Hướng dẫn cách thuần con Lươn tự nhiên

• Thread starter namnongdan
  • Ngày gửi
Con Lươn là đối tượng đang được xuất khẩu mạnh và nguồn con giống SS nhân tạo chưa đáp ứng được cho thị trường. Các cơ sở bán giống chử yếu là thuần Lươn ngoài tự nhiên. Tôi mở topic này với 1 mong muốn là những người đã có KN thuần Lươn ngoài tự nhiên hãy vào đây chia sẻ cho AE chút KN quý báu để những người ở xa trại giống có thể tự thuần cho mình dù có hao hụt đôi chút cũng không sao..cái chính nưa là giá thành giảm xuống để người nông dân có lãi...trong thời buổi KT khó khăn này.

Và hãy bắt đầu bằng 1 câu hỏi nhé.

1 . Khi bắt Lươn nên bắt bằng dụng cụ nào, mật đọ thuần bao nhiêu con trên 1m2, từ ngày thứ 1 đến ngày thứ 10 ta cần phải làm gì ?????

Xin mạnh tay chỉ giáo cho ae các Bác nhé :5^::5^::5^::5^:

Mình cũng đang thuần con lươn. Mình mua lươn từ các bác đánh ống lươn lúc đầu về cũng cho lươn tắm qua dung dịch thuốc tím và nước muốn 3%. Tắm xong lươn rất khỏe và quấn lại với nhau từng đám. Trong qua trình thuần mình có cho dây nilon và bèo tây vào. Ngày thay nước 1 lần. Mình sử dụng nước máy có bể chứa. Nhưng được 3 ngày thì lươn yếu dần và chết. Các cao thủ xin chỉ giáo giúp mình với. Giờ đang chết nhiều quá :(
Ke no chet thoi khong co thuoc gi cuu duoc dau.

thuần đa số hao hụt 90% đấy bác ah.vì đa số lươn bị bệnh nan y rồi chết,o có thuốc chữa
thuần luôn không dễ nhưng cũng không khó .không biết có phải mình mua luon danh trum không chú minh thuận chỉ hao hụt 10-20 phan tram thoi.
đúng là nuôi lươn ngoài miền bắc khó thật.nhiều vấn đề nan giải thật. vu_tuan phản biện chẳng sai tý nào hết ạk.hao hụt nhiều thật, lươn bị còi,cọt, ăn nhau nhiều thật. nhưng các bác cứ phản biện suông thì sẽ làm nhụt chí những ng dám đi đầu, dám làm thí điểm. cứ nói suông như các nhà khoa học vậy thì tốt nhất nên khuyên nông dân việt nam nên ăn rồi đóng cữa ở nhà để hưởng chế độ người nghèo đi. phản biện thì phải đi cùng với giải pháp nhé.
theo mình miền nam hay bắc với nghề nuôi lươn đều vậy cả thôi.miền bắc nếu lựa chọn đầu vào thật kỹ ,phân loại rõ ràng,thì làm sao có luon cot ,deu thì làm sao chúng ăn nhau,cu binh luan suong.

thuần luôn không dễ nhưng cũng không khó .không biết có phải mình mua luon danh trum không chú minh thuận chỉ hao hụt 10-20 phan tram thoi.
Lươn nào cũng thuần được với điều kiện từ lúc đánh bắt ngoài hoang dã đến lúc thả vào bể thuần là 2 tiếng đồng hồ, hao ko quá 20%
Thuần được là một chiện, nuôi có lớn có đạt ko lại là một chiện...
Con lươn chỉ dành cho nhà nông đích thực nuôi thôi, vùng đồng tháp, an giang, cần thơ vĩnh long người ta nuôi nhiều, tuyến đường từ long xuyên về tri tôn trước cửa nhà nào cũng có vài hồ lươn, nông dân người ta tận dụng nguồn thức ăn mùa nước, kiếm thêm thu nhập
Còn mún làm giàu từ con lươn thì thiệt là xa xôi quá đi....

làm giầu không khó mà là quá khó. nhưng dù sao cũng có rất nhiều người làm được điều quá khó này.

Các cụ bảo khó mới ló cái khon a ak. Nên những ng kiên trì thì thường kiếm đc ăn vì chủ yếu bán đc giống.
NUÔI LƯƠN KHÔNG BÙN Ở NGHỆ AN 01257411328!!!

CÁC thánh cứ phán như đúng rồi,mà tôi thấy cũng đúng thật.vì có máy người nói suông mà ra tiền đâu(trừ một số diễn giả). Thế theo các thánh thì việt nam không nên nuôi lươn ak???vì thấy toàn kêu lỗ mà thấy càng ngày càng nhiều người nuôi.chắc tại toàn người mù nuôi lươn thôi. Tôi thấy vẫn nhiều người giàu lên nhờ làm những việc mà người khác không dám làm đấy thôi . Bất cứ việc gì cũng có thể làm giàu được.quan trọng là có làm được như thằng con người ta không thôi

Em ở Tiền Giang, hiện đang có nguồn cung cấp lươn tự nhiên đặt dớn, trúm..., tất cả là lươn vàng, khoảng trên 80 con/kg. bác nào có nhu cầu tự thuần thì liên lạc với em, số đt 0989953191, Nhàn 27t. Có hình thực tế các bác tham khảo. Em cũng đang định thuần, rất mong có thể cùng chia sẻ với các bác

hii cá bác
mình đã đọc những trao đổ của mấy bác
bác nào có thể chỉ ro giúp em cách thuần lươn tụ nhiên ro hơn một tí đươc ah
như thuần bao nhiêu ngày thì được , trong thời gian thuần thì bao nhiêu ngày thay nươc , mật độ thả bao nhiêu 1m2, bao nhiêu ngày thì cho ăn , thức ăn ban đầu là j ah , cho an lúc nào thì tốt nhất ah , có sử dụng thêm j đê giảm thiểu sự hao hụt ko ah ,.......
ngong các bác giúp đợ ah
thnks cac bac nhiều

Em ở Tiền Giang, hiện đang có nguồn cung cấp lươn tự nhiên đặt dớn, trúm..., tất cả là lươn vàng, khoảng trên 80 con/kg. bác nào có nhu cầu tự thuần thì liên lạc với em, số đt 0989953191, Nhàn 27t. Có hình thực tế các bác tham khảo. Em cũng đang định thuần, rất mong có thể cùng chia sẻ với các bácXem file đính kèm 1398 Xem file đính kèm 1399
lươn nhìn khá đẹp. dòng này thuần là chuẩn nhất. giá bạn định bán khoảng bao tiền 1kg . hàng chưa thuần và hàng thuần rồi.

Em ở Tiền Giang, hiện đang có nguồn cung cấp lươn tự nhiên đặt dớn, trúm..., tất cả là lươn vàng, khoảng trên 80 con/kg. bác nào có nhu cầu tự thuần thì liên lạc với em, số đt 0989953191, Nhàn 27t. Có hình thực tế các bác tham khảo. Em cũng đang định thuần, rất mong có thể cùng chia sẻ với các bácXem file đính kèm 1398 Xem file đính kèm 1399
gia ca the nao ha ban

lươn nhìn khá đẹp. dòng này thuần là chuẩn nhất. giá bạn định bán khoảng bao tiền 1kg . hàng chưa thuần và hàng thuần rồi.
em không có định mua-bán, chỉ là định giới thiệu cho anh em có nhu cầu thôi. Mấy hôm nay cũng có anh em gọi đt nhưn g nhà em đang có chuyện nên không rp được. Em mua lươn này giá 160n 1 kg. Anh em nào cần em sẽ đi lấy giúp cho,vì chỗ này cũng gần nơi em đi làm

Lươn đều quá!!!

.
Em đi bẫy lươn về em nuôi thử nghiệm, cho tắm sát trùng bằng mấy loại thuốc vớ vẩn chẳng thấy con nào nó cứ khuẻ phây phây. toàn nhờ thằng cu hàng xóm thỉnh thoảng nó cho ăn hộ và thay nước hộ. nếu tay em bẫy và em thuần em đảm bảo sống 90%.
em o hung yen. moi nuoi luon duoc 1 thang. tu thuan lay va bi chet 20kg. luon cua em la luon danh ong tu tay e di gom ve. bay gio dang co 10kg moi duoc 6 ngay. ngay 6 bi chet 11 con va thay nhieu con quy goi ngoi dau tho. em cho an tu ngay thu 4 va luon co an . em co tron vitamin c va thuoc tri benh duong ruot cua ca cho an. em thuan bang nuoc ao pha them nuoc gieng khoan sach. sang nay thay nuoc thay nhieu con ngoc dau nen lo qua. bac chi giao giup em voi.
Muốn thuần Lươn đâu có khó khăn gì mà mấy Bạn bàn thảo sao thấy bi quan dữ vậy , cơ bản là cần phải hội đủ điều kiện :

1/ Phải có nguồn giống dồi dào : phải mở điểm thu mua thường xuyên những con Lươn đánh bắt trong tự nhiên rồi phân loại , loại nào lớn thì bán theo hàng thương phẩm , loại vừa và nhỏ sẽ tuyển chọn để tạo nguồn giống ( * ) , số lượng sau khi loại ra thì bán giá rẻ cho thị trường tiêu thụ Lươn thịt .
( * ) Tuyển chọn giống thực hiện nhiều công đoạn để loại dần :
a) Xử lý dung dịch nước muối 5% , sau đó đưa vào nước sạch , rồi lại xử lý 1 lần nữa bằng dung dịch thuốc tím , Với cách xử lý này những con bị bệnh , bị thương , yếu ... sẽ không còn linh hoạt nữa , chúng lờ đờ và thường sẽ nổi lên mặt trên , ta bắt vớt chúng ra riêng và khi đưa vào nước sạch chúng lại hồi sinh ( tuy có mầm bệnh ) .
b) những con giống khỏe mạnh tiếp tục phân loại theo kích cở , sau đó thả vào hồ chứa riêng ( cần có ít nhất 3 hồ chứa để phân loại theo kích cở ) .
c) Những con bị tổn thương đã phân loại , nếu không có thời gian thì bán thịt , còn nếu có đủ thời gian , cũng như cơ sở vật chất thì cũng phân loại theo kích cở và điều trị riêng cho chúng bằng các loại thuốc BVTS . Sau thời gian điều trị , theo dõi khi thấy những con khỏe , linh hoạt , hồi phục nhanh thì vớt lên đưa vào hồ nuôi giống ( theo kích cở ) .

Với cách tạo con giống như thế này giá thành sẽ rẻ hơn ( giá thu mua Lươn đánh bắt trong tự nhiên giá con nhỏ chỉ bằng 50 - 70% giá con loại 1 ) hoặc cao lắm là bằng giá Lươn thịt thương phẩm thôi ( hàng loại 1 ) . Những khu vực có điều kiện thổ nhưỡng phù hợp như các vùng trủng ở đồng bằng đều có thể tự tạo nguồn giống theo mô hình này , tuy nhiên để đạt hiệu quả KT thì chi phí vốn đầu tư cho mô hình cũng không hề rẻ .

Một số bạn đưa ra giải pháp là hãy làm nhỏ trước rồi từ từ rút kinh nghiệm cho những đợt sau , theo mình giải pháp này cũng không hợp lý lắm bởi :
1/ Khi làm nhỏ , bạn sẽ không cần đầu tư đến nơi , đến chốn như các điều kiện nêu trên thì dù có trải qua vài ba vụ Bạn cũng sẽ không thể rút tỉa được kinh nghiệm gì , có chăng là rút kinh nghiệm từ bỏ những gì mà mình chưa thật sự nắm vững ( mất nhiều thời gian và công sức ) và sẽ trở lại điểm xuất phát ban đầu cho một mô hình SX mới nào đó .
2/ Thường thì khi thực nghiệm một mô hình mới có nghĩa là những công việc làm ăn cũ đang có những biến chuyển tiêu cực cần thay đổi , Với nguồn lực hiện tại thì đang khả dụng nhưng chỉ làm nhỏ lẽ thí điểm , vậy chi phí cho cuộc sống sinh hoạt hàng ngày sẽ dựa vào cái gì . Nên nhớ rằng làm Nông nghiệp rất cần có thời gian nhiều và dài mới có thể mang lại hiệu quả KT ( không phải một sớm một chiều ) . Một vụ nuôi cần ít nhất 6 - 8 tháng , chỉ cần 3 vụ để rút kinh nghiệm là đã ăn xài hết vốn rồi .
Những hộ nuôi có thể được xem là đang thành công hiện nay đều đã phải trải qua các giai đoạn này , thế người đi sau phải hay hơn chứ , phải bức phá cho được thời kỳ quá độ đó . Nếu có thể thì mua hoặc HĐ chuyển giao công nghệ ( chắc cũng rẻ thôi , Nông nghiệp mà ) .

Và một cách thực tế ít tốn kém , chắc chắn sẽ mang lại nhiều hiệu quả thiết thực hơn khi quyết định chọn nghề nuôi Lươn và Cá Chạch thì các Bạn hãy đến với mình để được nhận nhiều nguồn tư liệu quý ( cả văn bản lẫn Video hướng dẫn chăn nuôi ) mà ngành nuôi Lươn VN hiện nay chưa thể và lâu lắm mới có thể công bố trên các phương tiện thông tin phục vụ cho đại chúng .

Chú thích : Giải pháp trên là mình xem video tư liệu của TQ thấy như vậy , chứ không phải ý tưởng của mình đâu , họ đã và đang làm như vậy đấy .
* Chỉ hổ trợ cung cấp tư liệu cho người thật sự có nhu cầu phát triển chăn nuôi ( hoàn toàn miễn phí ) .
em o Hung yen moi hoc nuoi. em thuan deu bi chet. mong bac giup do em voi so dien thoai cua e la 0986070838 hoac dia chi mail nguydinh0808@gmail.com. em xin chan thanh cam on. rat mong su giup do tu bac va moi nguoi tren dien dan!
Muốn thuần Lươn đâu có khó khăn gì mà mấy Bạn bàn thảo sao thấy bi quan dữ vậy , cơ bản là cần phải hội đủ điều kiện :

1/ Phải có nguồn giống dồi dào : phải mở điểm thu mua thường xuyên những con Lươn đánh bắt trong tự nhiên rồi phân loại , loại nào lớn thì bán theo hàng thương phẩm , loại vừa và nhỏ sẽ tuyển chọn để tạo nguồn giống ( * ) , số lượng sau khi loại ra thì bán giá rẻ cho thị trường tiêu thụ Lươn thịt .
( * ) Tuyển chọn giống thực hiện nhiều công đoạn để loại dần :
a) Xử lý dung dịch nước muối 5% , sau đó đưa vào nước sạch , rồi lại xử lý 1 lần nữa bằng dung dịch thuốc tím , Với cách xử lý này những con bị bệnh , bị thương , yếu ... sẽ không còn linh hoạt nữa , chúng lờ đờ và thường sẽ nổi lên mặt trên , ta bắt vớt chúng ra riêng và khi đưa vào nước sạch chúng lại hồi sinh ( tuy có mầm bệnh ) .
b) những con giống khỏe mạnh tiếp tục phân loại theo kích cở , sau đó thả vào hồ chứa riêng ( cần có ít nhất 3 hồ chứa để phân loại theo kích cở ) .
c) Những con bị tổn thương đã phân loại , nếu không có thời gian thì bán thịt , còn nếu có đủ thời gian , cũng như cơ sở vật chất thì cũng phân loại theo kích cở và điều trị riêng cho chúng bằng các loại thuốc BVTS . Sau thời gian điều trị , theo dõi khi thấy những con khỏe , linh hoạt , hồi phục nhanh thì vớt lên đưa vào hồ nuôi giống ( theo kích cở ) .

Với cách tạo con giống như thế này giá thành sẽ rẻ hơn ( giá thu mua Lươn đánh bắt trong tự nhiên giá con nhỏ chỉ bằng 50 - 70% giá con loại 1 ) hoặc cao lắm là bằng giá Lươn thịt thương phẩm thôi ( hàng loại 1 ) . Những khu vực có điều kiện thổ nhưỡng phù hợp như các vùng trủng ở đồng bằng đều có thể tự tạo nguồn giống theo mô hình này , tuy nhiên để đạt hiệu quả KT thì chi phí vốn đầu tư cho mô hình cũng không hề rẻ .

Một số bạn đưa ra giải pháp là hãy làm nhỏ trước rồi từ từ rút kinh nghiệm cho những đợt sau , theo mình giải pháp này cũng không hợp lý lắm bởi :
1/ Khi làm nhỏ , bạn sẽ không cần đầu tư đến nơi , đến chốn như các điều kiện nêu trên thì dù có trải qua vài ba vụ Bạn cũng sẽ không thể rút tỉa được kinh nghiệm gì , có chăng là rút kinh nghiệm từ bỏ những gì mà mình chưa thật sự nắm vững ( mất nhiều thời gian và công sức ) và sẽ trở lại điểm xuất phát ban đầu cho một mô hình SX mới nào đó .
2/ Thường thì khi thực nghiệm một mô hình mới có nghĩa là những công việc làm ăn cũ đang có những biến chuyển tiêu cực cần thay đổi , Với nguồn lực hiện tại thì đang khả dụng nhưng chỉ làm nhỏ lẽ thí điểm , vậy chi phí cho cuộc sống sinh hoạt hàng ngày sẽ dựa vào cái gì . Nên nhớ rằng làm Nông nghiệp rất cần có thời gian nhiều và dài mới có thể mang lại hiệu quả KT ( không phải một sớm một chiều ) . Một vụ nuôi cần ít nhất 6 - 8 tháng , chỉ cần 3 vụ để rút kinh nghiệm là đã ăn xài hết vốn rồi .
Những hộ nuôi có thể được xem là đang thành công hiện nay đều đã phải trải qua các giai đoạn này , thế người đi sau phải hay hơn chứ , phải bức phá cho được thời kỳ quá độ đó . Nếu có thể thì mua hoặc HĐ chuyển giao công nghệ ( chắc cũng rẻ thôi , Nông nghiệp mà ) .

Và một cách thực tế ít tốn kém , chắc chắn sẽ mang lại nhiều hiệu quả thiết thực hơn khi quyết định chọn nghề nuôi Lươn và Cá Chạch thì các Bạn hãy đến với mình để được nhận nhiều nguồn tư liệu quý ( cả văn bản lẫn Video hướng dẫn chăn nuôi ) mà ngành nuôi Lươn VN hiện nay chưa thể và lâu lắm mới có thể công bố trên các phương tiện thông tin phục vụ cho đại chúng .

Chú thích : Giải pháp trên là mình xem video tư liệu của TQ thấy như vậy , chứ không phải ý tưởng của mình đâu , họ đã và đang làm như vậy đấy .
* Chỉ hổ trợ cung cấp tư liệu cho người thật sự có nhu cầu phát triển chăn nuôi ( hoàn toàn miễn phí ) .
em o hung yen. moi nuoi luon duoc 1 thang. tu thuan lay va bi chet 20kg. luon cua em la luon danh ong tu tay e di gom ve. bay gio dang co 10kg moi duoc 6 ngay. ngay 6 bi chet 11 con va thay nhieu con quy goi ngoi dau tho. em cho an tu ngay thu 4 va luon co an . em co tron vitamin c va thuoc tri benh duong ruot cua ca cho an. em thuan bang nuoc ao pha them nuoc gieng khoan sach. sang nay thay nuoc thay nhieu con ngoc dau nen lo qua. bac chi giao giup em voi.
em o Hung yen moi hoc nuoi. em thuan deu bi chet. mong bac giup do em voi so dien thoai cua e la 0986070838 hoac dia chi mail nguyendinh0808@gmail.com. em xin chan thanh cam on. rat mong su giup do tu bac va moi nguoi tren dien dan!

Last edited by a moderator:
Thuần lươn không phải là vấn đề đơn giản, nếu không nắm vũng kỹ thuật và kinh nghiệm thuần thì khả năng chết 100% là chuyện thường. Mùa này thuần lươn tự nhiên hao hụt khá nhiều(cho dù nguồn giống đánh bắt tự nhiên tốt) do:
- Mùa này nắng nóng nên lươn yếu.
- Mùa này là mùa sinh sản nên hầu như lươn con nào cũng có trứng trong bụng, khi đánh bắt và vận chuyển sẽ làm ảnh hưởng đến sức khỏe của lươn rất nhiều. Khi về thả vào bể thuần được 7-10 ngày thì lươn bắt đầu hao hụt nhiều, đa phần là do lươn bị bể bụng,trướng bụng,hậu môn đỏ,...do trứng chèn ép đường ruột--->chết.
- Quá trình đánh bắt xong do người trực tiếp bắt không bảo quản tốt(không lựa lươn ra và thay nước sạch).
-....và còn rất nhiều nguyên nhân chủ quan và khách quan nữa.
* Tuy nhiên để thuần lươn tự nhiên mà đạt hiệu quả cao thì tôi khuyên mọi người nên chọn thời điểm từ tháng 6 trở đi hãy thuần, khi đó có mưa nhiều(trong miền Nam) và nguồn lươn do người đánh bắt đặt dớn nên kon lươn sẽ khỏe mạnh hơn-->tỉ lệ hao hụt sẽ ít đi rất nhiều.
Chúc ACE trên diễn đàn sức khỏe,thành công cũng như luôn chia sẻ kinh nghiệm để cùng nhau làm giàu bằng con đường nông nghiệp! :))

Last edited by a moderator:
Thuần lươn không phải là vấn đề đơn giản, nếu không nắm vũng kỹ thuật và kinh nghiệm thuần thì khả năng chết 100% là chuyện thường. Mùa này thuần lươn tự nhiên hao hụt khá nhiều(cho dù nguồn giống đánh bắt tự nhiên tốt) do:
- Mùa này nắng nóng nên lươn yếu.
- Mùa này lá mùa sinh sản nên hầu như lươn con nào cũng có trứng trong bụng, khi đánh bắt và vận chuyển sẽ làm ảnh hưởng đến sức khỏe của lươn rất nhiều. Khi về thả vào bể thuần được 7-10 ngày thì lươn bắt đầu hao hụt nhiều, đa phần là do lươn bị bể bụng,trướng bụng,hậu môn đỏ,...do trứng chèn ép đường ruột--->chết.
- Quá trình đánh bắt xong do người trực tiếp bắt không bảo quản tốt(không lựa lươn ra và thay nước sạch).
-....và còn rất nhiều nguyên nhân chủ quan và khách quan nữa.
* Tuy nhiên để thuần lươn tự nhiên mà đạt hiệu quả cao thì tôi khuyên mọi người nên chọn thời điểm từ tháng 6 trở đi hãy thuần, khi đó có mưa nhiều(trong miền Nam) và nguồn lươn do người đánh bắt đặt dớn nên kon lươn sẽ khỏe mạnh hơn-->tỉ lệ hao hụt sẽ ít đi rất nhiều.
Chúc ACE trên diễn đàn sức khỏe,thành công vũng như luôn chia sẻ kinh nghiệm để cùng nhau làm giàu bằng con đường nông nghiệp! :))
cam on bac!
Em dang rat can nhung gop y cua cac bac trong van de thuan luon tu nhien. em moi nuoi va chua hieu nhieu ve con luon. tinh trang luon cua em dang chet ngay chuc con roi. cu da nay thi khong biet the nao nua.

cam on bac!
Em dang rat can nhung gop y cua cac bac trong van de thuan luon tu nhien. em moi nuoi va chua hieu nhieu ve con luon. tinh trang luon cua em dang chet ngay chuc con roi. cu da nay thi khong biet the nao nua.
Nuôi lươn không bùn là phương pháp nuôi không mới vì nó đã được nhiều nơi nuôi hàng chục năm nay rồi, tuy nhiên với bà con như ACE mình thì vẫn còn khá mới mẻ. Chính vì vậy kinh nghiệm cũng như kỹ thuật nuôi chưa nhiều, mà phần lớn là vừa nuôi vừa tự học hỏi kinh nghiệm từ thực tế. Vì vậy rất khó thành công ngay từ bước đầu mà đòi hỏi cả một quá trình dài nghiên cứu học hỏi,nếu mình chịu khó tìm tòi và có tâm huyết với nó thì sẽ nhanh chóng thành công thôi. Có rất nhiều ACE khi lần đầu nuôi thất bại bắt đầu có tư tưởng nản, và có người đã bỏ luôn không bao giờ dám...nuôi lươn nữa. Tôi thì chỉ khuyên ACE mình phải kiên nhẫn và theo đuổi tới cùng nếu mình có đam mê và quyết tâm theo đuổi con đường mà mình đã chọn,"thành công chỉ đến với những người có ý chí, quyết tâm,tìm tòi, lòng đam mê và biết áp dụng khoa học kỹ thuật vào chăn nuôi mà thôi"! Việc thuần dưỡng lươn đồng không phải là chuyện dễ dàng(nếu mà dễ thì giống lươn đã không mắc như vậy :) ), nhưng nếu biết kỹ thuật và chọn đúng thời điểm để thuần thì cũng có thể làm được. Chúc ACE mình sk,luôn chia sẻ kinh nghiệm với nhau và cùng nhau làm giàu chính đáng!

xin moi xác ớp lên!
mình có một chút kinh ngiệm về chăn nuôi nên chia sẽ với bà con đây là thực tế mình đang nuôi o nhà và chuẩn bị thu hoach .
mình xây rất nhiều hầm để nghiên cứu
1-mình mua 100kg lươn giống từ trai Sơn Ca
2-mua 10kg lươn đặt dến..k rõ nguồn gốc để thuần
=>kết quả vì lươn mua của những người đặt dến..bắt đươc tới tay mình thì qua nhiều giai đọan con lươn bị mất nhớt nhiều và nhát ít ăn nên chậm lớn nên khuyên bà con nên mua con giống ở những trại có uy tín.
Và kinh nghiệm của mình đây:bỏ luon mua từ đặt dến mới mua về vào thùng hoặc thứ gì khác cho lươn gom lại ở diện tích nhỏ ta k cho ăn ở thời gian này ,mỗi buỗi sáng ta bỏ 1 thẻ nuoc đá nhỏ đủ tan khoảng nửa tiếng /3 ngày liên tục .chú ý k nên bỏ nhiều wa vì luon lanh sẽ chết.
Vì nước đá sẽ làm cho nhiệt độ nuoc giảm xuống nó sẽ kích thích con lươn tiêt ra nhớt mới.khi ta đưa tay vài thấy nhiều nhớt hơn lúc ta bắt về thì cho vào bể nuôi để thuần.
Đây là kinh nghiệm của mình từ người chú làm bên ngành nuoi trồng thủy sản chi mang tính chất chia sẽ thôi chứ k có ý gì khác!

xin moi xác ớp lên!
mình có một chút kinh ngiệm về chăn nuôi nên chia sẽ với bà con đây là thực tế mình đang nuôi o nhà và chuẩn bị thu hoach .
mình xây rất nhiều hầm để nghiên cứu
1-mình mua 100kg lươn giống từ trai Sơn Ca
2-mua 10kg lươn đặt dến..k rõ nguồn gốc để thuần
=>kết quả vì lươn mua của những người đặt dến..bắt đươc tới tay mình thì qua nhiều giai đọan con lươn bị mất nhớt nhiều và nhát ít ăn nên chậm lớn nên khuyên bà con nên mua con giống ở những trại có uy tín.
Và kinh nghiệm của mình đây:bỏ luon mua từ đặt dến mới mua về vào thùng hoặc thứ gì khác cho lươn gom lại ở diện tích nhỏ ta k cho ăn ở thời gian này ,mỗi buỗi sáng ta bỏ 1 thẻ nuoc đá nhỏ đủ tan khoảng nửa tiếng /3 ngày liên tục .chú ý k nên bỏ nhiều wa vì luon lanh sẽ chết.
Vì nước đá sẽ làm cho nhiệt độ nuoc giảm xuống nó sẽ kích thích con lươn tiêt ra nhớt mới.khi ta đưa tay vài thấy nhiều nhớt hơn lúc ta bắt về thì cho vào bể nuôi để thuần.
Đây là kinh nghiệm của mình từ người chú làm bên ngành nuoi trồng thủy sản chi mang tính chất chia sẽ thôi chứ k có ý gì khác!
1.Mình tò mò muốn biết , bạn lấy 100kg jong ở trại Sơnca về nuôi thấy thế nào? jong ở tại sơnca theo bạn có uy tín ko ?
2.Với 10kg lươn bạn mua ko rõ nguồn gốc sau khi làm theo cách của bạn đưa vào bể thuần. Sau khoảng thời gian bao lâu thì bạn cho ăn và tỉ lệ hao hụt sau khi thuần là ? %.

Back