo tỷ lệ
gà có uống một ngày 1000 lít nước củng mặc kệ nó..cảm thấy thiếu tăng thêm bình nước, pha thêm bên này giãm bên kia. đảm bảo làm sao uống hết thuốc. hết thuốc cho uống nước trắng

bó tay luôn .hướng dẩn cụ thể như thế mà cũng không hiểu nửa sao..căn cứ như thế mình tăng hay giảm theo tỷ lệ
gà có uống một ngày 1000 lít nước củng mặc kệ nó..cảm thấy thiếu tăng thêm bình nước, pha thêm bên này giãm bên kia. đảm bảo làm sao uống hết thuốc. hết thuốc cho uống nước trắng
cảm ơn anh .em tạm hiểu như vậy-gà nhà em 100con/100tt,theo dùng thuốc-1g/l=5tt pha 20g,1g/2l=10tt pha 10g,2g/l=2.5tt pha 40g phải k anh,còn bao bì nói tăng liều gấp đôi là sao anh, trình độ học vấn e chưa tới mong mọi người giúp đỡ thêm

Back